[Funland] Tất tần tật về thu phí không dừng - VETC - Epass

Zin_3_cau

Xe tăng
Em nạp qua ví mỗi lần 3-500k. Phí cũng chỉ bằng vào trạm dừng nghỉ vệ sinh đút tiền lẻ vào thùng. Có đáng mấy đâu mà có cụ kêu nhỉ.

TUCSON9389

Xe điện
Trước nay em vẫn đi vào đường BOT và tự trả phí bằng tiền mặt, mới đây tính dán cái vect (không thích viết hoa) nhưng thấy mấy thứ hơi vô lý:
1. Khi đăng kí dán thẻ thì nhân viên bắt đưa đăng kí xe và bằng lái, thấy nhân viên mở điện thoại ra chụp ảnh lại;
2. Tài xế (người đăng kí) điền thông tin biển số, số điện thoại và kí ghi rõ họ tên vào mẩu giấy, để gửi tên đăng nhập và mật khẩu;
3. Khi có tên đăng nhập và mật khẩu để đăng nhập và app thì cần nạp tiền, app yêu cầu kê khai (lựa chọn vài mục) thì cơ bản là phải khai số thẻ ATM và tên chủ thẻ.
Em có vài thắc mắc vầy:
1. Về lý thuyết, cái xe đi qua trạm thì trả tiền, vậy bằng lái và đăng kí có nghĩa lí gì đâu? Khi mà cái đăng kiểm là đủ thông tin? Và 2 thứ nêu trên thành ra lộ thông tin của lái xe - không ổn?!?!
2. Thời buổi phủ chính kêu gào 4.0 (bốn chấm không chứ không phải không chấm bốn) mà sao vẫn phải kê khai vào mẩu giấy vậy? Nhất là mùa dịch covid đang căng như này???
3. Khi app đòi nạp tiền, về cơ bản là app cần có tiền thi sao không làm nạp tiền theo kiểu của điện thoại nhỉ, mà nhất thiết phải khai số thẻ ATM kèm tên chủ thẻ? Trong khi ngân hàng luôn cảnh báo không lộ thông tin này cho bên thứ 3? Tại sao không làm nạp tiền kiểu điện thoại - chả liên quan đến ông ngân hàng hay ông thứ ba nào hết? Mục đích của vect là có tiền trong tài khoản để trừ khi qua trạm thôi mà? Hay còn mục đích gì???
khai số thẻ atm có sao đâu cụ, như số tk ngân hàng cũng có gì ngại đâu.
công nhận mỗi lần đi qua trạm thấy các xe rồng rắn sếp hàng trong khi đó dán thẻ thì vào cái là qua, tiện lợi vô cùng nên chấp nhận mất tí thời gian
có lần em đi chờ cái xe đằng trước nó tìm tiền để trả mà bực hết mình, quyết tâm về án thẻ và thấy quá ổn

vkthang

Xe container
Dạ, hiện tại cụ có thể cài đặt lại mật khẩu theo thông tin của mình ngay trong app để cho dễ nhớ, hoặc cài đặt vân tay hay khuôn mặt để đăng nhập cũng rất tiện ạ.
Tôi cài mật khẩu vân tay xong vẫn phải gõ mật khẩu chứ có đăng nhập được bằng vân tay đâu, phần mềm có vẻ Viettel làm chán quá. Đi qua các trạm thì tậm tịt, cãi nhau với nhân viên trạm không biết bao nhiêu lần. Không biết có đủ kiên nhẫn dùng tiếp hay vứt đi dán VETC nữa.

muadem

Xe cút kít

Zin_3_cau

Xe tăng
Cám ơn cụ em đã nạp được như ý, cũng cám ơn tất cả các cụ đã tư vấn, em lần lượt mời vodka các cụ, chúc các cụ năm hết tết đến An Khang Thịnh Vượng!
Vodka của em đâu?

