Thay dây curoa vios 2009

lonta_lonton

Xe máy
Kính thưa các Bác:
Tình hình là vios của em dây cu roa hay kêu khi khởi động có bất điều hòa và khi đi chậm. Hôm trước, e có qua 1 nơi, nhưng mấy ông thợ mở ốc để chỉnh nhưng chắc quá, khồng tháo được (nơi có uy tín).
E tính là mang vào toy để thay thế? Các bác cho e hỏi chút là có nên không? và nếu thay thì giá rổ dây curoa bao xiền?

Trân trọng!

Godfather77

Xe điện
Kính thưa các Bác:
Tình hình là vios của em dây cu roa hay kêu khi khởi động có bất điều hòa và khi đi chậm. Hôm trước, e có qua 1 nơi, nhưng mấy ông thợ mở ốc để chỉnh nhưng chắc quá, khồng tháo được (nơi có uy tín).
E tính là mang vào toy để thay thế? Các bác cho e hỏi chút là có nên không? và nếu thay thì giá rổ dây curoa bao xiền?

Trân trọng!
Khoàng 7 vạn hẵng thay bác ạ. Dưới 7 vạn chỉ cần tăng lại thôi

cocsku

Xe cút kít
Xe em cũng bị kêu, tăng lên một chút thì hết kêu. Nhưng thợ báo là đi một thời gian nó lại trở lại bác ạ! Hình như đây thuộc vào lỗi kinh điển của Viox

3_banh

Xe điện
Xe em mới mà cũng bị, vào hãng nó tăng lên tí là ngon, bây giờ đi ko bị nữa.

xe365vn

Xe container
bệnh xe này cụ ơi, cụ tăng chỉnh thôi còn chờ đến thời hạn thi thya cái mới

chuột 74

Xe điện
cụ tăng lên tí cho đỡ kêu,lưu ý sáng ra nổ máy khoảng vài phút rồi hãy đi,lúc đó mới bật điều hòa cụ nhé:)

TeReSa_Tran

Xe đạp
Thế dây curoa có tác dụng ji cho xe hả Bác?

giangcoi28

Xe tải
Đây có lẽ là lỗi kinh điển nhất của dòng Vios mất. Xe e cũng bị như vậy cũng Vios đời 09 mới đi đc hơn 1 vạn. Chỉ cần tăng dây curoa điều hòa là hết...\m/

nghesi_xuanbac

Xe đạp
em thỉnh thoảng thấy nó kêy ken két mặc rù vừa thay xong, không hiểu vì sao ?

bao_thp

Xe đạp
bác vào toy cũng được. bảo thợ kiểm tra dây còn tăng được thì tăng ko thì thay cũng chỉ có mấy trăm thôi

Philip

Xe máy
em thỉnh thoảng thấy nó kêy ken két mặc rù vừa thay xong, không hiểu vì sao ?
Cụ đi Vios hay Mer mà hỏi ở đây ạ? Nếu vừa thay mà kêu ken két thì nên mang lại để kiểm tra, đòi bảo hành. Bạn em bán phụ tùng xe khuyên rằng riêng cua-roa thì nên thay chính hãng ạ. Giá cũng chả đáng bao nhiêu mà sự đảm bảo thì cao hơn mua ngoài.

@ các cụ: Trên diễn đàn Vios của Singapore thì không thấy nói là bệnh của Vios là cua-roa, nhưng có nhiều bác trên đó nhất trí rằng bệnh - có thể coi là lỗi hệ thống - của Vios là Rơ-le điều hòa ạ. Có bác còn khẳng định đây là lỗi đáng recall xe, nhưng Toyota không là GM, Ford, nên họ không recall những bệnh không ảnh hưởng đến an toàn vận hành. Ai gặp thì tự xử.

cocsku

Xe cút kít
Hôm rồi qua Toy thì thợ giải thích rằng: Vios không có hệ thống tự căng curoa như các xe dòng cao hơn Altis, camry. Vì vậy phải căng lại bằng tay. Có thế thôi

tranthanhtuong

Xe tăng
Kính thưa các Bác:

Trân trọng!
Em cũng Vios 2009 đợt vừa rồi khi khởi động có bật điều hòa là dây curoa kêu ken két rồi lại thôi. Em đánh vào gara bac thợ cả bảo mấy chú thợ tăng dây curoa bằng cách điều chỉnh lại vị trí của mô tơ. Có 2 con ốc để giữ mô tơ 1 ở trên 1 ở dưới, các chú thợ mở được con ốc ở trên còn con ở dưới không tài nào mở được dù đã thay đổi các loại dụng cụ lẫn trực tiếp bác thơ cả làm. Giải pháp là lấy cái lơ via kích cái mô tơ lên xiết lại ốc thế là ok dù ốc dưới không mở được nhưng lực của lơ via vẫn làm mô tơ chuyển lên phía trên một chút làm căng dây cu roa. Đấy là kinh nghiệm trực tiếp em quan sát thợ làm và đã cho kết quả là hết kêu.

cần thủ

Xe hơi
Trời ơi, em đang bị kêu đây.

Hồ Tiền

Xe đạp
Ngày xưa e thay cái dây đó luôn
E nghe nói là xe đi được bao nhiêu lâu thì phải thay dây phải k maý bác?

thanh770206

Xe đạp
Nó kêu là đúng rồi, cuỏa để kéo chuyển động của bơm ga điều hòa, bơm nước và máy phát. Nặng nhất là quả bơm ga diều hòa. mà lực kéo chỉ là ma sát của dây curoa và pulley, nên khi curoa không đủ lực căng, nó sẽ trượt và gây ra tiếng kêu. Nếu xe cũ mà thay dây curoa mới, căng rồi mà vẫn kêu, các bạn phải xem lại mặt pulley bơm nước có bị mòn thành rãnh không, nếu mòn thành rãnh thì đem đi phay cho bằng khi thay dây mới. Nếu các bác biết về cơ khí thì thỉnh thoảng tháo curoa, quay tay các bộ phận lai như bơm điều hòa, bơm nước, máy phát xem bi bủng co ngon không, có cảm giác lạo xạo, lận cận thì thay bi ngay. Chúc các bác vui.