[Funland] Tất tần tật về Taxi Xanh SM

KUBIKA

Xe tải
Người tiêu dùng là người đầu tiên được hưởng lợi, chả gì cũng mất từng đó tiền mà chất lượng xe, chất lượng dịch vụ tốt hơn. Cánh đàn ông không nói chứ chị em nhảy lên cái taxi hay grap mà ông tài áo phông xăm chổ đầy mình thì an tâm sao dc. Chưa kể các hãng khác cũng có động lực để thay đổi mang tới dịch vụ tốt hơn cho thị trường.

Còn nhận xét về lập hãng taxi thì cũng là bước đi thông minh, trước mắt giải quyết bài toán đầu ra nhưng nhược điểm vô tình sẽ định vị vinfast là dòng xe quốc dân chứ không phải xe sang.

Mr.Saclo

Xe tăng
Em cũng chả quan tâm ông SM hay Grab, cùng thời điểm rẻ thì em đi. Nhưng cách đặt tên SM em lại liên tưởng tới Sấp mặt, các dịch vụ anh ấy mở ra sấp mặt gần hết rồi, hy vọng lần này nó không như cái tên.

Ca phê thôi

Xe tăng
Chắc rồi, thậm chí là sẽ đẩy nhanh quá trình giải thể của 1 vài thương hiệu taxi hiện nay. Hanoi cần 1000 xe cuối năm nay và 3000 xe vào năm sau.
Ví như 1000 xe chạy Hanoi doanh số 1 năm cũng được quanh 5-600 tỷ.
Cháu mong Vin đẩy nhanh mảng bus nữa. Dịch vụ và chất lượng đã được khẳng định.
Mong HN quan tâm đầu tư GT công cộng hơn nữa (tăng xe sạch, tăng tuyến...) và cũng rất mong người dân dần thay đổi thói quen giao thông (hạn chế sử dụng xe cá nhân, tăng sử dụng xe công cộng) để HN giảm lượng xe cá nhân ... và ngày càng văn minh, sạch, đẹp hơn

nozinomuo

Xe tải
Trên fb đã có vài hình ảnh nằm há mồm, ko biết thật ko

Mr.Alo

Xe lăn
Kinh tế khó khăn lên cũng hạn chế đi taxi mà cụ , vin taxi ra giá cũng không rẻ lên cũng chỉ đông lúc đầu vì tò mò trải nghiệm thôi ( giống tàu điện hay brt lúc đầu thôi )

Chỉ tiêu doanh thu 2tr vào thời điểm này là khó cụ ạ.mấy ngày trước còn mưa gió,nhu cầu cao thì còn được chứ thời tiết đẹp thì khoai.

nicholas1618

Xe điện
Mong HN quan tâm đầu tư GT công cộng hơn nữa (tăng xe sạch, tăng tuyến...) và cũng rất mong người dân dần thay đổi thói quen giao thông (hạn chế sử dụng xe cá nhân, tăng sử dụng xe công cộng) để HN giảm lượng xe cá nhân ... và ngày càng văn minh, sạch, đẹp hơn
Bus Vin đi rất ổn. Hiếm có dịch vụ công ổn vậy. Đã đủ thực tế thử nghiệm. Mong Hanoi đây nhanh độ phủ cho dân được nhờ .

alceste

Xe điện
Kinh tế khó khăn lên cũng hạn chế đi taxi mà cụ , vin taxi ra giá cũng không rẻ lên cũng chỉ đông lúc đầu vì tò mò trải nghiệm thôi ( giống tàu điện hay brt lúc đầu thôi )
Cụ đã đi tàu điện chưa cụ? h giờ vào tầm và tan tầm khéo còn ko có chỗ đứng ý chứ.

