[Funland] Thế này có phải là văn minh,tiện lợi? Nhờ các bác phân tích giúp.

HH1993

Xe điện

Cá nhân tôi thì thấy không ổn,không vì Dân cho lắm. Nếu trắng ra là tiện cho ai đó,lợi cho ai đó.
1-bình thường là cầm sổ hưu,chế độ ra lĩnh cục tiền,các cụ tiêu gì thì thì trả tiền mặt( kể cả không đi lại được) thì vẫn chủ động. Và cứ đúng sổ thì con,cháu,hay cụ nào khỏe,hay làm cán bộ hưu trí vẫn lĩnh hộ được.
2- Giờ làm thế này,ừ thì thời đại 4.0 công nghệ. Vậy với những cụ minh mẫn nhưng không đi lại,mắt kém thì rút tiền ra cách nào? Chưa kể không dùng được smatphone...
Cá nhân tôi nghĩ là nên có trường hợp nào đó,khả năng nào đó phù hợp hơn. Và vẫn là cá nhân tôi nghĩ đây cũng là 1 hình thức...lợi dụng tiền của cá nhân để Kinh doanh dưới danh nghĩa....tiện lợi và công nghệ.( dùng tiền của các cá nhân để sinh lợi)...
Tôi nêu vấn đề với góc nhìn cá nhân vì chứng kiến ông,bà nhà tôi,rồi các cụ hàng xóm nhiều khi bấm số điện thoại còn nhầm...hay đưa thẻ nhờ rút tiền hộ...thì sẽ xảy ra vấn đề thế nào?
Mời các bác chém trên tinh thần khách quan,vui vẻ!
Đầu tháng nói tiền cho hoan hỉ!
Thanks all!

Chỉnh sửa cuối:

titit2023

Xe tải
Chuyển khoản cho tiện cụ ơi, xong nhờ con cháu đi rút. Tạo tk thì nhờ con, cháu ngồi nhà 5p làm online là xong.
Còn trường hợp con, cháu còn không tin tưởng thì e chịu ạ.
Chiếm dụng tiền thì ck hay tiền mặt như nhau cả thôi.

Chỉnh sửa cuối:

HH1993

Xe điện
Chuyển khoản cho tiện cụ ơi, xong nhờ con cháu đi rút. Tạo tk thì nhờ con, cháu ngồi nhà 5p làm online là xong.
Nhưng như vậy thì sao không dùng giải pháp khác? Ủy quền hẳn cho con,cháu,người thân có phải đỡ nhọc hơn việc bắt các cụ mở tài khoản?
Tôi thấy đây là 1 chiêu trò của ngân hàng và .....
Tất nhiên thì phải theo thôi khi chúng đã quyết. Nhưng thấy không hợp lý lắm. Chưa kể mỗi lần rút là mất phí.rồi phí duy trì tài khoản mất phí....

Leanh65

Xe container

Cá nhân tôi thì thấy không ổn,không vì dân cho lắm. Nếu trắng ra là tiện cho ai đó,lợi cho ai đó.
1-bình thường là cầm sổ hưu,chế độ ra lĩnh cục tiền,các cụ tiêu gì thì thì trả tiền mặt( kể cả không đi lại được) thì vẫn chủ động. Và cứ đúng sổ thì con,cháu,hay cụ nào khỏe,hay làm cán bộ hưu trí vẫn lĩnh hộ được.
2- Giờ làm thế này,ừ thì thời đại 4.0 công nghệ. Vậy với những cụ minh mẫn nhưng không đi lại,mắt kém thì rút tiền ra cách nào? Chưa kể không dùng được smatphone...
Cá nhân tôi nghĩ là nên có trường hợp nào đó,khả năng nào đó phù hợp hơn. Và vẫn là cá nhân tôi nghĩ đây cũng là 1 hình thức...lợi dụng tiền của cá nhân để Kinh doanh dưới danh nghĩa....tiện lợi và công nghệ.( dùng tiền của các cá nhân để sinh lợi)...
Tôi nêu vấn đề với góc nhìn cá nhân vì chứng kiến ông,bà nhà tôi,rồi các cụ hàng xóm nhiều khi bấm số điện thoại còn nhầm...hay đưa thẻ nhờ rút tiền hộ...thì sẽ xảy ra vấn đề thế nào?
Mời các bác chém trên tinh thần khách quan,vui vẻ!
Đầu tháng nói tiền cho hoan hỉ!
Thanks all!
" Đối tượng người có công" Đối tượng người cao tuổi" từ bao giờ mà từ chỉ các tp trộm cắp, bất hảo...lại đem đi áp dụng đại trà thế này nhỉ.🤣

