Thắc Mắc của lái mới

DuongPhu

Xe đạp
Kính chào các cụ. Như đã biết em là lái mới vừa có bằng hồi cuối tháng 2 và em cũng vừa mới đi Vũng Tàu về. Các cụ cho em hỏi vậy em là lái mới liệu bỏ xe không chạy 1 thời gian rồi chạy lại có bị run không các cụ.

buffalo

Xe tăng
Có, camarun khoảng 1 hay 2 chục km thôi..sau quen xe! Tít bình thường..:D

quangp5

Xe điện
Kính chào các cụ. Như đã biết em là lái mới vừa có bằng hồi cuối tháng 2 và em cũng vừa mới đi Vũng Tàu về. Các cụ cho em hỏi vậy em là lái mới liệu bỏ xe không chạy 1 thời gian rồi chạy lại có bị run không các cụ.
Em phiên dịch lại câu hỏi của cụ nhá:

"Kính chào các cụ. Như đã biết em mới cưới vợ vừa hồi cuối tháng 2 và em cũng vừa mới XXX một trận với vợ. Các cụ cho em hỏi vậy em mới xxx liệu bỏ không xxx 1 thời gian rồi xxx lại có bị sun không các cụ."

huongchip

Xe tải
Quan trọng là cụ học hành thế nào thôi, thực hành ít mà lại bỏ một thời gian thì cần có người kèm độ chục buổi + với năng khiếu tùy theo, thì ngon thôi, khuyên cụ nếu ra đường thì cần có người kèm, vì động tác chưa thành thục, được chân mất tay, thậm chí mắt cũng kém linh hoạt vì hay chú ý vào một động tác.......
Chúc cụ lái xe an toàn.

hgb

Xe container
Nếu là xe cũ thì ko run lắm, là xe khác thì sun luôn :D

gocart

Xe cút kít
Bỏ lái một thời gian cũng như tài già nhận xe lạ. Cứ chạy chậm khoảng 20km đầu cho quen xe, chỉnh lại thước ngắm sau đó thì bình thường.

hgb

Xe container
Bỏ lái một thời gian cũng như tài già nhận xe lạ.
Chắc chắn với cụ là 2 cảm giác này rất khác nhau. Của lái mới giống như: ko biết có kiểm soát dc nó ko đây, còn với tài già thì là 1 khám phá mới.

Các cụ tài già vào phán thêm đi ạ.

Dần rồi nó cũng thành bản năng, lâu ko đi thì mới lên xe bỡ ngỡ chứ đi dăm phút nửa tiếng quen lại phi ầm ầm ý chứ :))

Nói cho dễ hiểu như kiểu cụ biết đi xe máy, 10 năm cụ không đi rồi nhảy lại lên xem cụ có đi đc ko =))

ReadOnly

Xe tăng
Giống xe máy xe đạp thôi, nếu trước đấy đi vững rồi thì bỏ thoải mái chả sao, còn nếu mới lấy bằng chưa thực hành nhiều thì em dự là lại run như lúc tập :P

tieutruc

Xe buýt

"Kính chào các cụ. Như đã biết em mới cưới vợ vừa hồi cuối tháng 2 và em cũng vừa mới XXX một trận với vợ. Các cụ cho em hỏi vậy em mới xxx liệu bỏ không xxx 1 thời gian rồi xxx lại có bị sun không các cụ."
Vốt cụ phiên dịch viên phát :))

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu có ô bạn " tài già" :)) nói là tài già vì ô này có bằng hơn chục năm rồi! Học LX thì theo phong trào cho nó có bằng lái ( để có lúc còn ngồi chém đc chứ ) nhưng nhu cầu thực tế lại ko có. Khoảng tg ô này có bằng xong,độ 2-3 năm gì đấy. Trong 1 lần ô bạn đi ctac xa mới nhờ ô này thỉnh thoảng đến nổ máy hộ và có đi đâu thì cứ lấy mà đi. Thế là bố cháu hí hửng vác xe đi ( xe matiz thôi),lúc đi thì ko sao,nhưng đen cho bố này là lúc về bị tắc đường. Thế là loạng quạng thế nào mà bố húc vào con người ta. Run như cầy sấy,bố phải gọi ô e ra lái hộ về. Sau vụ này đền cho người bị bố ấy đâm gần 2 chục củ. Từ đấy đến nay bố này ko dám cầm lái nữa,mặc dù đã qua 3 lần đổi bằng :))
Văn ôn võ luyện...cụ chủ ợ! Cụ mới có bằng mà bỏ bẵng đi 1tg là rất nguy hiểm. Cụ nên thường xuyên bổ túc tay lái,qua được ngưỡng 3000 cây là tương đối ổn rồi.

