Thắc mắc về Projector ko biết hỏi ai?

Caterpillar

Xe tăng
vd nha cụ : quả acura TL giá tham khảo 3tr5 và quả FX35 giá tham khảo 2tr5 vì sao có sự chênh lệch đó , vì công nghệ thiết kế và si chóa đèn khác nhau nên cho ra as khác nhau và cách thiết kế để đá pha cũng khác nhau ( pha acura cao hơn FX ) , những yếu tố đó + lại làm giá acura > FX , cái này ae chơi GC đều biết , as acura đậm vàng hơn FX khi đi trời mưa thì sẽ thấy sự khác biệt
còn vụ 10% thì hình as em post trang 3 đó cụ , cùng 1 hệ thống
ta chỉ nghe nói là thay bóng đèn , hay lens , chứ đâu nghe thay chóa projector , nếu thay chóa là thay nguyên 1 projector
Em nghĩ giá do thợ quyết định, còn mua đồng nát ở Tây về chắc giá như nhau hết :P
Nhân tiện ở đây nhờ các cụ thợ định nghĩa bằng hình ảnh lại cho em từng thành phần của bộ đèn bằng hình ảnh được ko ạ ?
Trước đây đã có cụ, là thợ, có comment trong thớt này còn không phân biệt được Bi-xenon và Projector cơ ạ :D

mig21amtech

Xe máy
Cám ơn bác đã giả nhời. Nhưng nhà cháu vẫn hơi mông lung nên hỏi thêm một tí.

Cái chóa đấy nó có bao gồm cả ballast không ạ? Và ở trang trước, bác thay cái lens khác là đèn sáng lên đáng kể, tức là cái lens phải đóng góp nhiều hơn 10% chứ nhỉ?
Ballast là 1 bộ phận khác nữa
lại vd tiếp
đây là quả Acura TL bi cos 2012

cấu tạo gồm 4 phần : chóa , màn chắn , cục đen và lens
tất cả công nghệ Projector đều nằm ở chóa đó hết , chóa thì hiện tại theo em biết có 2 loại loại làm bằng gang và loại dùng bột thủy tinh
người ta chế tạo ra lens là để khai thác hết ánh sáng mà chóa đó phát ra mà lens zin theo xe chưa khai thác hết .
chóa GC moirimoto ko thể nào bằng Acura TL đc , và tất nhiên as mà nó chiếu ra thì ae đều biết

Chỉnh sửa cuối:

mig21amtech

Xe máy
Thanh niên bị cận thì đeo kính cận (gương cầu lồi) ông già bị viễn thị thì đeo kính viễn (gương cầu lõm) độ cận và độ viễn khác nhau, sẽ dùng các gương cầu khác nhau... để thay đổi tiêu cự của gương cầu ( lõm và lồi) nguyên lý hoạt động của ánh sáng đèn cũng như vậy thôi bác ạ... em đã nói ở phần trên là điều chỉnh tiêu cự là khoảng cách từ đèn tới tâm của gương cầu sẽ cho các khoản sáng khác nhau...

Việc thấu kính đục hay trong sẽ điều phối màu của ánh sánh, bác dùng mội cái bóng 7000k mà gương cầu trong véo thì ánh sáng xanh lét... nhưng nếu là gương cầu có màu đục đục thì sẽ ra áng sáng vàng, dễ chịu trong khi cường độ sáng giảm đi không quá nhiều. Kết hợp giữa độ sáng của bóng đèn và gương cầu nó như là ma trận ý... chọn phương án tối ưu và phù hợp mà thôi gương cầu này + bóng kia .... sao cho ánh sánh tối ưu nhất.

Gương cầu dưới tác động của ánh sáng (các hạt sáng truyền qua) sẽ bị bị lão hóa theo thời gian... mức độ truyền sáng cũng như khúc xạ sẽ thay đổi giảm dần ( đèn xe tối dần)... gương cầu theo xe sẽ tốt hơn nhiều về thời gian... thay của anh trung cẩu vào thì được năm nó sẽ mờ dần đi...