titit2023

Xe tải
Nhưng như vậy thì sao không dùng giải pháp khác? Ủy quền hẳn cho con,cháu,người thân có phải đỡ nhọc hơn việc bắt các cụ mở tài khoản?
Tôi thấy đây là 1 chiêu trò của ngân hàng và .....
Tất nhiên thì phải theo thôi khi chúng đã quyết. Nhưng thấy không hợp lý lắm.
Có dc ủy quyền cụ ạ, thủ tục lích kích hơn thôi. Ông cụ nhà e e lập tk chính chủ cho cụ, app ngân hàng e giữ, có tiền về e rút tiền mặt đưa lại. Nhanh gọn. Không mất công ra phường nữa.

HH1993

Xe điện
" Đối tượng người có công" Đối tượng người cao tuổi" từ bao giờ mà từ chỉ các tp trộm cắp, bất hảo...lại đem đi áp dụng đại trà thế này nhỉ.🤣
Cái ( ngôn từ ) khoan hãy xét bác ạ. Xét về vấn đề chính thôi. Còn ngôn từ chắc tại thằng đánh máy.

Iron Mask

Xe tải
Chưa gì đã ào ào ý kiến, các trường hợp già yếu, không đi lại được.. thì Hà Nội có thông tin:
Những trường hợp già yếu ốm đau không đi lại được TP chỉ đạo là sẽ có đơn vị chi trả tiền mặt tại nhà ạ

HH1993

Xe điện
Có dc ủy quyền cụ ạ, thủ tục lích kích hơn thôi. Ông cụ nhà e e lập tk chính chủ cho cụ, app ngân hàng e giữ, có tiền về e rút tiền mặt đưa lại. Nhanh gọn. Không mất công ra phường nữa.
Vấn đề là mất thêm thời gian của chúng ta. Và lợi ích không thuộc về chúng ta bác ạ. Chưa kể về vấn đề tế nhị là tiền nữa.

HH1993

Xe điện
Hạn chế dùng tiền mặt, giảm thất thoát, lợi dụng chính sách, giảm chi phí trong chi trả.. Những cái bất tiện chỉ là lúc đầu và rất nhỏ so với lợi ích mang lại. Không biết cụ còn muốn gì?
Lợi ích cho dân với lợi ích khác cái nào hơn bác???

HH1993

Xe điện
Chưa gì đã ào ào ý kiến, các trường hợp già yếu, không đi lại được.. thì Hà Nội có thông tin:
Những trường hợp già yếu ốm đau không đi lại được TP chỉ đạo là sẽ có đơn vị chi trả tiền mặt tại nhà ạ
Vậy sao? Bác có thể dẫn chứng? Còn tôi nhận được thông báo thì không có vụ đó.

Tuấn 3s

Xe tăng
Như các cụ nhà em thì sẽ vẫn dùng tiền mặt thôi. Và em đoán là khi áp dụng sẽ vẫn áp dụng song song, có lộ trình thay thế.

titit2023

Xe tải
Vấn đề là mất thêm thời gian của chúng ta. Và lợi ích không thuộc về chúng ta bác ạ. Chưa kể về vấn đề tế nhị là tiền nữa.
Trong tiếng việt từ "đối tượng" không có nghĩa xấu.
Tiết kiệm thời gian của cả 2 bên phát và nhận lương hưu, trợ cấp. Đặc biệt tốt cho ng cao tuổi, không phải chờ đợi, xếp hàng chờ nhận lương. Mất 5p tạo tài khoản, tiết kiệm dc 60p đi nhận tiền mặt. Cụ nên nhìn vào những mặt tích cực. Theo e, không có mặt tiêu cực ở đây.

