[VHGT] Thế nào là Vượt xe? - thông tin tham khảo từ Luật gtđb CHLB Nga

ducdp2210

Xe đạp
E hết rượu để mời lại cụ :D
Nói về độ sai lệch tốc độ cho phép, e nghĩ quy định vượt quá 5km/h là rất ấu trĩ. Nó phải tùy vào từng tốc độ mà cho sai lệch khác nhau chứ. Ví như gặp biển hạn chế 40km/h, giữa 40km/h và 50km/h nó là cả 1 vấn đề, chỉ cần nhích 1 xíu chân ga là nó đã lên 50, thậm chí 60km/h ngay. Tốc độ 40 và 50 vơi cảm nhận của lái xe nó khác nhau rất nhiều. Nhưng nếu đang chạy ở 80km/h thì giữa 80 và 90km/h cũng không hơn là bao, mà nhích thêm 1 ít chân ga (như nhích ở tốc độ 40km/h) nó cũng không lên ngay từ 80 thành 90 được, đúng hơn là chẳng lên được bao nhiêu. Nên theo e với tốc độ càng thấp thì sai lệch phải cho nhiều thì mới ổn. Tuy nhiên phải áp dụng thêm hình thức trong giới hạn sai lệch thì nhắc nhở, và nếu trong 1 ngày mà bị nhắc nhở 3 lần cùng 1 lỗi vượt (tại 1 vị trí hay nhiều vị trí) thì phải phạt nặng và tịch thu bằng học lại luật (để tránh lạm dụng vượt quá tốc độ và chạy ẩu)
Chính xác ạ,trc em đi với đứa bạn đường về hòa bình,rõ ràng đang ở tận trên cầu lao dốc xuống mà còn quy định tốc độ 40km,xong bị tóm luôn với cái tốc độ bị bắn là 42.5km,em cũng đến chịu :-/

DuyThanhSNG

Xe tăng
Chính xác ạ,trc em đi với đứa bạn đường về hòa bình,rõ ràng đang ở tận trên cầu lao dốc xuống mà còn quy định tốc độ 40km,xong bị tóm luôn với cái tốc độ bị bắn là 42.5km,em cũng đến chịu :-/
Phải từ 45km / h mới bị phạt mà Cụ.

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Do Photobucket bị lỗi, nhà cháu mới úp lại toàn bộ hình của thớt này, và hình ở hàng chục thớt khác của nhà cháu mở trên OF .
Thật là mất công quá.

.

Howata

Xe hơi
Hay ah. xin ghi nhớ để có cái tham khảo.

ManUp

Xe máy
Nhà cháu đánh dấu để học hỏi thêm những kiến thức bổ ích của cụ chủ. Vấn đề " vượt phải".... Nhà cháu sang bên khựa nhiều lần và theo dõi thì thấy họ cũng ko có khái niệm vượt phía phải như của xứ ta. Tuy nhiên 2 b ko đc phép lưu hành ở bên đó nên có thể họ cho phép. Còn ở ta 2 b vẫn lưu hành nên xứ ta vẫn đề ra luật này..???

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Do Photobucket bị lỗi, nhà cháu mới úp lại toàn bộ hình của thớt này, và hình ở hàng chục thớt khác của nhà cháu mở trên OF .
Thật là mất công quá.

.
Cái topic này dù cũ, nhưng chủ đề thì luôn hót.
Cảm ơn các bài của bác, rất bổ ích.
Nhân đây thấy thêm được trình các tài xế ở trên cái ô phăn này dư nào.

oCUBEo

Xe hơi
Cảm ơn cụ vì 1 bài viết rất dễ hiểu, xúc tích..

Website
www.facebook.com
Rất tiếc là Luật của Nga không áp dụng ở VN. Trong Luật VN không có khái niệm "phần đường" mà chỉ có "phần đường xe chạy". Do vậy "phần đường quy định" phải được hiểu theo nghĩa của cụm từ đó diễn tả tức là "một phần của đường được quy định trong Luật". Trong luật có quy định nhiều phần đường khác nhau như "phần đường xe chạy", "phần đường dành cho xe thô sơ", "phần đường dành cho xe cơ giới", "phần đường dành cho người đi bộ", "phần đường dành cho người đi bộ qua đường", ......

