[Thảo luận] Thế nào là lỗi: Không đi về phía bên phải theo chiều đi của mình?

Trạng thái
Thớt đang đóng

Mitsumi

Xe buýt
Chào các cụ, chả là hôm vừa nhà cháu đi xe máy trên đường Phạm Văn Đồng đến đầu cầu Thăng Long, biết là các chú xxx hay đứng ở đoạn này để bắt các xe máy rẽ xuống tầng 2 cầu mà không xi nhan, nhà cháu cứ làn giữa cháu chạy, đến chỗ vạch đứt thì xi nhan rẽ, y như rằng có chú ra vẫy ngay. Theo đúng bài là xxx 1 đến đề nghị xuất trình giấy tờ, bị nhà cháu phủ đầu ngay là không có biển phân làn, không có vạch kẻ đường, thấy xxx 1 có vẻ bí đến lượt xxx 2 nhảy vào xa luân chiến cũng bị nhà cháu phủ đầu nốt >:). Cuối cùng xxx 2 chuyển qua bài tình cảm và nhắc nhở, tuy nhiên trước khi thả cho nhà cháu đi thì còn nói với lại một câu là: Lần sau tôi sẽ bắt anh vì lỗi: không đi về phía bên phải theo chiều đi của mình.
Nhà cháu vừa đi đường vừa nghĩ, lúc nó tóm mình thật thì không biết cãi thế nào các cụ nhỉ?

Trích Luật GTĐB 2008.
Điều 9. Quy tắc chung

1. Người tham gia giao thông phải đi bên phải theo chiều đi của mình, đi đúng làn đường, phần đường quy định và phải chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ.
NGHỊ ĐỊNH 71
4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây:
c) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định;
Điều 13. Sử dụng làn đường
1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.
2. Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái.
3. Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải.

Chỉnh sửa cuối:

kenvil90

Xe đạp
e cũng mới bị bắt lỗi này khi đi 2B chỗ Nguyễn Văn Cừ,chân cầu Chương Dương,rõ ràng ko biển ko vạch nào mà tóm...ko hiểu lỗi này là như thế nào nữa

hieudd

Xe hơi
Cụ hỏi nó xem lỗi này phạt ở điều khoản nào? Phạt bao nhiêu?

kenvil90

Xe đạp
e thấy bảo phạt 300k..nhưng giải quyết nhanh 1 loét cho đi,còn dặn sau đi đường thì cứ bám gần gần vỉa hè mà đi tránh cái tim đường ra,chả hiểu sao nữa..đường thì đông mà toàn dân đều đi như thế..đúng là luật lá rau má,nản với mấy chú xxx

kenvil90

Xe đạp
mà nếu lỗi này áp dụng với ô tô thì sao nhỉ? ô tô con bám sát bên trái mà...chán cả luật

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
e thấy bảo phạt 300k..nhưng giải quyết nhanh 1 loét cho đi,còn dặn sau đi đường thì cứ bám gần gần vỉa hè mà đi tránh cái tim đường ra,chả hiểu sao nữa..đường thì đông mà toàn dân đều đi như thế..đúng là luật lá rau má,nản với mấy chú xxx
Rẻ thế ahf kụ, iem thấy xxx toàn bẩu tối thiểu 5 lít, hehe

kenvil90

Xe đạp
nhưng e vẫn cay cú vì bị bắt mà ko hiểu là lỗi gì để đi sao cho đúng,đừong ko biển ko vạch nữa...mấy chú gọi vào rồi giở sổ ghi "bảng giá" xong là gợi ý giải quyết nhanh.

Tribute

Xe container
Cụ bảo nó ra bắt tất cả 4b đang đi làn trái vào mà thịt, béo thế sao ko áp lỗi đó. :D

