[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

black sky

[Tịch thu bằng lái]
OK cụ, em nhắn tin giờ ạ.

Ở nhà mình có nhiều loại viên rửa cũng như bột rửa của các hãng khác nhau, giá thành thì đương nhiên là đắt rồi, chứ không rẻ như bùn giống bên đó.

Cá nhân em hầu như không dùng viên rửa, mà dùng bột rửa, nước bóng và muối rời, nó tiết kiệm và hiệu quả hơn so với viên rửa.

Cụ dùng từ năm 2000 đến giờ thì chưa có gì là nhiều, cá nhân em còn dùng lâu hơn thế nữa, có điều em không nói ra thôi ạ. Nhìn qua em biết cụ đang ở Đức, bản thân em cũng mòn chân trên nước Đức rồi ạ, nói thế là cụ hiểu.

Máy Miele của cụ cái chỗ 3,3 kW kia là công suất của sợi đốt đun nước chứ không phải máy tiêu thụ hết 3,3 kWh cho mỗi lần rửa.

Khuyên cụ lần sau nếu còm thì làm ơn viết có dấu, nhức mắt lắm ạ.
Cụ cho em hỏi. Cụ dùng bột rửa và muối rời là loại gì. Em mới mua máy đc vài tháng. Kỹ thuật vác đến 1 bao muối, 1 chai bóng và 1 bịch viên rửa. Nhưng viên rửa và dầu bóng còn nhiều mà đã báo hết muối rồi cụ ạ

lucky.win

Xe điện
binhsu7273 - Nếu model máy của Cụ giống của em thì để chế độ Eco, rửa sấy xong sẽ tự động mở hé cửa. Chỉ có ở Eco mode, các chế độ khác không mở đâu Cụ nhé.

Cái nút Machine Care là để bỏ viên vệ sinh máy vào và dùng chế độ đấy để vệ sinh định kỳ ạ

Cụ up hình cái là em tìm được ngay ạ. Em xác nhận là model này có chức năng đó.

Đây là hình ảnh chi tiết các linh kiện của thân vỏ máy, em khoanh tròn trên hình, giá linh kiện này 45 Euro.

Tiện thể cụ lucky.win cho e hỏi vệ sinh mrb thế nào?
Máy nhà cụ dùng lâu chưa ạ ? nếu lâu rồi thì nên vệ sinh kỹ.

- Vệ sinh kiểu giả vờ thì cho ít giấm hoặc mua chai vệ sinh máy giặt cho vào máy rồi chạy chương trình Intensive. Kiểu làm này như em đã nói chỉ gọi là chứ không triệt để được.

- Làm kiểu triệt để mất khá nhiều thời gian và công sức. Tháo rời từng chi tiết máy, tóm lại tháo không còn gì để tháo, về sinh sạch sẽ từng chi tiết rồi lắp lại. Các chi tiết như cảm biến hay công tắc cũng vệ sinh luôn thể, hai bơm đều tháo rời để kiểm tra, nếu thấy rơ thì thay bi, ... và nhiều thứ khác nữa.

Gửi cụ xem ảnh máy Electrolux của một cụ OF, em đang làm toàn bộ đây ạ.

Cụ cho em hỏi. Cụ dùng bột rửa và muối rời là loại gì. Em mới mua máy đc vài tháng. Kỹ thuật vác đến 1 bao muối, 1 chai bóng và 1 bịch viên rửa. Nhưng viên rửa và dầu bóng còn nhiều mà đã báo hết muối rồi cụ ạ
Cụ lười không đọc mấy trang trước, em đã còm rõ dùng loại gì rồi.

cloudriver

Xe tải
Các cụ nhiều kinh nghiệm cho em hỏi, cái máy rửa bát nên mua loại độc lập hay âm tủ nhỉ? Em thấy ng tư vấn nói cả 2 lạoi đều lắp âm tủ đc, có điều loại âm tủ ko linh hoạt bằng độc lập, sau thay hoặc nâng cấp khó hơn. Em đang phân vân quá ạ :)

black sky

[Tịch thu bằng lái]

Đây là hình ảnh chi tiết các linh kiện của thân vỏ máy, em khoanh tròn trên hình, giá linh kiện này 45 Euro.

- Vệ sinh kiểu giả vờ thì cho ít giấm hoặc mua chai vệ sinh máy giặt cho vào máy rồi chạy chương trình Intensive. Kiểu làm này như em đã nói chỉ gọi là chứ không triệt để được.

