[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

Tung Promise

Xe tải
O% cồn tuyệt đối là quá cay nghiệt với đất nước như văn hoá Vn, trên Tgioi có tầm chục qgia và vùng lãnh thổ cấm tuyệt đối nhưng đa số mấy qgia đó theo đạo hồi nên luật nó hà khắc. Ông anh họ em từ nhỏ đến lớn ko bgio bia riệu dù 1 dọt trước tết bị thổi ở huyện Diễn Châu, Nghệ An cũng lên 0,02 hay 3 gì đó. Ông mới buồn cười hỏi xxx là máy này có tuyệt đối chính xác 100% ko, xxx bảo làm gì có cái nào tuyệt đối được, thế là tự đấm vào mõ,m rồi. Sau ông bảo cho thổi luôn máy định lượng chứ ko thổi máy định tính nữa, kqua cho ra =0. Thổi xong ông nói, tau là thằng 100% từ bé đến hơn 50t mà ko dùng 1 dọt cồn nào nào, còn chúng mài bẩn đến tuyệt đối 100% :)) , e chém zó lên gân tí cho vui. Em đi uống bia mới thôi, ngon rẻ nhất Vn
Em cũng đang uống cái bia này cụ ạ. Công nhận rẻ đến không ngờ mà lại ngon.

vieteuro

Xe container
Uống hôm nay tơi tơi ngày kia mới dám lái xe mặc dù rất tỉnh táo :))

mmxhung

Xe điện
Cấm hay không tôi vẫn uống bình thường, chỉ có điều sau khi uống thì không lái xe mà xe giao cho con ghẹ lái về hoặc bắt taxi đi thôi.
Còn lũ man di nốc rượu rồi lái xe đi tiếp thì kệ chúng nó.

allan

Xe hơi
Thôi giờ đi đâu ăn cỗ thì cứ lon nước ngọt thôi các cụ, trường hợp đi tiếp khách căng thì bắt xe đi. Chứ không bao giờ có chuyện bỏ miếng bánh 0 tuyệt đối đâu.

NguyenChum1219

Xe tăng
Mọi thiết bị đo đều có sai số kỹ thuật (dù là sp công nghệ cao có xuất xứ từ các nước G7), do vậy chắc chắn khó có thể có kết quả đo tuyệt đối chính xác 0%... Hơn nữa, có khá nhiều yếu tố chủ+khách quan có thể ảnh hưởng tới kết quả đo nồng độ cồn (trong hơi thở và trong máu..) ==>> rất dễ có 'oan sai" trên thực tế.?!:-s

EM ủng hộ cấm tuyệt đối, lâu nay dân mình cũng thành thói quen ko còn cà khịa mời ép uống rượu.
Luật quy định độ cồn là 0, còn việc quy định sai số cho máy đo là việc khác, thời gian tới cần cải tiến thiết bị đo không tiếp xúc, chứ cứ ngậm ngậm như giờ cũng rủi ro lây nhiễm bệnh.

minhhoang05

Xe hơi
Em ủng hộ hết mình, cấm tuyệt đối chả sao cả, em vẫn uống nhiệt tình không phải xoắn vì em đang luyện đi xe búyt và grab :)

Các cụ đừng chửi nhé, đi công cộng nhiều cho bớt tắc đường và bớt các ông có mùi hồng xiêm đi ẩu :)

Nên cấm tuyệt đối - ý kiến cá nhân em :)

Bò lốp

Xe lăn
Em quan tâm, bán ở đâu vậy cụ?
Đầu t4 em triển khai ở Hn, Tây Bắc và các tỉnh miền Trung cụ ạ. 1 sp mới của bia Sg Ptho ,uống êm ngon và giá cực ổn so với các sp đang có mặt trên thin trường hiện nay (chất lượng em oánh giá chủ quan dưới Tiger bạc 1 xíu vì em gắn với ngành này cũng chục năm rồi )

E rất đồng ý với quan điểm đã uống bia rượu là ko lái xe!
Từ lúc có nghị định 100 này e thấy văn hóa uống bia rượu của người VN khác hẳn, đỡ hẳn tình trạng ép nhau uống.
Ngày trước cứ ngồi vào là anh nào cũng thích thể hiện khả năng uống được nhiều!

jany

Xe tăng
Từ lúc có nghị định 100 này e thấy văn hóa uống bia rượu của người VN khác hẳn, đỡ hẳn tình trạng ép nhau uống.
Vừa rồi lão nhà em đi họp lớp mà cả hội ko ông nào uống một giọt, ngồi coca với nước lọc vẫn nói chuyện thủ thỉ từ sáng tới nửa chiều còn chưa hết chuyện. Trước kia thì cứ bảo đàn ông với nhau ko có tí men ko biết nói gì 🤣🤣🤣 chẳng qua tại cứ quen ngồi lại là có men nên thế thôi, giờ ko men thì cũng quen.
P.s: lão nhà em từng 1 lần đâm trụ điện sau khi uống rồi, dù cứ luôn miệng khẳng định anh uống có 1 tí, chả biết tại sao lại húc trụ điện. Nên là em ủng hộ cấm tiệt.

BMW X11

Xe điện
Nó nằm ở Mức phạt + Khả năng bị phạt chứ không phải ở Cấm cồn, bác ạ.
Vì cái Quy định cấm cồn nó có từ lâu rồi.

bachanhdao

Xe đạp
Đúng là mấy ông bà ngồi máy lạnh làm luật, xem thường khoa học, xa vời thực tiễn.
Nói thẳng là cái 0.00% cũng không bao giờ hết được các ông có cồn trong người lái xe đâu... sẽ có nhiều biến tướng.
Bây giờ không tha ai cả nhưng đánh cháo phương tiện... Ông đi ô tô thì về mang xe máy và bằng xe máy thay cho ô tô... oai hơn thì mang xe đạp ra cũng được. Làm cho suất vào x giao thông thêm tăng giá. Chỉ khổ dân đen có 0.05 là mất tháng lương rồi !
1. Ko máy lạnh sao đủ sức khỏe làm việc được, ông lái xe bát phố mở A/C được sao đòi chúng tôi làm việc phải bật quạt tai voi, cấm mở điều hòa vậy =))
2. Muốn ko mất tháng lương thì đừng nốc nữa, khóc lóc gì :))

bachanhdao

Xe đạp
Tốt lắm.
Tôi chỉ cho cậu việc Sai số hoàn toàn để lại hậu quả nặng nề, tính bằng tiền, nhé.

Ngoài ra, cậu có biết trên Hướng dẫn sử dụng của cái máy đo cồn (và cả Máy bắn tốc độ) nó ghi gì không - và cái đám người sử dụng nó đang viết gì trên Biên bản không?
Chỉ trường hợp cụ thể bằng văn bản, video ra đây, ko lươn khươn nói mồm, nhé.

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Không được bác ạ.
Nâng mức phạt cao hơn là Hiệu quả tụt thê thảm ngay.
Nên để như hiện tại.
Em thấy luật nên dựa vào những điều hợp lý trong cuộc sống, ví dụ: đoạn đường được chạy 70 km/h vì nó không đông đúc, khoảng cách xe bao nhiêu là hợp lý, vì sao chỗ này cấm dừng đỗ... Phần còn lại là dựa vào tuyên truyền và tuỳ mức độ nghiêm trọng để nâng cao mức phạt. Có khi nào vì nâng cao ý thức của người tham gia giao thông mà đoạn đáng lẽ phải đi 70km/h nhưng sợ người tham gia giao thông thiếu ý thức nên hạn chế còn 50km/h để trừ hao ko.