Mr.Alo

Xe lăn
Cụ đã đi tàu điện chưa cụ? h giờ vào tầm và tan tầm khéo còn ko có chỗ đứng ý chứ.
Nó chạy được trợ giá lên ngày đông 3 buổi vẫn sống tốt ( gọi là đông thôi chứ vẫn rộng lắm ), chứ xe vin lằm cả ngày đông tí sáng tối thì tài xế ăn gì hả cụ

Chỉnh sửa cuối:

cutit9999

Xe tăng
Xe này có cho đặt hẹn giờ ko các cụ? Sắp tới em đi tầm 4h sáng, trước grab có dịch vụ hẹn giờ, nhưng bỏ mất rồi hay sao tìm ko thấy. Tiện đây các cụ cho hỏi tầm 4h sáng thì có gọi đc taxi ko, hoặc nếu đặt đc trc thì app nào?

nozinomuo

Xe tải
Bus Vin đi rất ổn. Hiếm có dịch vụ công ổn vậy. Đã đủ thực tế thử nghiệm. Mong Hanoi đây nhanh độ phủ cho dân được nhờ .
E chưa đi cơ mà đi cạnh thấy em thật hơn hẳn mấy ông bus truyền thống nhả khói đen xi, đen lúc tắc đường mà phải xếp sau thì ăn đủ

toyennha

Xe lăn
Screenshot_20230418_125540_Taxi Xanh SM.jpg

Em nghịch thử các cụ thấy giá hợp lý không tại em không biết đường :)
Em đi từ Tạ Quảng Bửu. Đến Đại Học Kiến Trúc với giá lệch vậy ,đi anh điện cũng hay thỏa sức tò mò và thích phá như em

Chỉnh sửa cuối:

ung_sung_tu_tai

Xì hơi lốp
Vâng

Nhu cầu của mỗi người khác nhau, nên bàn luận cho vui là chính, chứ mang ra so sánh với nhau thì khập khiễng lắm

Người thì xe íu nào chả thế, tài ếc nào chả vậy, miễn sao rẻ là được. Cùng một đoạn đường bên 60k, bên 70k thì cứ rẻ mà chọn là được 10k rồi, nếu MAY MẮN thì còn được đi cái xe, gặp ông tài ngon hơn Vin ấy chứ.

Người thì ô, chênh 10k dưng mờ yên tâm là xe mới, rộng ơn i10, tài được quản lý tốt hơn. Bỏ thêm 10k dưng được hưởng sự thoải mái (ít ra cũng thoải mái về tâm lý) là bình thường.

Taxi Xanh SM đó cụ.
Cơ mà chiều nay tan làm về em gọi thì k có xe, nên lại gọi Grap.
Với số lượng xe hiện tại đâu đó 4, 5 trăm, Vin phải nhanh đẩy thêm xe ra thị trường tranh thủ lúc khách đang háo hức trải nghiệm, chứ không gọi vài lần không có xe dễ nản.
Sáng tranh thủ trò chuyện với bác tài thì thấy một số thông tin như sau, trái với một số thông tin ở các còm trước, chia sẻ cùng các cụ mợ:
- 1 xe 1 tài chịu trách nhiệm, hết ngày được mang xe về nhà. Hàng tuần định kỳ kiểm tra xe vào thứ 4 và thứ mấy đó e k nhớ, đại loại tuần 2 lần kiểm tra.
- Hiện do xe ít mà nhu cầu trải nghiệm nhiều nên nổ cuốc liên tục. Nhưng cũng là điểm dở, vì người trải nghiệm k phải nhu cầu di chuyển thực tế nên chỉ lên xe đi vài trăm mét tới 1 cây số, đủ chi phí mở cửa 20k là xuống. Trong khi thời gian, quãng đường chạy tới điểm đón cao gấp vài lần. Nên tài chạy nhiều mà chẳng được mấy.
- Một lần xạc đầy đâu chạy được quãng 280 cây, tầm 2, 3h chiều là phải xạc nhưng chỉ tầm 30 phút là chạy tiếp. Với thời gian sạc này em nghỉ tài tranh thủ lúc nghỉ ngơi ăn uống thì ok, không bị ảnh hưởng mấy.
- Thời gian này, ngoài lương cứng, tài được hưởng 20% doanh thu (nếu không vi phạm mấy điều trong đào tạo gì đó). Sau một thời gian đủ số lượng để tính toán mức doanh thu trung bình, Vin sẽ áp doanh số. Hiện tại, do không phải bỏ tiền đầu tư xe nên khá nhiều tài ứng tuyển.
- Cảm nhận cá nhân, xe mới, rộng rãi ngồi duỗi chân thoải mái hơn chút xo với mấy xe moning i10. (em thuộc típ người lùn).
- Điều quan trọng nhất là tốc độ đáp ứng, như e vừa nói khi cần đi thì quan trọng nhất là có xe ngay. Như sáng e tưởng khó gọi thì lại có ngay, hóa ra mấy bác tài thuê nhà trọ trong làng em. Còn chiều về từ nội thành thì k có xe. Đối với em lúc đó cần nhất có xe để di chuyển, việc xe mới rộng rãi là thứ yếu, nên đổi gọi grap luôn k cần suy nghĩ.
Thế khách đi mới hài lòng cụ ạ. Chứ ko lại đi xe mình trả tiền mà lại như đi nhờ !
Làm dịch vụ thì khó ai vượt dc Vin
Người tiêu dùng là người đầu tiên được hưởng lợi, chả gì cũng mất từng đó tiền mà chất lượng xe, chất lượng dịch vụ tốt hơn. Cánh đàn ông không nói chứ chị em nhảy lên cái taxi hay grap mà ông tài áo phông xăm chổ đầy mình thì an tâm sao dc. Chưa kể các hãng khác cũng có động lực để thay đổi mang tới dịch vụ tốt hơn cho thị trường.