Nếu nhìn cái ảnh bác chụp tại cái thớt bên kia, nhìn ở tâm ánh sáng thì có vẻ là sáng hơn, nhìn về hai bên thấy các khoảng sáng bị vỡ thành tia hình lá rừa... chứng tỏ gương cầu lởm... hiện tượng này không bị với cái gương cầu bác gọi là theo xe đó.
cụ cho em xem hình sp của cụ để em mở rộng tầm mắt , nếu cụ đi xe hơi thì cụ chụp hình lên cho ae tham khảo quả của cụ , để em mở rộng tầm mắt

đúng rồi cụ à GC as tốt nhất là ở tâm , sẽ giảm từ từ sang 2 bên , 100 cái cái nào cũng vậy à , được đánh giá cao chỉ có mỗi acura là cho ra as tốt nhất

Chỉnh sửa cuối:

PHANTOM OPERA

[Tịch thu bằng lái]
cụ cho em xem hình sp của cụ để em mở rộng tầm mắt , nếu cụ đi xe hơi thì cụ chụp hình lên cho ae tham khảo quả của cụ , để em mở rộng tầm mắt
đúng rồi cụ à GC as tốt nhất là ở tâm , sẽ giảm từ từ sang 2 bên , 100 cái cái nào cũng vậy à , được đánh giá cao chỉ có mỗi acura là cho ra as tốt nhất
Em đang học cách up load ảnh đây...đang ngứa ngáy đây.

Chiếc lexus của sếp em bị hỏng đèn...( vỡ một bên đèn) thay mới được hơn năm... cái đèn thay mới thì tối đi, cái đèn theo xe vẫn sáng như hồi mới mua...

mig21amtech

Xe máy
Em đang học cách up load ảnh đây...đang ngứa ngáy đây.

Chiếc lexus của sếp em bị hỏng đèn...( vỡ một bên đèn) thay mới được hơn năm... cái đèn thay mới thì tối đi, cái đèn theo xe vẫn sáng như hồi mới mua...
cụ up ảnh lên photobucket.com đợi ảnh hiện lên xong , cụ click phải vào ảnh copy image URL --> cụ paste vào công cụ chèn ảnh trên forum là xong .
xe xếp cụ là dòng nào , LS460 , LS430 , RX330 , hay IS250 , 350 hay GS 350 , hay LX570 , hay GX460 .....

Xe duyen

Xe buýt
Cho em oánh dấu cái để theo dõi. Thớt này bổ ích quá.

mig21amtech

Xe máy
Em nghĩ giá do thợ quyết định, còn mua đồng nát ở Tây về chắc giá như nhau hết :P
Nhân tiện ở đây nhờ các cụ thợ định nghĩa bằng hình ảnh lại cho em từng thành phần của bộ đèn bằng hình ảnh được ko ạ ?
Trước đây đã có cụ, là thợ, có comment trong thớt này còn không phân biệt được Bi-xenon và Projector cơ ạ :D
high beam ( chiếu xa hay gọi là pha ) hay bi pha
low beam ( chiếu gần hay gọi là cos )hay bi cos
bi xenon là cách gọi rút ngọn để anh em dễ hiểu là quả đó có 2 chức năng pha ( chiếu xa )và cos ( chiếu gần )
Projector cũng là cách gọi giống trên
nói chung là cách gọi để hiểu thôi , anh em chúng ta đều biết cả

Chỉnh sửa cuối:

mig21amtech

Xe máy
Bác mà giải thích thế này em e không ổn bác ạ.

Theo em hiểu thì bi xenon để chỉ một bộ đèn bao gồm 2 phần

Thứ nhất là bộ bóng xenon... bóng xenon là bóng không có dây tóc mà sử dụng sư phóng điện ( tia lửa điện) giữa hai điện cực trong môi trường khí xenon khi hiệu điện thế rất cao ( tia sét ) tạo ra ánh sáng gấp nhiều lần với bóng halogen ( dùng dây tóc) chính vì cần hiệu điện thế cao để phóng tia lửa điện giữa hai điện cực nên phải dùng đến cái gọi là ballast.

Ballast là một bộ kích điện thu nhỏ có chức năng nâng hiệu điện thế từ 12v của acquy lên tới hàng nghìn vôn (cường độ dòng điện không lớn khoảng từ 2,5 đến 10 Amphe) . Bộ kích điện này giống như các bác dùng bộ lưu kích điện acquy để chạy quạt, tivi ở nhà khi mất điện đấy... nó được thu nhỏ với với hiệu điện thế cao hơn...