tranminhhoa

Xe tăng
Trước nay em vẫn đi vào đường BOT và tự trả phí bằng tiền mặt, mới đây tính dán cái vect (không thích viết hoa) nhưng thấy mấy thứ hơi vô lý:
1. Khi đăng kí dán thẻ thì nhân viên bắt đưa đăng kí xe và bằng lái, thấy nhân viên mở điện thoại ra chụp ảnh lại;
2. Tài xế (người đăng kí) điền thông tin biển số, số điện thoại và kí ghi rõ họ tên vào mẩu giấy, để gửi tên đăng nhập và mật khẩu;
3. Khi có tên đăng nhập và mật khẩu để đăng nhập và app thì cần nạp tiền, app yêu cầu kê khai (lựa chọn vài mục) thì cơ bản là phải khai số thẻ ATM và tên chủ thẻ.
Em có vài thắc mắc vầy:
1. Về lý thuyết, cái xe đi qua trạm thì trả tiền, vậy bằng lái và đăng kí có nghĩa lí gì đâu? Khi mà cái đăng kiểm là đủ thông tin? Và 2 thứ nêu trên thành ra lộ thông tin của lái xe - không ổn?!?!
2. Thời buổi phủ chính kêu gào 4.0 (bốn chấm không chứ không phải không chấm bốn) mà sao vẫn phải kê khai vào mẩu giấy vậy? Nhất là mùa dịch covid đang căng như này???
3. Khi app đòi nạp tiền, về cơ bản là app cần có tiền thi sao không làm nạp tiền theo kiểu của điện thoại nhỉ, mà nhất thiết phải khai số thẻ ATM kèm tên chủ thẻ? Trong khi ngân hàng luôn cảnh báo không lộ thông tin này cho bên thứ 3? Tại sao không làm nạp tiền kiểu điện thoại - chả liên quan đến ông ngân hàng hay ông thứ ba nào hết? Mục đích của vect là có tiền trong tài khoản để trừ khi qua trạm thôi mà? Hay còn mục đích gì???
Hôm dán cái epass xong về cũng băn khoăn mãi, nó lấy đt chụp hết 2 mặt cccd của mình, sau này liệu nhân viên nó có lấy cắp bán tt cá nhân cho mục đích xấu ko nữa.

Phỗng new

Xe điện
Hay phết:
- Lúc nó chào mời, khuyến mại đủ kiểu, dán tận nhà free thì ko. Đến lúc nó ép dead line thì mới chen nhau đi dán.

-Thớt nào về etc cũng thấy có bác vào bộc bạch việc tính toán nạp tiền sao cho khéo vừa vặn, ko để tiền chết nọ kia đủ kiểu :))

cascadabadboy

Xe buýt
Phiền cái gì. Thời đại 4.0 rồi cụ cần phải cập nhật và lanh lẹ lên.

E vừa mua thêm xe mới, tải cái app có 30s vào khai thông tin. Canh hôm rảnh chạy qua Cầu Giấy vào nó dán và hướng dẫn ck không mất phí trong 10p.

Chỉ bất tiện cái chỗ dán nó ko để biển mũi tên hướng dẫn kỹ làm chạy vào chân toà nhà hơi ngáo ngơ thôi

Mandalord

Xe điện
Xe em dán VETC, xe bố em dán sau nên dán Epass liên kết với Viettelpay trong điện thoại em. Trải nghiệm cá nhân mà nói VETC êm ái hơn, chứ Epass có lúc tậm tịt.

zoro1970

Xe điện
Em có vài thắc mắc vầy:
E chẳng dại nộp kiểu này, cứ chuyển theo tk của vetc cho chắc cú

ngoctuankr

Xe tải
em dùng tù thời đầu, thây ổn chả vấn đề gì, nhất là thời dịch bệnh không dừng không chạm

theKey

Xe hơi
Cái thẻ vetc mỏng dính dán trên kính thì cụ chê, trong khi cái cục to tổ bố kèm cả dây nguồn dây tín hiệu thì cụ khen. Cái thẻ của cụ phải có thiết bị đọc và giao tiếp, còn không thì nó chỉ là cái thẻ vật lý chứ không hiện đại như hiện tại đâu.
Em nghĩ chắc cụ dùng cái cục đọc làm gì chứ đúng ko? Em là người dùng, em chỉ cầm cái thẻ le te đi quẹt thôi, có quan tâm đọc với hiểu gì thẻ đâu. Lúc nào cần nạp tiền thì ra cây atm hay máy nạp thẻ ở ga tàu nạp. Còn trang bị máy đọc thẻ là việc của các nhà vận hành. Kể cả giờ epass hay vetc thì họ cũng phải có máy đọc to tổ chảng của họ thôi ạ. Hay em hiểu sai ý cụ?