Còn nhận xét về lập hãng taxi thì cũng là bước đi thông minh, trước mắt giải quyết bài toán đầu ra nhưng nhược điểm vô tình sẽ định vị vinfast là dòng xe quốc dân chứ không phải xe sang.
Em cũng chả quan tâm ông SM hay Grab, cùng thời điểm rẻ thì em đi. Nhưng cách đặt tên SM em lại liên tưởng tới Sấp mặt, các dịch vụ anh ấy mở ra sấp mặt gần hết rồi, hy vọng lần này nó không như cái tên.

luutu21

Xe buýt
Nhiều người đi thế mà có tài chạy được có 1.5tr/ngày đấy cụ. Quá thấp so với kỳ vọng.

theanh90

Xe tăng
Hãng xe chạy Marketing là chính giống mô hình Nón sơn thì nên bàn nhiều về giá trị marketing hơn là hiệu quả của 1 hãng taxi. Đánh giá góc độ 1 hãng taxi thì nó chắc chắn không hiệu quả.

qua_khoang

Xe tăng
Em chả quan tâm xe điện hay xăng.
Cứ xe sạch, lái xe thân thiện, không săm trổ là em ưng.
Hy vọng V làm ổn vụ taxi này, chứ đi taxi truyền thống thấy lộ cộ quá.

jafwm

Xe điện
Lúc tầm 11h trưa có tài xế SM đang trình bày với đ/c cap áo xanh, vì đi vào đường có biển cấm ô tô khúc Giáp Nhất đi ra Nguyễn Trãi. Nom thấy lái xe quen quen, chạy xe taxi xăng mãi rồi mà sao lái SM lại đi vô đấy?!

luutu21

Xe buýt
Lúc tầm 11h trưa có tài xế SM đang trình bày với đ/c cap áo xanh, vì đi vào đường có biển cấm ô tô khúc Giáp Nhất đi ra Nguyễn Trãi. Nom thấy lái xe quen quen, chạy xe taxi xăng mãi rồi mà sao lái SM lại đi vô đấy?!
Không hiếm cụ ạ. Lấn làn ngược chiều, đi vào làn khẩn cấp trên vành đai 3, đi vào đường cấm... Đấy là đã tuyển chọn từ 2.000 hồ sơ trúng tuyển rồi đấy. Nhiều tài đi ẩu đi láo nó ăn vào máu rồi, khoác lên mình chiếc áo nào cũng thế thôi.