Như vậy ta hoàn toàn có thế nắp bóng xenon vào đèn thông thường miễn là có ballast, sơ đồ mạch và cấu tạo của ballast dư này

Về nguyên lý thì giống nhau, tuy nhiên ballast tốt sẽ nâng được hiệu điện thế lên cao bằng hiệu điện thế cực đại mà của bóng đèn cần để phát sáng hết công suất ( bóng sáng ngay lập tức)... các ballast tối thì cần phải có thời gian vài chục giây để nâng hiệu điện thế lên cao do vậy sự phóng điện giữa hai điện cục của đèn cũng từ từ mới sáng tới hết công suất được.

Thứ hai là Projector đây là cụng từ chung... máy chiếu phim, máy chiếu công sở cũng sử dụng cụm từ này ... mục đích là gom nguồn sáng của bóng đèn đi qua một thấu kính lồi ( các bác gọi là bi đó) vào một khu vực nhất định để tạo ra cường độ sáng cao hơn...bác nào dùng máy chiếu rất dễ hình dung

Đối với đèn xe thì cấu tạo của nó bao gồm ống gon ánh sáng... ( các bác gọi là chóa gì đó) và một màng chắn...và thấu kính hội tụ

Màng chắn sẽ chắn một nửa ánh sáng của ống gom ánh sáng chỉ để 1/2 ánh sáng đi qua thấy kính khi ở trạng thái bình thường ánh sáng khu xạ đi xuống thì ta gọi đói là cos... nếu ta cố định cái màng chắn này thì hoàn toàn chỉ có cos mà không có pha.

Để tiện dụng, người ta thiết kế cái màng chắn có thể mở ra được, nó bao gồm nột cái nam châm điện nhỏ ( cấu tạo rất đợn giản cuộn dây đồng quấn quanh lõi sắt non... khi ta nháy đèn hay bật pha, dòng điện đi qua tạo ra từ trường hút màng chắn làm màng chắn mở ra... khi nam châm điện không hoạt động thì lò xo lại đưa màng chắn về chắn 1/2 cái ống gom sáng ( chóa đèn)

Điều đó cho thấy projector không có nghĩa là đèn có xenon và ngược lại xenon không nhất thiết phải có projector

Sơ đồ ánh sáng em vẽ ngệch ngoạc... thế này

Có gì thì bác bổ xung

Vấn đề chuyên môn đi sâu vào em không có ý kiến :D

hình vẽ của cụ , cụ phải chỉnh lại xíu : xenon sáng --> đầu tiên nó phải đi lên chóa ( chóa chỉ có tác dụng 1/2 trên , 1/2 dúơi ko có tác dụng ) trứơc sau đó mới phản xạ as xuống màn chắn , chứ ko phải as xenon đi thẳng ra màn chắn .

Vậy em mới nói chóa đèn là quan trọng vì sao , mỗi hãng có 1 cộng nghệ xi chóa rất đặt trưng cho mình , vd đèn thì có 2 hãng sx lớn tên tuổi

Stanley : Acura TL , TSX, LS430 ( as nghiên về vàng đi đường khô ráo hay đi mưa rất ok ) đây cũng là lý do mà giá các loại GC này rất cao .

Koito : ìninity : FX35 FX 45 g35 G37 , Q5 , LR3 , Lexus : rx330 .RX350,Is250 , is 350 , LS460 ..( nghiên về as trắng hơn ) đi đường khô ráo rất sáng , mưa thì ko thấy gì

các cụ tham khảo thêm
[video]https://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=QgbvwP5Agnk[/video]

Chỉnh sửa cuối:

mamoi77

Xe hơi
Em cũng định móc mắc con Gà nhà Em mà còn lăng tăng quá vì những cái như thế này.
Em vào hóng, các Cụ cứ comment nhiệt tình vào cho AE được mở rộng tầm mắt...

Caterpillar

Xe tăng
high beam ( chiếu xa hay gọi là pha ) hay bi pha
low beam ( chiếu gần hay gọi là cos )hay bi cos
bi xenon là cách gọi rút ngọn để anh em dễ hiểu là quả đó có 2 chức năng pha ( chiếu xa )và cos ( chiếu gần )
Projector cũng là cách gọi giống trên
nói chung là cách gọi để hiểu thôi , anh em chúng ta đều biết cả
Cụ chưa giải thích một cái gì cả.