TVPL

Xe container
Chào các cụ, chả là hôm vừa nhà cháu đi xe máy trên đường Phạm Văn Đồng đến đầu cầu Thăng Long, biết là các chú xxx hay đứng ở đoạn này để bắt các xe máy rẽ xuống tầng 2 cầu mà không xi nhan, nhà cháu cứ làn giữa cháu chạy, đến chỗ vạch đứt thì xi nhan rẽ, y như rằng có chú ra vẫy ngay. Theo đúng bài là xxx 1 đến đề nghị xuất trình giấy tờ, bị nhà cháu phủ đầu ngay là không có biển phân làn, không có vạch kẻ đường, thấy xxx 1 có vẻ bí đến lượt xxx 2 nhảy vào xa luân chiến cũng bị nhà cháu phủ đầu nốt >:). Cuối cùng xxx 2 chuyển qua bài tình cảm và nhắc nhở, tuy nhiên trước khi thả cho nhà cháu đi thì còn nói với lại một câu là: Lần sau tôi sẽ bắt anh vì lỗi: không đi về phía bên phải theo chiều đi của mình.
Nhà cháu vừa đi đường vừa nghĩ, lúc nó tóm mình thật thì không biết cãi thế nào các cụ nhỉ?
[/B]
Khú khú, nếu bị túm lại thì cụ phải để ý câu xxx nói:
- Nếu xxx bẩu: phải đi về bên phải thì cụ viện dẫn Điều 13, khoản 3: xe nào di chuyển với tốc độ thấp mới phải đi về bên phải
- Nếu xxx bẩu: không đi về bên phải theo chiều đi của mình thì cụ mắng cho xxx một trận, hỏi có hiểu gì về quy định này không đã !
Điều 9.Quy tắc chung
1. Người tham gia giao thông phải đi bên phải theo chiều đi của mình, đi đúng làn đường, phần đường quy định và phải chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ.
Khoản 1, điều 9 quy định bên ta phải đi về bên phải, cấm được đi bên trái như bên Ăng-lê, thế thôi.

Jinzin

Xe điện
Đi bên phải theo chiều đi của mình tức là ko được lấn sang làn ngược chiều có kẻ vạch đứt hoặc liền (trừ khi vượt xe hoặc tránh chướng ngại vật...). Nếu đường có vạch kẻ đứt hoặc liền để phân chia 2 dòng phương tiện ngược chiều nhau thay cho giải phân cách cứng thì xxx mới được phạt lỗi này. Nếu vạch kẻ để phân chia các dòng phương tiện cùng chiều thì ko có lỗi nêu trên vì xe di chuyển với vận tốc lớn đi về phía trái, hơn nữa đường rộng nhiều làn mà cứ phải đi về bên phải thì làn trái để ko à. Nếu thế thì chỉ cần làm 1 làn và đường rộng nhiều làn để ai đi.

tungduong0610

Xe điện
Ban ngày công sở, tối quán nhậu, đêm bên gấu....
mà nếu lỗi này áp dụng với ô tô thì sao nhỉ? ô tô con bám sát bên trái mà...chán cả luật
bám bên trái trong trường hợp của cụ tức là nhiều làn xe cùng chiều cụ nhé

tavantruong

Xe tải
Khú khú, nếu bị túm lại thì cụ phải để ý câu xxx nói:
- Nếu xxx bẩu: phải đi về bên phải thì cụ viện dẫn Điều 13, khoản 3: xe nào di chuyển với tốc độ thấp mới phải đi về bên phải
- Nếu xxx bẩu: không đi về bên phải theo chiều đi của mình thì cụ mắng cho xxx một trận, hỏi có hiểu gì về quy định này không đã !

Khoản 1, điều 9 quy định bên ta phải đi về bên phải, cấm được đi bên trái như bên Ăng-lê, thế thôi.
Câu trả lời rất hay! Lỗi này chỉ áp dụng đường 2 chiều mới đúng. Đường 1 chiều ko hiểu sao các XXX vẫn cứ thik bắt lỗi này với xe máy mặc dù đường ko phân làn phương tiện, xe máy đi đúng tốc độ cho phép và ko gây cản trở giao thông. Vậy thì sao không bắt hết các oto đi sát bên trái kia đi! Báo chí cũng nên phản ánh lỗi này nhiều chứ ko XXX cứ lừa dân suốt thôi!