- Làm kiểu triệt để mất khá nhiều thời gian và công sức. Tháo rời từng chi tiết máy, tóm lại tháo không còn gì để tháo, về sinh sạch sẽ từng chi tiết rồi lắp lại. Các chi tiết như cảm biến hay công tắc cũng vệ sinh luôn thể, hai bơm đều tháo rời để kiểm tra, nếu thấy rơ thì thay bi, ... và nhiều thứ khác nữa.

Em dùng thấy rất ổn loại bosch. Em muốn mua cho 2 cụ nhà em dùng nữa. Nhưng rẻ thôi. Máy cũ cũng đc. Cụ chỉ em nơi bán hàng tốt 1 tí đc ko nhỉ

lucky.win

Xe điện
Các cụ nhiều kinh nghiệm cho em hỏi, cái máy rửa bát nên mua loại độc lập hay âm tủ nhỉ? Em thấy ng tư vấn nói cả 2 lạoi đều lắp âm tủ đc, có điều loại âm tủ ko linh hoạt bằng độc lập, sau thay hoặc nâng cấp khó hơn. Em đang phân vân quá ạ :)
Đến ạ với những người tư vấn cho cụ như thế, máy lắp kiểu nào thì nhà sx người ta tính hết rồi, nếu không thì tự nhiên bầy ra mấy kiểu làm gì cho phức tạp, sx một kiểu là được.

Máy độc lập nhét âm vào tủ nó giống kiểu nửa vời, phù hợp cho người muốn ăn nhanh, mỳ ăn liền, không yêu cầu về thẩm mỹ.

Hiện tại ở nhà mình các đơn vị làm tủ bếp vẫn tư vấn rồi lắp cho khách máy độc lập, mặc dù tủ bếp rất đắt tiền, có đến 100 - 200 củ cũng thế. Em nhìn chỉ biết cười, giống như áo comple mặc với quần đùi cộc.

Máy kiểu âm tủ mặc định là đắt hơn và lắp đặt cầu kỳ hơn.

Em dùng thấy rất ổn loại bosch. Em muốn mua cho 2 cụ nhà em dùng nữa. Nhưng rẻ thôi. Máy cũ cũng đc. Cụ chỉ em nơi bán hàng tốt 1 tí đc ko nhỉ
Mâu thuẫn quá cụ ạ, rẻ mà lại tốt nữa thì ... nhớ giúp em câu : tiền nào của nấy ạ ... he. ... he.

Nếu cụ muốn mua máy cũ lắp kiểu âm tủ thì bảo em ạ, em đang thừa.

lucky.win

Xe điện
Cụ cho em xin thông tin chi tiết máy này nhé.
Cụ có nhu cầu cho mình hay cho người khác ạ ?

Nó là máy lắp âm cụ nhé, phù hợp với bếp có chỗ để âm vào. Cụ quan tâm thì nên xem thực tế để thấy chất máy, còn ảnh thì em sẽ gửi cho cụ vào chỗ kín.

Máy này khá vip so với các máy hiện đang bán ở nhà mình.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có nhu cầu cho mình hay cho người khác ạ ?

Nó là máy lắp âm cụ nhé, phù hợp với bếp có chỗ để âm vào. Cụ quan tâm thì nên xem thực tế để thấy chất máy, còn ảnh thì em sẽ gửi cho cụ vào chỗ kín.

Máy này khá vip so với các máy hiện đang bán ở nhà mình.
Em xem vừa thì lắp thêm, không thì lắp cho ông bà cụ à. Cho em xin hình với KT vào chỗ kín hoặc Viber nhé.
Tks cụ.

lucky.win

Xe điện
Bác ơi cái máy nội địa của mẹ em khi rửa nó kêu quá Có phải lỗi do bơm nước không. Em đang định ra cửa hàng mua cái bơm nước về Thay vì mẹ em ở Vinh Cảm ơn bác
Của cụ đầy đủ đây nhé, 1 phớt và 2 vòng bi.

Lắp lên máy đây.

Và đang chạy test máy đây, tất cả ngon lành rồi nhé.

Lúc nào rồi thì cụ qua lấy máy về. Hết ạ.

bocume

Xe tăng
Website
yogabau.vn

Máy nhà e dùng mới có 3 năm cụ ah :)

5xu

Xe hơi
Cụ lucky.win cho em hỏi bao lâu thì phải tháo hết vệ sinh triệt để như cái Elex trên kia ạ? Điều kiện sử dụng tính là mỗi ngày rửa 1 lần. Nước đầu vào máy xử lý tốt, ko cặn cứng.