FLAGSHIP

Xe hơi
Đá pha hiệu quả ở đây là trong trường hợp đèn của cụ đang trong trạng thái tắt ( ban ngày), thì nó sẽ lên nhanh. Còn trong trường hợp đèn đã bật lên rồi thì khi đá pha không phụ thuộc vào ballast đâu mà là do cái màn chắ, em ủn tí.

mig21amtech

Xe máy
Cụ chưa giải thích một cái gì cả.
vấn đề này cụ search thì cụ có thể tìm hiểu và cụ Lavenders có giải thích 1 phần rồi , cụ có thể tìm hiểu thêm , em ko đi sâu thêm .
ví dụ cụ đi vào shop độ đèn cụ bảo bán cho 2 quả Projectors thì thợ sẽ ko biết cụ mua cái gì đâu , nhưng cụ bảo bán 2 quả bi xenon thì người ta sẽ biết cụ cần gì và hỏi cụ thích bi nào , tiếp theo thợ hỏi tiếp sd bóng gì , rồi tới ballast . ( cái này là kinh nghiệm em đi mua ở nhiều shop ) .
nếu gọi dễ hiểu : bi xenon Projectors ( hệ thống chiếu sáng có 2 chức năng chiếu gần và chiếu xa hay Pha + cos )
high beam Projectors ( hệ thống chiếu sáng: chiếu xa hay gọi là pha ) --> vào shop phải gọi là GC pha ( hay bi pha )thì thợ mới hiểu.
low beam Projectors ( hệ thống chiếu sáng : chiếu gần hay gọi là cos )--> vào shop phải gị là GC cos ( bi cos ) thì thợ mới hiểu .
cụ có ý kiến gì nữa thì bổ sung thêm

Mr Winter

Xe tăng
Mấy môn này em chịu chết, thế nên cũng ngại độ đẽo.

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Mấy môn này em chịu chết, thế nên cũng ngại độ đẽo.
ngày xưa iem cũng ham độ đẽo, song trục trặc suốt, sau này iem cứ nguyên bản chơi, chán hết khấu hao bán mua xe khác, hehe

mig21amtech

Xe máy
Theo em nếu cụ hiểu sâu thì nên giải thích một cách thật tỉ mỉ, vì đa phần người sự dụng muốn biết cái mình quyết định mua hoạt động thế nào, mặt khác nếu thợ hiểu rõ về nguyên lý hoạt động thì mới biết được bộ phận nào quan trọng, bộ phận nào không quan trọng từ đó mới quyết định cắt gọt hay tư vấn cho người mua được hiệu quả nhất...
em gọi Bi xenon ( hay Gương cầu ) là những từ mà anh em mình hay nói chuyện với nhau cho dễ hiểu
một hệ thống chiếu sáng thì gồm những gì :

1. GC : thì nhiều vô số kể ko thể nào liệt kê hết
Loại thông dụng : FX35,45 , Q5 ( kích thước vừa phải , thợ rất thích vì dễ chế , đa số đèn xe hơi nào chế cũng được .) as cả pha –tạm đc và cos bén , đường cắt zin ok , nếu bạn cần as chuẩn đường cắt có màu xanh , tím thì mod lens , ko thì ko sao
Loại cao cấp : LS460 , Acura TL , land rover 3 LR3 , lexus RX350 BX , .. ( kích thước to khó chế , chế mất thời gian -> cần chóa đèn xe rộng )
Đây là thớt mà chủ xe chịu chơi , thể hiện đẳng cấp , chóa đèn nhỏ  cưa GC chế vào cho vừa
http://www.otofun.net/threads/645767-nang-cap-cap-den-dau-cua-escape-len-bi-xenon-acura-tl

Loại chuyên đá pha thì có GC Hella ( những dòng xe BMW , Mer ..)

2. Bóng ( loại bổ thông ở VN có , thông dụng )
Nhều loại và nhiều hãng SX : Phillps , Osram , Koito , GE ….
Loại phổ biến mà các shop mình hay dùng là Phillps , Osram
Phillps D2S : có 2 loại phổ biến nhất là 85122 (4300k màu )và 85122+( 4300k màu )…..