Bigisbest

Xe container
Câu trả lời rất hay! Lỗi này chỉ áp dụng đường 2 chiều mới đúng. Đường 1 chiều ko hiểu sao các XXX vẫn cứ thik bắt lỗi này với xe máy mặc dù đường ko phân làn phương tiện, xe máy đi đúng tốc độ cho phép và ko gây cản trở giao thông. Vậy thì sao không bắt hết các oto đi sát bên trái kia đi! Báo chí cũng nên phản ánh lỗi này nhiều chứ ko XXX cứ lừa dân suốt thôi!
Cụ ơi, nó bắt nạt được vì chính mình cũng ko cứng lý thôi cụ ạ. Đúng như vậy:
1/ Chỉ được áp dụng đối với đường hai chiều và với điều kiện nữa là: có vạch sơn phân chia hai chiều đường riêng biệt, chứ đường hai chiều mà chẳng có vạch giữa tôi cũng ko chấp nhận, vì ko có mốc nào cụ thể để thể hiện tôi sai. XXX mà nói thế thì tóm ai chẳng được? Vô lý.
2/ Ngay cả khi có vạch ở giữa đường thì mỗi chiều đi cũng phải có ít nhất hai làn được phân chia bằng vạch sơn thì anh mới có thể vịn tôi được, bởi nếu không có thì anh căn cứ vào cái gì để tính trái phải? Khi có 2 làn, ta hiểu rằng làn sát tim đường dành cho xe ô tô con với tốc độ lưu thông tối đa cao hơn mô tô/xe máy, vậy nên tôi phải đi vào làn 2. Ít nhất thế thì tôi mới chấp nhận phạt, còn không thì tôi lại vẽ đủ thứ vào biên bản.
Chốt lại cứ vặn lại xxx: anh căn cứ vào cái gì để biết vị trí xe tôi là trái phải?

suzu37

Xe container
Lỗi này chỉ áp dụng đường 2 chiều mới đúng.
1/ Chỉ được áp dụng đối với đường hai chiều
Xin các cụ trích dẫn cho căn cứ ạ? Để nếu có bị vịn thì em còn biết lỗi cãi :D. Cảm ơn các cụ trước.

1/ vì ko có mốc nào cụ thể để thể hiện tôi sai.
2/ Ngay cả khi có vạch ở giữa đường thì mỗi chiều đi cũng phải có ít nhất hai làn được phân chia bằng vạch sơn thì anh mới có thể vịn tôi được, bởi nếu không có thì anh căn cứ vào cái gì để tính trái phải?

3. Khi có 2 làn, ta hiểu rằng làn sát tim đường dành cho xe ô tô con với tốc độ lưu thông tối đa cao hơn mô tô/xe máy, vậy nên tôi phải đi vào làn 2. Ít nhất thế thì tôi mới chấp nhận phạt, còn không thì tôi lại vẽ đủ thứ vào biên bản.
Chốt lại cứ vặn lại xxx: anh căn cứ vào cái gì để biết vị trí xe tôi là trái phải?
1+2 :D Nếu không có mốc thì cụ đi sát mép đường xe chạy bên tay trái thì có phạm lỗi không, nếu có thì phạm lỗi gì ạ?

3. Cái đoạn in đậm ấy chưa chính xác đâu ợ. :D

Bigisbest

Xe container
Xin các cụ trích dẫn cho căn cứ ạ? Để nếu có bị vịn thì em còn biết lỗi cãi :D. Cảm ơn các cụ trước.

1+2 :D Nếu không có mốc thì cụ đi sát mép đường xe chạy bên tay trái thì có phạm lỗi không, nếu có thì phạm lỗi gì ạ?

3. Cái đoạn in đậm ấy chưa chính xác đâu ợ. :D
Kính cụ,
Iêm là iêm không tranh luận thêm cái này đâu ná. Vì thế này ạ:
1/ Nếu mỗi bên chỉ có một làn: thế tất cả xe máy rúm ró vào một nửa còn để cái nửa kia trống huếch sao cụ? Iêm là iêm chửa thấy bao giờ.
2/ Nếu mỗi bên có ít nhất 2 làn: vừa là về luật, vừa là về VHGT, em căn cứ vào cái ngưỡng 50/80 và 40/60 để chọn làn 2 khi đi mô tô cụ ạ. Còn nếu là ô tô mà em đi đúng tốc độ thì em ra làn sát trái, nếu em đi dưới ngưỡng, giả sử 40 thôi, thì em cũng về làn 2, trừ khi có biển phân làn theo phương tiện thì em phải đi đúng làn, đúng tốc độ.

Trạng thái
Thớt đang đóng