Ví dụ với Điều 9 của Luật: "Điều 9. Quy tắc chung
1. Người tham gia giao thông phải đi bên phải theo chiều đi của mình,...."

Thì "phần đường quy định" ở đây chính là "bên phải theo chiều đi của mình"

Trong bức ảnh trên của cụ có thể kế ra các "phần đường quy định" sau:
- Phần đường xe chạy
- Phần đường dành cho người đi bộ
- Phần đường dành cho đi xuôi chiều
- Phần đường dành cho đi ngược chiều
He he,

Vì phải sửa lại hình ảnh bị die do Photobucket thay đổi dịch vụ, nên hôm nay nhà cháu gặp lại còm này của kụ Pnew khẳng định có "Phần đường dành cho xe đi ngược chiều".

Xin trích luật, để các kụ mợ cùng thấy, QC41/2016 chính thức gọi tên là "Làn ngược chiều" (xin xem phần gạch dưới màu đỏ), chứ không hề có cái gọi là "phần đường dành cho xe đi ngược chiều", như một số thành viên vẫn suy diễn từ trước đến nay nhé.

Với ô tô màu xanh, làn bên trái vạch đứt màu vàng là "Làn ngược chiều", chứ không phải là "phần đường dành cho xe đi ngược chiều" nhé.

.

Chỉnh sửa cuối:

redTop

Xe điện
He he,

Vì phải sửa lại hình ảnh bị die do Photobucket thay đổi dịch vụ, nên hôm nay nhà cháu gặp lại còm này của kụ Pnew khẳng định có "Phần đường dành cho xe đi ngược chiều".

Xin trích luật, để các kụ mợ cùng thấy, QC41/2016 chính thức gọi tên là "Làn ngược chiều" (xin xem phần gạch dưới màu đỏ), chứ không hề có cái gọi là "phần đường dành cho xe đi ngược chiều", như một số thành viên vẫn suy diễn từ trước đến nay nhé.

Với ô tô màu xanh, làn bên trái vạch đứt màu vàng là "Làn ngược chiều", chứ không phải là "phần đường dành cho xe đi ngược chiều" nhé.

.

"Làn ngược chiều" có phải là một phần của đường bộ dành cho xe ngược chiều không cụ?

Em thấy đoạn này của cụ Pnew có lý "Trong Luật VN không có khái niệm "phần đường" mà chỉ có "phần đường xe chạy". Do vậy "phần đường quy định" phải được hiểu theo nghĩa của cụm từ đó diễn tả tức là "một phần của đường được quy định trong Luật""

Dazhur

Xe hơi
Các cụ cho hỏi 1 cái về vượt.
Hàng ngày em đi làm trên đoạn quốc lộ 3 từ chỗ đường 5 kéo dài về cầu đuống.
Ngay đoạn từ đường 5 kéo dài rẽ vào quốc lộ 3 có 1 đoạn đường có cấm vượt.
Nhưng giữa đoạn đường đó, có 1 bến xe bus.
Lúc xe bus vào bến và đi ra, mình có được phép vượt không? (Đường chỉ có 1 đường nét đứt vàng giữa đường thôi)

dungbacauto

Xe tăng
Các cụ cho hỏi 1 cái về vượt.
Hàng ngày em đi làm trên đoạn quốc lộ 3 từ chỗ đường 5 kéo dài về cầu đuống.
Ngay đoạn từ đường 5 kéo dài rẽ vào quốc lộ 3 có 1 đoạn đường có cấm vượt.
Nhưng giữa đoạn đường đó, có 1 bến xe bus.
Lúc xe bus vào bến và đi ra, mình có được phép vượt không? (Đường chỉ có 1 đường nét đứt vàng giữa đường thôi)
Đường nét đứt là vẫn được vượt mà cụ. Quan sát đủ điều kiện để vượt không thôi cụ