HH1993

Xe điện
Như các cụ nhà em thì sẽ vẫn dùng tiền mặt thôi. Và em đoán là khi áp dụng sẽ vẫn áp dụng song song, có lộ trình thay thế.
Hy vong như vậy. Còn cá nhân tôi thấy nhiều quyết định không có lợi không vì Dân lắm.

phuongmit

Xe cút kít
Cái ( ngôn từ ) khoan hãy xét bác ạ. Xét về vấn đề chính thôi. Còn ngôn từ chắc tại thằng đánh máy.
02 bác đông tuổi rồi nhưng vẫn cần nghiêm túc đọc và học lại từ đối tượng trong TV

HuyenTranCute

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là Lắm chữ thì hay cãi. ông già em dân nhà quê ở huyện Đông Anh, tp HN chi trả qua thẻ mấy năm nay rồi, napas cắm đâu rút đấy nhiều hôm mưa gió éo phải đi đâu vẫn biết là có tiền
trước thì 2 mô hình 1 người cấm tất về phát mọi người với 1 là ra tận nơi nhận cũng có ưu nhược riêng như:nhầm lẫn, nhớ quên, đường xa
Mấy ông nội thành là rảnh háng chuyên trị cái gì cũng nhảy lên chỉ muốn như cũ. mà như cũ thì cũng vẫn chửi
tưởng cái vụ trả hưu qua thẻ này nó toàn quốc rồi, hoá ra giờ vẫn chưa phổ cập. không biết mỹ nó có trả qua thẻ không, mỹ mà có chắc là chuẩn đấy

Chỉnh sửa cuối:

HH1993

Xe điện
Trong tiếng việt từ "đối tượng" không có nghĩa xấu.
Tiết kiệm thời gian của cả 2 bên phát và nhận lương hưu, trợ cấp. Đặc biệt tốt cho ng cao tuổi, không phải chờ đợi, xếp hàng chờ nhận lương. Mất 5p tạo tài khoản, tiết kiệm dc 60p đi nhận tiền mặt. Cụ nên nhìn vào những mặt tích cực. Theo e, không có mặt tiêu cực ở đây.
Tôi thì thấy về mặt tài chính là có lợi ích cho 1 nhóm hay 1 tổ chức nào đó! Lương hưu tính trên % dân số là bao tiền? Phí rút tiền tại ATM,phí duy trì thẻ,số tiền thực đc tạm sở hữu là bao nhiêu? Không phải cụ nào cũng có time hay sức khỏe,cũng như minh mẫn ra cây ATM rút tiền,và không phải cụ nào cũng sài được smartbanking....vậy thì số tiền đúng ra được chi trả,giải ngân trong 1-3 ngày đó sẽ nằm tại ....ngân hàng nào đó ...và có được tính lãi??
Nói như vậy là bác hiểu về góc khác của vấn đề. Và để so sánh thì cái nào thiệt,lợi,và có lợi cho ai?
Lượng người cao tuổi hưởng chế độ khá nhiều đấy bác,và lượng tiền chi trả chế độ cho các cụ đó không hề ít.

HH1993

Xe điện
Đúng là Lắm chữ thì hay cãi. ông già em dân nhà quê ở huyện Đông Anh, tp HN chi trả qua thẻ mấy năm nay rồi, napas cắm đâu rút đấy nhiều hôm mưa gió éo phải đi đâu vẫn biết là có tiền
trước thì 2 mô hình 1 người cấm tất về phát mọi người với 1 là ra tận nơi nhận cũng có ưu nhược riêng như:nhầm lẫn, nhớ quên, đường xa
Mấy ông nội thành là rảnh háng chuyên trị cái gì cũng nhảy lên chỉ muốn như cũ. mà như cũ thì cũng vẫn chửi
Bác nên đọc và đọc kỹ rồi hãy coment. Đọc 3 dòng đã ý kiến,lại còn ý kiến nửa vời.

poiuy

Xe cút kít
Chi trả qua tài khoản giảm được nhiều biên chế so với trả tiền mặt trực tiếp. Một mặt kêu ca số người hưởng lương ngân sách nhiều quá, một mặt thì đòi hỏi trả tiền mặt. Chịu, không chiều được.

Hieumos

Xe container
Tiện lợi cho các cụ thế mà vẫn còn ý kiến ý cò thì em cũng chịu.