Osram D2S :
Osram 66240

Osram 66240 CBI ( bóng xịn –rất đắt 200$ 1 cặp)

3 . Ballast : tham khảo thêm http://www.otofun.net/threads/622398-ballast-denso-koito-hella-mot-so-hinh-anh?highlight=
Hàng mà ae chọn nhìu nhất khi độ xe là denso koito , cái ngại nhất của ae mình là ko bao giờ chọn hàng tàu vì tốc độ kích sáng chậm , độ bền kém , chất lượng chưa đc kiểm chứng .

Vậy cái qđ ở đây khi độ đèn thì bạn cần biết là xe bạn chóa đèn đang sử dụng có đủ rộng để lên những quả GC trên ko , chi phí bỏ ra bao nhiêu ( em nghĩ đã độ thì chơi lút cây luôn , sao này khỏi lăn tăng thua anh thua em , ko ưng ý tháo ra độ lại rất phiền )

Còn bóng đèn thì khi lắp bóng xịn và bóng chuẩn ( phillips và Osram ) thì bằng mắt thường khó cảm nhận được , khi nào bạn thể hiện đẳng cấp , tài chính dư thì dùng .

Ballast theo em cứ đồ xịn mà dùng , ko chơi hàng TQ

Một số hình ảnh em lấy trên mạng để ae tham khảo thêm
Đây là 1 số hiểu biết của em , các cụ nào có cao kiến thì bs thêm

mig21amtech

Xe máy
ngày xưa iem cũng ham độ đẽo, song trục trặc suốt, sau này iem cứ nguyên bản chơi, chán hết khấu hao bán mua xe khác, hehe
đỉnh cao của độ đẽo là về zin mà kaka >:D<
zin tốt sd được thì cứ thế mà dùng , giờ mà kêu em độ quả bi của BMW thì em xin

zin mà tệ quá thì cũng nên mần thịt em nó =))

Caterpillar

Xe tăng
vấn đề này cụ search thì cụ có thể tìm hiểu và cụ Lavenders có giải thích 1 phần rồi , cụ có thể tìm hiểu thêm , em ko đi sâu thêm .
ví dụ cụ đi vào shop độ đèn cụ bảo bán cho 2 quả Projectors thì thợ sẽ ko biết cụ mua cái gì đâu , nhưng cụ bảo bán 2 quả bi xenon thì người ta sẽ biết cụ cần gì và hỏi cụ thích bi nào , tiếp theo thợ hỏi tiếp sd bóng gì , rồi tới ballast . ( cái này là kinh nghiệm em đi mua ở nhiều shop ) .
nếu gọi dễ hiểu : bi xenon Projectors ( hệ thống chiếu sáng có 2 chức năng chiếu gần và chiếu xa hay Pha + cos )
high beam Projectors ( hệ thống chiếu sáng: chiếu xa hay gọi là pha ) --> vào shop phải gọi là GC pha ( hay bi pha )thì thợ mới hiểu.
low beam Projectors ( hệ thống chiếu sáng : chiếu gần hay gọi là cos )--> vào shop phải gị là GC cos ( bi cos ) thì thợ mới hiểu .
cụ có ý kiến gì nữa thì bổ sung thêm
Em tìm hiểu khá kỹ về vấn đề này và từ 2009 đã vào xem cụ KhacTrung trong SG làm rồi, nên giờ thấy nhiều cụ chém vung mạng mà chả hiểu mình chém cái gì thì em cũng chém tý cho vui cụ ạ.

mig21amtech

Xe máy
Em tìm hiểu khá kỹ về vấn đề này và từ 2009 đã vào xem cụ KhacTrung trong SG làm rồi, nên giờ thấy nhiều cụ chém vung mạng mà chả hiểu mình chém cái gì thì em cũng chém tý cho vui cụ ạ.
nếu cụ ở HCM thì tốt quá , mời cụ qua nhà em , em có khảong 10 loại GC khác nhau để cụ tiện nghiên cứu , từ loại bình dân đến CC đều có cả , laọi nào em nghiên cứu khám phá xong là em cho ra chợ :)) liền

Chỉnh sửa cuối:

PHANTOM OPERA

[Tịch thu bằng lái]
Sao cứ nói về chuyên môn là các thần đèn không có hứng nhể ?