[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

phamthoaibk

Xe buýt
Nếu cụ biết tiếng Anh thì tra cứu khái niệm "shin splint", có đầy đủ nguyên nhân, điều trị và phòng tránh. Khả năng cao cụ bị cái này.

Thường có 2 nguyên nhân: do khởi động, giãn cơ không đúng cách hoặc do tiếp đất bị vẹo bàn chân (nghiêng vào bên trong).

View attachment 8111551

Giải pháp trước mắt làm cả 3 việc:
- Khởi động kỹ hơn, giãn cơ phía trước cẳng chân trước và sau khi chạy (bằng cách gập và duỗi bàn chân hết cỡ). Sau khi chạy chườm lạnh khu vực bị đau khoảng 10-15p (khăn lạnh là được, đừng chườm đá trực tiếp)
- Kiểm tra lại bàn chân liệu có bị bẹt (gan bàn chân nằm sát mặt đất) thì tìm giầy có đế lót phù hợp, cụ tìm hiểu thêm về khái niệm bàn chân bẹt (hội chứng flatfeet).
- Cố gắng duy trì vị trí tiếp đất thẳng như hình trên (neutral). Nhờ ai đó chạy sau quan sát xem có hiện tượng tiếp đất vẹo chân hay không để chỉnh.

Ngoài ra cân nhắc giảm tải: chạy chậm hơn, ngắn hơn và tăng dần khi hết đau.
Em cũng nghiêng về khả năng mình chạy sai cách vì tốc độ em chạy tầm 7.10 thôi, giày em có 2 đôi thay nhau nhưng không phải dòng chuyên chạy như Nike Next hay Fly.

Hự.

Xe điện
Mỗi lần chân chạm đất là lực dội lên từ bàn chân lên tận vai cổ. Nên nếu chạy tư thế ko chuẩn, có những khớp xương lệch ra khỏi vị trí thẳng hàng, thì lực dễ bị dồn vào đó dẫn đến đau chỗ đó. Cá nhân em thấy chạy đúng kĩ thuật rất quan trọng với người bắt đầu, dù nó ko quá phức tạp, nhưng hay bị xem nhẹ bỏ qua mà tập trung nhiều vào thể lực, xem chạy được bao nhiêu km, nhanh hay chậm.

gocart

Xe cút kít
Xem ra môn chạy này gia nhập đơn giản nhưng nâng cao thành tích cũng rất công phu.
Em bơi thôi, đỡ cầu kỳ

Hự.

Xe điện
Xem ra môn chạy này gia nhập đơn giản nhưng nâng cao thành tích cũng rất công phu.
Em bơi thôi, đỡ cầu kỳ
Trước em cũng nghĩ bơi là đỡ tốn kém sắm đồ nhất. Mỗi quả sịp là xong. Ko như chạy bộ đi race, nhất là trail bao đồ lỉnh kỉnh, đắt tiền. Xong quen 1 bạn bơi cũng dạng elite. Hoá ra cũng tốn ko kém. Quả sịp gì công nghệ chống cản nước gì đó đã hơn 4 củ rồi.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Trước em cũng nghĩ bơi là đỡ tốn kém sắm đồ nhất. Mỗi quả sịp là xong. Ko như chạy bộ đi race, nhất là trail bao đồ lỉnh kỉnh, đắt tiền. Xong quen 1 bạn bơi cũng dạng elite. Hoá ra cũng tốn ko kém. Quả sịp gì công nghệ chống cản nước gì đó đã hơn 4 củ rồi.
bơi tốn kém hơn chạy là chắc, vì kiểu gì cũng phải mua vé bể bơi, chạy lao ra đường thì free, ahihi

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Ngoài ra bơi thì các bạn nghiệp dư không bao giờ có cơ hội chạy cùng Ánh Viên, nhưng chạy thì người bình thường vẫn có cơ hội chạy cùng các vdv tuyển quốc gia.

blablo

Xe hơi
Đi chạy chủ yếu rèn luyện sức khoẻ và tạo môi trường giao lưu, trai gái yêu đương nhau 😁

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Ngẫm lại em cũng tự phục mình.
32 năm liên tục, trừ khi quá bận hoặc đi du lịch, thì trừ mùng 1 tết ngày nào cũng chạy, chỉ chạy 5-6km và chỉ chạy 1 mình, không cần hội nhóm.
Cụ mới là người chạy vì mình.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
E thì chỉ chạy 1 mình, kể cả longrun, còn tụ tập thì k thiếu bữa nào.. kekekee.
Em cũng chạy và đạp xe, cứ trống giờ hay thấy trời đẹp là tập, mấy trò này em thấy không bang hội là hay nhất. Nếu có hội thì em chọn chọn chơi trò có tính tương tác như đá cầu, cầu lông..... Mấy trò có bang hội mất thời giại lung tung beng lắm.

dinhsuu

Xe buýt
Kiếm tiền dễ quá, vừa có sk vừa có nhiều tiền:
Hôm qua CN, một mợ mới tập chạy cũng ẵm giải 800usd cho cự ky 10km Cần giờ >> 1h25p

Cố lên các mợ ới!