Nguyenhongson26

Xe tăng
Số thẻ có gì mà phải giữ bí mật? Cụ nào muốn chuyển tiền cho em tiêu em công khai số thẻ lên cho

Em nghĩ chắc cụ dùng cái cục đọc làm gì chứ đúng ko? Em là người dùng, em chỉ cầm cái thẻ le te đi quẹt thôi, có quan tâm đọc với hiểu gì thẻ đâu. Lúc nào cần nạp tiền thì ra cây atm hay máy nạp thẻ ở ga tàu nạp. Còn trang bị máy đọc thẻ là việc của các nhà vận hành. Kể cả giờ epass hay vetc thì họ cũng phải có máy đọc to tổ chảng của họ thôi ạ. Hay em hiểu sai ý cụ?
Thưa cụ cái cục to tổ chảng đó tháo từ xe ở bên Nhật đó cụ, cái thẻ cụ nói nó to như cái thẻ atm và phải cắm vào cái cục to tổ chảng đó. Nối với cái cục đó là 1 nguồn điện và 1 đầu giao tiếp tín hiệu. Khi qua trạm cái hệ thống này giao tiếp với trạm chứ không đơn giản mỏng lét dán lên kính.

toimuondie

Xe container
Thưa cụ cái cục to tổ chảng đó tháo từ xe ở bên Nhật đó cụ, cái thẻ cụ nói nó to như cái thẻ atm và phải cắm vào cái cục to tổ chảng đó. Nối với cái cục đó là 1 nguồn điện và 1 đầu giao tiếp tín hiệu. Khi qua trạm cái hệ thống này giao tiếp với trạm chứ không đơn giản mỏng lét dán lên kính.
Vợ hàng xóm bao giờ chẳng ngon hả cụ?
Đây là công nghệ cũ rồi, Long Thành - Dầu Giây cũng dùng công nghệ này.
Mỗi xe sẽ phải mua 1 cục này và giá bên Nhật là 30 Usd.
VN đang miễn phí còn bị chửi, không hiểu thêm 30 USD nữa thì dân sẽ chửi như nào.

gocart

Xe cút kít
Minh hoạ chút:

muadem

Xe cút kít
1. Khi đăng ký tài khoản cần thông tin của chủ tài khoản VETC, bao gồm Đăng ký xe (Để tránh thông tin biển số trên thẻ không đúng với thực tế) + CMND/CCCD/GPLX và số điện thoại của chủ TK. (Để tránh trường hợp lấy tên người khác làm TK của mình). Không nhất thiết chủ TK phải là chủ xe
2. Ai là chủ TK thì ghi SĐT của người đấy để cài App, nhận OTP, reset... qua SĐT này.
3. Thích thì khai thông tin thẻ để nộp tèng cho tiện, ko thì thôi. Cái này ko bắt buộc. E toàn nộp qua Viettel pay, ko mất phí, nhanh vô đối. Nạp theo kiểu điện thoại cũng đc, CK từ TK sang cũng OK, chuyển từ thẻ cũng nhận mà bơm từ ví điện tử cũng nhận luôn. Rất linh hoạt.
Đương nhiên khi Add thẻ vào phải đúng thẻ của mình, chứ ko lại lấy thông tin thẻ ng khác thì quả là ko ổn. :D Đây là lý do phải có CMND/CCCD/GPLX của chủ TK.
4. Thắc mắc gì nữa ko anh?
Tệ nhất là cái số 3 nhưng đã tìm được giải pháp ưng ý.
4. thi thoảng gặp xe không dán vect mà đi vào làn làm ùn lại thì chỉ biết chờ chứ biết làm sao :))