Thao tác kỹ thuật lái xe ô tô lên, xuống dốc an toàn

mfbe

Xe máy
Em đã đọc hết cả topic, nhưng vẫn chả hiểu gì cả vì có 2 trường phái:
1. Bác Kar bảo:
Mấy hôm ko vào nên ko biết bác Gấu hỏi. Bác hỏi thật thì em cũng trả lời thật là: Xe em ko có phanh tay nên ko có gì để mà nhấp cả. Và em cũng khẳng định lại với bác là tắt máy khi mất phanh rất hiệu quả để làm chậm tốc độ của xe. Tuy nhiên tùy trường hợp mà áp dụng chứ ko fải cứ muốn đi chậm là tắt máy he he. Trong trường hợp của em là xe mất phanh và chạy quá nhanh với tốc độ số 1 nên em chủ động cho xe tắt máy, khi xe đã giảm tốc độ thì bồi thêm một fát nữa là cho lốp tỳ vào vánh núi và xe nó đưngs lại thui. Các bác cứ bàn đi, sáng tỏ vấn đề thì em sẽ thử theo cách các bác nhá
2. Còn theo bác Gấu và bác ToyĐen thì:
1, Lái xe trên đường đèo dốc: Ktra xe cẩn thận trước khi lên và xuống đèo: Nhiệt độ máy, áp suất dầu bôi trơn, áp suất khí nén, tămpua phanh, dầu phanh, cácđăng, xem có đủ chèn lốp không. Chất lượng phanh và lái tốt là điều kiện an toàn bắt buộc khi qua đèo, ghi nhớ nguyên tắc lên đèo số nào thì xuống đèo bằng số ấy. Nên hãm tốc bằng số và động cơ, không lạm dụng phanh, chú ý đồng hồ vòng tua và nhiệt độ máy. Chú ý các biển báo, gương cầu. Cẩn thận với các khúc cua, con dốc - đó luôn là cạm bẫy, hạn chế vượt, chỉ vượt khi thật an toàn. Bóp còi trước khi vào cua, phải đi đúng phần đường. Luôn nhớ, hầu hết các vụ tai nạn thảm khốc là khi đang xuống đèo, nếu phát hiện hỏng phanh: Bình tĩnh và tỉnh táo, tìm cách giảm tốc bằng động cơ, dồnsố, đừng bao giờ tắt máy. Nếu không hiệu quả thì thông báo cho mọi người biết ngay để có thể tự nhẩy khỏi xe. Bật toàn bộ đèn và bóp còi ra hiệu sự cố, quan sát các biển báo đường lánh nạn hoặc địa hình thuận lợi để đưa xe vào giảm tốc. Khi không điều khiển được xe phải nhanh chóng rời xe ngay, đừng luyến tiếc tài sản.
Trời ạ. Em rối quá, biết nghe bác nào bây giờ?
Các tình huống các bác nêu ra em hiểu cả, nhưng túm lại là xử lý "tắt máy" hay "ko tắt máy" ? Bác nào giải thích hộ em cái?:'(

Hanana

Đi bộ
hi các bác, vậy phải bàn thêm trường hợp khẩn cấp phải làm gì. Ví dụ như: xe mất phanh trên đèo phải làm gì?
Em có tham khảo trường hợp này, có ý kiến cho rằng khi xe mất phanh, phải để số, tắt máy và dùng phanh tay để hảm bớt tốc độ cố gắng điều khiển xe vào nơi đổ an toàn. Ví dụ ở đà lạt, đèo phen có những chổ để bảng "cứu hộ", lủi xe vào đó có những bải cát. không biết các đèo khác như thế nào, các bác cho ý kiến với
Nhân Bác Toyotablack hỏi gặp đường đèo mà mất phanh, mà không có vùng cứu hộ để ủi vào, em mới nhớ đến kinh nghiệm Thầy Hiệu Trưởng trường dạy lái xe nơi em học. Năm ấy Thầy mới 28 (năm nay Thầy ngoài 60), chạy xe khách xuống đèo thì mất phanh, tốc độ lúc í khoảng 80km/h. Thầy thắng bằng hộp số, cứ xuống số lần để xe giảm tốc độ dần, trong lúc đó thì yêu cầu hành khách dời về phía bên tài, rồi đánh lái cho xe tạt dần vào vách núi, dùng hông bên phải của xe chà vào vách núi cho đến khi dừng. Khi xe dừng hẳn thì không ai thương tích, trừ cái xe!