honda_cub79

Xe lăn
Nếu cụ học hành tử tế, lái ngon lành thì bỏ 1 thời gian không lái cũng không vấn đề gì đâu cụ ợ, chỉ làm quen xe một lúc là lại chạy ngon ngay mà.

DuongPhu

Xe đạp
Nếu cụ học hành tử tế, lái ngon lành thì bỏ 1 thời gian không lái cũng không vấn đề gì đâu cụ ợ, chỉ làm quen xe một lúc là lại chạy ngon ngay mà.
Nói không phải khoe em học là xe kia cd5 e học 70 giờ còn học trên xe gentra xe thi là khoảng 30h nữa rồi có bằng em làm 1 phát xuống Bến Tre rồi đi ngang về Cần Giuộc Long An rồi đi Lái thiêu Bình Dương Rồi gần đây nhất là em mới làm thêm 1 cuốc Vũng Tàu thì cụ nghĩ em đi như vậy rồi giờ để lâu không cah5y có quên , run khi chạy lại không ạ.

gadixe68

Xe buýt

Cụ fun quá, làm em không nhịn được cười =))
Nhà cháu phải mấy năm sau khi có bằng mới lái xe, lúc đầu chả dám lại, phải ra khu đô thị làm vài vòng cua, tiến , lùi, nhất là lùi vất vả nhất mới dám phi ra đường, thế mà ga phanh vẫn lẫn lộn, có lần tí cho 1 bà lên nóc capo vì cái tội đang sang đường thì đứng lại, nhà cháu choáng, thay vì đạp phanh thì lại thêm ga, may trấn tĩnh lại đạp phanh dúi dụi.
Nói chung cụ lâu không đi, lên đi ra chỗ vắng làm vài vòng cho quen xe, động tác nhuần nhuyễn rồi hãy phi vào chô đông, chỉ cần vài vòng là tự tin lên mấy lần rồi

tudcmo

Xe điện
Lái xe cũng có năng khiếu đấy cụ à , chạy que thuần thục rồi bỏ vài năm chạy lại bình thường chỉ mất ít km đầu thôi .
Nói không phải khoe em học là xe kia cd5 e học 70 giờ còn học trên xe gentra xe thi là khoảng 30h nữa rồi có bằng em làm 1 phát xuống Bến Tre rồi đi ngang về Cần Giuộc Long An rồi đi Lái thiêu Bình Dương Rồi gần đây nhất là em mới làm thêm 1 cuốc Vũng Tàu thì cụ nghĩ em đi như vậy rồi giờ để lâu không cah5y có quên , run khi chạy lại không ạ.

DuongPhu

Xe đạp
Lái xe cũng có năng khiếu đấy cụ à , chạy que thuần thục rồi bỏ vài năm chạy lại bình thường chỉ mất ít km đầu thôi .
Quá trình học của em như vậy cụ đánh giá khả năng em cỡ mấy điểm

ca_voi

Xe lăn
Cũng nên tập lại cụ ạ

wave2014

Xe đạp
quá run cụ à. nên thỉnh thoảng đi. thật đấy

lê anh đức

Đi bộ
Run hay không là do bản thân, và kỹ năng sau Vô lăng thôi mà. Có người 2-3 năm mới sờ vào Vô lăng, nhưng chỉ cần đi vài ba Km là đã làm chủ xe... Có những người vài 3 tháng không động vào xe, nhưng khi động vào là cứ loạn hết cả lên ( côn, ga, phanh ) ..........