Và với cả hình như Cụ dư 1 cái Whirlpool âm tủ 9 bộ phải không ạ? Nếu đúng và Cụ không muốn sử dụng nữa thì cho em xin vào inbox kích cỡ + giá gả em nó. Em hỏi cho con bé em gái nhà nó bếp bé & không có chỗ đặt máy độc lập ạ. Cám ơn Cụ.

meo_con_xinh

[Tịch thu bằng lái]
Em đang lo quá. Hôm qua em mở cái MRB nhà em thì thấy có 1 con gián trong đấy. Em không bắt hay đuổi nó đi được. Sau đấy thì e làm 1 mẻ rửa như bình thường. Bây h em đang lo không biết con gián đấy nó chạy đi đâu, chết trưa hay còn ở trong đấy? nếu còn thì liệu nó có làm hỏng máy của mình ko?
Về lâu dài thì xử lý vụ gián chui vào như thế nào? làm sao để gián ko còn chui vào nữa? Kính mong CCCM chỉ bảo cho em vụ này ah.

lucky.win

Xe điện
Cụ lucky.win cho em hỏi bao lâu thì phải tháo hết vệ sinh triệt để như cái Elex trên kia ạ? Điều kiện sử dụng tính là mỗi ngày rửa 1 lần. Nước đầu vào máy xử lý tốt, ko cặn cứng.

Và với cả hình như Cụ dư 1 cái Whirlpool âm tủ 9 bộ phải không ạ? Nếu đúng và Cụ không muốn sử dụng nữa thì cho em xin vào inbox kích cỡ + giá gả em nó. Em hỏi cho con bé em gái nhà nó bếp bé & không có chỗ đặt máy độc lập ạ. Cám ơn Cụ.
Để tối em trả lời cụ, chém bằng điện thoại khó khó là.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Em đang lo quá. Hôm qua em mở cái MRB nhà em thì thấy có 1 con gián trong đấy. Em không bắt hay đuổi nó đi được. Sau đấy thì e làm 1 mẻ rửa như bình thường. Bây h em đang lo không biết con gián đấy nó chạy đi đâu, chết trưa hay còn ở trong đấy? nếu còn thì liệu nó có làm hỏng máy của mình ko?
Về lâu dài thì xử lý vụ gián chui vào như thế nào? làm sao để gián ko còn chui vào nữa? Kính mong CCCM chỉ bảo cho em vụ này ah.
Mợ mua mấy viên thuốc gián của Nhật để cạnh đấy là nó tèo thôi, còn về máy thì mời cụ lucky.win cho ý kiến chỉ đạo :D

lucky.win

Xe điện
Máy nhà e dùng mới có 3 năm cụ ah :)

Với máy mới sử dụng từ đầu, thì các cụ cứ yên tâm tối thiểu từ 5 năm trở lên mới cần phải vệ sinh, nếu có thể thì làm triệt để, còn không thì đành chơi kiểu lười vậy.

Máy nó bẩn vì nó có dầu mỡ, các cụ hình dung đường thoát nước chậu rửa hay bị tắc vì dầu mỡ, thì cái máy nó cũng thế, so với máy giặt thì nó bẩn hơn nhiều.

Mợ mua mấy viên thuốc gián của Nhật để cạnh đấy là nó tèo thôi, còn về máy thì mời cụ lucky.win cho ý kiến chỉ đạo :D
Mợ cứ làm như cụ Vanh123 chỉ ạ, vệ sinh nhà cửa sạch sẽ tự khắc gián sẽ đỡ hơn.

namquang

Xe buýt
Của cụ đầy đủ đây nhé, 1 phớt và 2 vòng bi.

Lắp lên máy đây.

Và đang chạy test máy đây, tất cả ngon lành rồi nhé.

Lúc nào rồi thì cụ qua lấy máy về. Hết ạ.
Cảm ơn bác rất nhiều. Em đang ở mông cổ 10 ngày nữa em về em qua nhà bác ạ.

mr.hung

Xe buýt
Chào các cụ, tầm 15 củ mua máy rửa bát hãng nào ngon các cụ nhể, rửa được cả xoong nồi thì tốt :D

bocume

Xe tăng
Website
yogabau.vn