Thao tác kỹ thuật lái xe ô tô lên, xuống dốc an toàn

Rượu Ngô

Xe tải
Theo cụ thế nào mới hợp lý ?
Chắc ý cụ ấy là số phù hợp với tốc độ, tùy từng xe và tải trọng mà lên xuống con dốc đó số có thể không giống nhau. Em đi thấy nhiều cụ toàn để số to lên dốc xe rung bần bật 1 lúc mới êm. Như cái dốc ở quê em cao đi tầm số 3 là êm nhưng em thường về 2 cho êm đủ tốc rồi em mới lên 3, xuống thì như nhiều cụ đã nói rồi ạ (dốc dài ít dùng đến phanh - trừ tình huống khẩn cấp - là được)

cocden

Xe tăng

anhtho

Xe ngựa
Chắc ý cụ ấy là số phù hợp với tốc độ, tùy từng xe và tải trọng mà lên xuống con dốc đó số có thể không giống nhau. Em đi thấy nhiều cụ toàn để số to lên dốc xe rung bần bật 1 lúc mới êm. Như cái dốc ở quê em cao đi tầm số 3 là êm nhưng em thường về 2 cho êm đủ tốc rồi em mới lên 3, xuống thì như nhiều cụ đã nói rồi ạ (dốc dài ít dùng đến phanh - trừ tình huống khẩn cấp - là được)
Lên số nào, xuống số đó là một câu thành ngữ thì cũng không nhất thiết phải chính xác như toán học. Đại ý là nếu lên dốc có độ dốc càng lớn thì các cụ càng phải về số thấp, tương tự khi xuống dốc có độ dốc lớn cũng phải về số thấp. Tất nhiên viêc xuống dốc có về đúng số như khi lên dốc không còn phụ thuộc vào dốc dài hay ngắn, xe có đà hay không.. . Câu này em cho là một câu thành ngữ rất hữu ích vì nó tránh cho lái xe lỗi xuống dốc để số cao và rà phanh, thậm chí về mo và rà phanh. Hậu quả của lỗi này nhẹ thì cháy phanh, mà nặng thì đi cả xe lẫn người, do đó em mới nói nó hữu ích.
Em từng leo một cái dốc tới 14%, phải về số 1, và khi xuống cũng số 1 luôn, phanh chỉ mớm chút. Vòng tua lên tới ~5k !. Cũng may mà đoạn dốc đó chỉ khoảng <100 mét.

tungduong0610

Xe điện
Ban ngày công sở, tối quán nhậu, đêm bên gấu....
Theo cụ thế nào mới hợp lý ?
em vẫn thường nghe nói là lên số nào, xuống số đấy, em chả hiểu.
dưng thời em còn hay chạy đường đèo, nhất là pha đin, tùy góc cua, tùy lượng tải mình cõng, tùy độ dốc mà em đi theo số phù hợp

tomasbin

Xe máy
Chuẩn khô cần chỉnh, em nhớ rõ nhất câu Thầy dạy; Lên số nào thì xuống số đó (lúc đó em đang đi dốc Cun)
Thầy nào cũng dậy thế mà quan trong luc đi người nhớ người quên

tungduong0610

Xe điện

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Lên số nào, xuống số đó là một câu thành ngữ thì cũng không nhất thiết phải chính xác như toán học. Đại ý là nếu lên dốc có độ dốc càng lớn thì các cụ càng phải về số thấp, tương tự khi xuống dốc có độ dốc lớn cũng phải về số thấp. Tất nhiên viêc xuống dốc có về đúng số như khi lên dốc không còn phụ thuộc vào dốc dài hay ngắn, xe có đà hay không.. . Câu này em cho là một câu thành ngữ rất hữu ích vì nó tránh cho lái xe lỗi xuống dốc để số cao và rà phanh, thậm chí về mo và rà phanh. Hậu quả của lỗi này nhẹ thì cháy phanh, mà nặng thì đi cả xe lẫn người, do đó em mới nói nó hữu ích.
Em từng leo một cái dốc tới 14%, phải về số 1, và khi xuống cũng số 1 luôn, phanh chỉ mớm chút. Vòng tua lên tới ~5k !. Cũng may mà đoạn dốc đó chỉ khoảng <100 mét.
Nguyên tắc thì là vậy tuy nhiên đi nhiều sẽ nhìn độ dốc mà chuyển số, nhiều khi nó thành thói quen luôn,

tungduong0610

Xe điện
Nguyên tắc thì là vậy tuy nhiên đi nhiều sẽ nhìn độ dốc mà chuyển số, nhiều khi nó thành thói quen luôn,
giả sử cụ lên số 3 với dốc thoai thoải như đèo pha đin phía sơn la lên, đến khi đổ đèo bên phía điện biên, dốc dựng đứng ko về số 1 mà cắm số 3 thì em đảm bảo là xuống chân đèo nhanh hơn đi thang máy

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
giả sử cụ lên số 3 với dốc thoai thoải như đèo pha đin phía sơn la lên, đến khi đổ đèo bên phía điện biên, dốc dựng đứng ko về số 1 mà cắm số 3 thì em đảm bảo là xuống chân đèo nhanh hơn đi thang máy
ĐÚng đấy kụ thế nên lên số nào xuống số đó chỉ là lý thuyết thôi, nhiều khi phải nhìn thực tế độ dốc thế nào để quyết định số đó là chắc cú nhất,

quangtuan2907

Xe hơi
Hoan nghê sự chia sẻ chủa bác :-bd

ta12i2

Xe đạp
Bac giai thich ho em : thay nhieu thay day lai noi xuong doc ,len doc co the dung phanh tay? Em ko hieu nguyen ly sao co the dung chung duoc?

buffalo

Xe tăng
Có nhiều kinh nghiệm hay, bác nào có pors tiếp đi vd

Daylai hn

Xe tăng
xuống dốc đổ đèo mà dung phanh tay thì cụ cũng dễ ra đi lắm

tabacvip8x

Xe tải
Cám ơn bác..e đang học lái..mai có chuyến đi lạng sơn.. Thông tin thật bổ ích..

iBuzz

Xe đạp
em vẫn thường nghe nói là lên số nào, xuống số đấy, em chả hiểu.
dưng thời em còn hay chạy đường đèo, nhất là pha đin, tùy góc cua, tùy lượng tải mình cõng, tùy độ dốc mà em đi theo số phù hợp
Theo em hiểu: cùng 1 mặt dốc thì cụ đi lên bằng số nào thì đi xuống mặt dốc ấy cũng bằng số ấy, chứ không phải "lên mặt dốc bên này số nào thì xuống mặt dốc bên kia số ấy". Không biết thế có đúng không ạ?
VD: cụ lên cái dốc ấy số 2 thì khi xuống cái dốc ấy (cũng với cái xe ấy) cụ cũng cài số 2. ~:> em tài mới còn gà lắm. Mong kiếm nhiều gạch để còn xây biệt thự.

minhnkt

Xe đạp
Cám ơn bác về những chia sẻ hữu ích

Anmay102

Xe hơi
1 ly vodka cho cụ.E chuẩn bị chạy Lào Cai nên cũng phải bổ túc lại cơ bản chạy đường đèo tí,ko chủ quan được