[Funland] Thế này thì căng nhỉ

Bộ tuýt còi, không công nhận. Nhưng những cháu đã dùng chứng chỉ này để xét tuyển THPT và ĐH trong các năm 2022 và 2023 thì sao?
Mặt khác, bộ không công nhận nhưng chất lượng thế nào, có được quốc tế công nhận không thì không nói.
Bộ chưa nói, chứ không phải là không nói :D

"Thanh tra Bộ đề nghị IDP rà soát toàn bộ hoạt động liên kết thi cấp chứng chỉ năng lực ngoại ngữ, đồng thời báo cáo Cục Quản lý chất lượng, đề xuất hướng xử lý đối với những chứng chỉ đã cấp khi chưa được phép."

fanmu12345

Xe điện
1. Là cụ cho xin clip cụ thể như cụ đề cập
2. Cụ không nên nghe mấy bài báo nói nhảm, vì chính họ còn chưa hiểu hai hệ thống dạy và học là khác nhau. Con nhà em 8.0 Ielts đây mà làm bài trên lớp có khi chỉ được 7.2.
Nôm na thế này.

IELTS giống như bơi sải. Giáo trình tiếng Anh THPT giống như bơi ếch.

Cho 1 thằng giỏi bơi ếch đi thi bơi sải với 1 thằng khá bơi sải, thì ai thắng.

hieukon

Xe container
e thấy cái món đại học, giờ xét học bạ cấp 3 là dở nhất
làm các cháu phải chạy cánh để có học bạ tốt, ...giờ đỗ đại học dễ hơn đỗ cấp 3 nhiều.

Mc Bia

Xe điện
Chương trình + Trung tâm chưa đủ chuẩn thì chất lượng nhất định phải kém còn gì bác.
Không chấp nhận là phải rồi.

Lý do thì đầy:
+ PCCC không đáp ứng này.
+ Thiết kế phòng học không hợp thuần phong mỹ tục này.
+ ...
Em thì nghĩ khác cụ. Giảng viên kiểu giảng viên Tây ba lô. Chương trình thì cóp nhặt, rồi cấp bằng kiểu gật đầu cho qua...

nowhereland

Xe điện
Nôm na thế này.

IELTS giống như bơi sải. Giáo trình tiếng Anh THPT giống như bơi ếch.

Cho 1 thằng giỏi bơi ếch đi thi bơi sải với 1 thằng khá bơi sải, thì ai thắng.
Cụ diễn nôm cũng chưa đúng.

Tiếng Anh phổ thông của mình chủ yếu học mỗi ngữ pháp, nó chỉ là một nhánh của kỹ năng viết chứ chưa hoàn toàn là 1 kỹ năng. Nhưng độ khó trong ngữ pháp lại đẩy lên cao một cách không cần thiết.

Còn Ielts nó thi đủ 4 kỹ năng và các kỹ năng ấy đã được chuẩn hóa phù hợp với môi trường quốc tế.

quy la tien

Xe điện
Chỗ IDP không biết sao chứ IIG vẫn ok thì phải, cụ nào rõ khai sáng với J>

hm.tuan

Xe điện
Chả cần biết, chưa có phép mà đã cấp thì là hàng pha kê! Quy tội cấp hàng giả là đi bằng ... mông.

nowhereland

Xe điện
Giờ căng ở chỗ này nữa:
Các cháu có chứng chỉ Ielts thi trong khoảng thời gian từ tháng 7-11/2022 là vẫn còn hạn (2 năm) theo quy định. Giờ tự nhiên bộ tuýt còi là các cháu này mất cơ hội ứng tuyển bằng chứng chỉ Ielts vào các trường ĐH, mệt đấy.

nowhereland

Xe điện
Chả cần biết, chưa có phép mà đã cấp thì là hàng pha kê! Quy tội cấp hàng giả là đi bằng ... mông.
Cụ biết ít thì be bé mồm tí thôi, la làng lên người ta lại biết tỏng cụ là ai.
Bộ dục tuổi gì đòi cấp phép cho nó cấp bằng? Chẳng qua ông tuýt còi để không công nhận chứng chỉ của nó trong phạm vi quản lý của ông thôi. Còn chứng chỉ thi trong giai đoạn đấy vẫn có giá trị toàn cầu, trừ bộ dục VN.
Thế mới hài.