CayneS

Xe máy
Trước hết nếu sắp xuống dốc hay lên dốc thì kiểm tra xe trước, nếu có vấn đề gì thì đừng nghĩ đến nó mà nghĩ "ơ ta làm gì nhỉ", sau đó thì tùy trường hợp mà xử lý, lúc đó bắt buộc ta bản lĩnh thôi mà. Trước hết là xem liệu kiềm chế con ngựa bất kham đó ra sao. Nếu lên dốc thì chỉ có thể đặt ở số lùi, nếu dốc cao nên tắt máy, cấm cắt côn trong mọi trường hợp(trừ bác nào quá bản lĩnh, quá tính toán tốt), sau đó kiếm xem chỗ nào gần mà lùi vào, hãy nghĩ đến tính mạng mà sẵn sáng hy sinh con ngựa bất kham đó các bác ạ. Nếu đang xuống dốc thì tốt nhất thật nhanh cóng chuyển về số thấp nhất, kệ cho nó gằn máy, sau đó tìm cách tránh vào nơi nào đó như chỗ tránh mất phanh, phanh tay từ từ kết hợp, nếu có bác nào to hơn hy sinh đằng trước thì tốt bác nhở. Nhớ là mọi trường hợp thì hãy giữ cho đúng làn đường khi lên hay xuống dốc, nơi khuất tầm nhìn.

hoanglong7588

Xe đạp
đây là nhưng kinh nghiêm hay em se ghi nhớ,cảm ơn cụ SONGLAM

MayMan

Xe tăng
E chạy đường trường cứ đoạn nào xuống dốc mà vắng là về mo cho xe nó bon bon. phê lòi

xihoi

Xe hơi
cám ơn các bác chỉ bảo em thấy rất bổ ích
(l)

beck_vn

Xe tăng
6. Khi xe xuống dốc phà (nhất là dốc đứng): khi xuống đến và bánh xe chạm vào cầu dẫn, cho xe dừng lại giây lát để giảm số rồi mới bò tiếp lên phà.<<<~~~ các bác chú ý thêm khi xuống phà hoặc lên phà, ta lên xuống chéo so với mặ đường dẫn lên phà.:41:

thien000019

Đi bộ
Cám ơn bác nhiều! thông tin rất bổ ích với em. em đang tập lái, sắp lấy bằng đang lo ko biết thi có đựoc ko? các bác có mẹo gì chỉ giúp em với!

cuuthuonghd

Đi bộ
He he cũng ngắm cho đã rồii mới dám sờ mó chứ, các bác xông cảm em mới ra tỉnh cái gì cung4 thấy lạ lạ à, cứ để em tự nhiên bác nhé:43:

Lời đầu tiên cho em kính các bác vài cái, chúc các bác thượng lộ bình an dù có phóng nhanh như cứu thương cũng ko bị mấy bác CSGT vịn:21:

cuuthuonghd

Đi bộ
Các bác có tiểu sử gì về em KIA NEW CARENS cho em biết với, em nhìn thấy cũng thinh thích, không biết rước em về có ổn ko???

danhvong

Xe máy
Lời đầu tiên cho em kính các bác vài cái, chúc các bác thượng lộ bình an dù có phóng nhanh như cứu thương cũng ko bị mấy bác CSGT vịn:21:
Em chả nhận phần đỏ đâu?

Bài này em thấy bổ ích quá, các bác cho em hỏi là phanh tay và phanh chân hoạt động có độc lập với nhau không, nếu hỏng phanh chân thì dùng phanh tay như thế nào cho hiệu quả ạ?

9Dragon

Xe tăng
6. Khi xe xuống dốc phà (nhất là dốc đứng): khi xuống đến và bánh xe chạm vào cầu dẫn, cho xe dừng lại giây lát để giảm số rồi mới bò tiếp lên phà.
Em xin bổ sung: Sau đó đánh lái sang trái (hoặc phải, tuỳ vào tình huống cụ thể) để đi chéo xe, tránh hiện tượng chạm đầu /đít xe xuống cầu dẫn.

xihoi

Xe hơi
theo em thì nguyen tác .là không tắt máy dùng phanh động cơ.:s

haah

[Tịch thu bằng lái]

KAT

Xe tăng
Bài này em thấy bổ ích quá, các bác cho em hỏi là phanh tay và phanh chân hoạt động có độc lập với nhau không, nếu hỏng phanh chân thì dùng phanh tay như thế nào cho hiệu quả ạ?
Hoạt động độc lập, tùy từng xe thì phanh tay = má phanh hay phanh trục chuyển động.
Bắt buộc thì mới dùng phanh tay còn bình thường thì như cụ đang đi bị 1 thằng chọc gậy bánh xe ý ợ.

GAT

Xe điện
Hôm nọ em bị ma làm, vẫn còn số 1, nhả côn, xe giật ự 1 phát, có bị sao ko các bác nhỉ