View attachment 8100892
Cụ lại cứ làm các cụ khác tưởng bở, giải thưởng là 800k VNĐ thôi cụ nhé :)

chievo

Xe điện
Vầng, mức tối thiểu.
Sau khoảng 1-1,5 năm kiên trì, ngon chân rồi thì 40-60/tuần chỉ là relax.
cụ ơi, em U50 ngày duy trì chạy đều 5km, tuần đủ 7 buổi trừ hôm nào mưa gió quá em mới nghỉ. Em chạy pace rùa, pace trung bình chỉ 7:00 thôi ạ. Cũng duy trì dc tầm 2 năm rồi, em thấy sức khỏe tốt hẳn ra, ko huyết áp, mỡ máu, ăn được ngủ được, cơ thể ko còn bụng bia nữa.
Theo cụ có cần tăng thêm quãng đường ko hay cứ duy trì thế này ạ, và pace rùa thế có cần tăng ko ạ? (mục đích em chạy là để cải thiện sức khỏe, ko ham hố race rủng thành tích gì ạ)

John Locke

Xe máy
cụ ơi, em U50 ngày duy trì chạy đều 5km, tuần đủ 7 buổi trừ hôm nào mưa gió quá em mới nghỉ. Em chạy pace rùa, pace trung bình chỉ 7:00 thôi ạ. Cũng duy trì dc tầm 2 năm rồi, em thấy sức khỏe tốt hẳn ra, ko huyết áp, mỡ máu, ăn được ngủ được, cơ thể ko còn bụng bia nữa.
Theo cụ có cần tăng thêm quãng đường ko hay cứ duy trì thế này ạ, và pace rùa thế có cần tăng ko ạ? (mục đích em chạy là để cải thiện sức khỏe, ko ham hố race rủng thành tích gì ạ)
Cụ hỏi cụ kia nhưng em cứ nhảy vào tí.
Theo em, với mục đích như cụ hoàn toàn không cần nâng pace, vì mục đích của cụ đã đạt được.
Nâng pace có khi lại dẫn đến chấn thương một số bộ phận.

chievo

Xe điện
Theo em, với mục đích như cụ hoàn toàn không cần nâng pace, vì mục đích của cụ đã đạt được.
vâng em cám ơn cụ nhiều ạ. Em cũng ko tham gia hội nhóm gì, toàn chạy 1 mình với đôi giày Bitisu Hunter thôi ạ

vâng em cám ơn cụ nhiều ạ. Em cũng ko tham gia hội nhóm gì, toàn chạy 1 mình với đôi giày Bitisu Hunter thôi ạ
Cuối cùng thì thể thao cũng là để nâng cao sức khỏe thôi mà, các cụ nhỉ.

notepad

Xe hơi
Em cũng U50 và cũng duy trì chạy bộ khá lâu rồi. Trước đây em cũng hay quan tâm đến pace nhưng giờ thì chỉ quan tâm đến nhịp tim (hoặc cảm nhận của cơ thể). Em quan sát thấy đội ham pace nhanh hoặc chạy quá nhiều thì sớm hay muộn cũng dính chấn thương.
Theo em thì cụ không cần (và không nên) chạy đủ 7 buổi/ tuần và nên tập thêm 1 món gì khác nữa xen kẽ để cơ thể không bị quá tải và khỏe đều hơn. Ngoài ra, trong các buổi chạy trong tuần có 1 buổi chạy dài hơn (tối thiểu 1 tiếng) để tăng sức bền.

chievo

Xe điện
Em cũng U50 và cũng duy trì chạy bộ khá lâu rồi. Trước đây em cũng hay quan tâm đến pace nhưng giờ thì chỉ quan tâm đến nhịp tim (hoặc cảm nhận của cơ thể). Em quan sát thấy đội ham pace nhanh hoặc chạy quá nhiều thì sớm hay muộn cũng dính chấn thương.
Theo em thì cụ không cần (và không nên) chạy đủ 7 buổi/ tuần và nên tập thêm 1 món gì khác nữa xen kẽ để cơ thể không bị quá tải và khỏe đều hơn. Ngoài ra, trong các buổi chạy trong tuần có 1 buổi chạy dài hơn (tối thiểu 1 tiếng) để tăng sức bền.
vâng. em cám ơn cụ. Cụ tuần chạy mấy buổi và 1 buổi tầm bn km vậy ạ?

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Còn do tuổi nữa kụ ây. Pace đấy cũng ổn mà nếu kụ tầm trên 45

Minh_Khoi

Xe tải
Má hóp nhưng có hết nọng không ạ ? Dạo này nọng nhìn kinh quá .