STElectrics

Xe lăn
Phải chăng chúng ta đang đề cao nên đầu tư quá mức vào tiêng Anh so với các môn học khác? Em chơi thân với 2 thằng làm assistant professor ở 2 trường tương đối oách của Mỹ và Canada. Thằng bên Can năm ngoái thi lấy quốc tịch Can IELTS cũng chỉ tầm 7,5. Thằng bên Mỹ em hỏi nó giờ mày thi thì được tầm bao nhiêu thì nó cười cười bảo chả biết, chắc loanh quanh 7 hoặc hơn tí thôi. Nó còn dăn em là thằng cu nhà anh học toán tốt cứ tập trung cho nó học Toán, Lý, Hóa. IELTS cần 7 hoặc hơn chút là đi du học thoải mái rồi.

xecub49

Xe điện
Em phỏng vấn với giám đốc phụ trách. Ra và nhìn nhau khó tin.
Phỏng vấn theo từ ngữ chuyên ngành thì các bạn ấy chưa tốt cũng đúng thôi (VD: Kế toán, nhà máy,..). 8.0 thì vẫn có phần không hiểu được hết chứ.

Xechaybangcom

Xe điện
Chất lượng kiểu thi tự do vậy em đánh giá cao. Nhưng do lợi ích kiểu xét tuyển mà có khả năng cao bị biến tướng. Với con cụ 7.5 thì học chương trình phổ thông có bị kém không. Vì nhiều cụ cho rằng IELTS cao nhưng học tiếng Anh trên lớp kém là thường vì kiểu dạy và học khác nhau.
Nếu Ielts cao thì học trên lớp không thể kém được cụ ạ.
Bạn nhà em học ngữ pháp tiếng Anh của cô giáo làng đến hết lớp 9, từ lớp 10 là nghỉ chuyển sang tự học.
Thế quái nào mà đi thi cũng được 7.0, rồi đi dạy ielts cho mấy em cũng được 6.5.
Học cấp 2, cấp 3 toàn được chọn để làm trợ giảng cho giáo viên nước ngoài dạy các bạn trong lớp.

Míng Xíng

Xe hơi
Khổ thân các cháu quá, bằng ko được công nhận thì các trường ĐH cũng sẽ ko sử dụng cho xét tuyển đâu.

aitymo

Xe điện
Bộ phạt vi phàn hành chính idp vì chưa xin phép , còn chứng chỉ là của cơ quan khác bộ sao quyết định được vì đề, tổ chức thi đạt chuẩn của họ thì bên đó nó cấp, còn thanh tra và hồi tố như này là lỗi cơ quan quản lý nhà nước và idp đi mà phang nhau ... người có chứng chỉ không có lỗi gì và không thể chịu trách nhiệm cho việc hai ông kia không hoàn thành nhiệm vụ được.
Trước đây có nói nhiều về người dân kiện cơ quan công quyền rồi đó, giờ ko biết ra răng rôid

nowhereland

Xe điện
Nếu Ielts cao thì học trên lớp không thể kém được cụ ạ.
Bạn nhà em học ngữ pháp tiếng Anh của cô giáo làng đến hết lớp 9, từ lớp 10 là nghỉ chuyển sang tự học.
Thế quái nào mà đi thi cũng được 7.0, rồi đi dạy ielts cho mấy em cũng được 6.5.
Học cấp 2, cấp 3 toàn được chọn để làm trợ giảng cho giáo viên nước ngoài dạy các bạn trong lớp.
Tư duy đấy cụ chấp làm gì.

Người ta nói Ielts cao không có nghĩa là học ở trường cũng điểm cao, ví dụ 4.0 bộ dục đã cho đổi thành 10 điểm rồi thì khẳng định luôn các cháu 8.0 cũng không thể lúc nào cũng 9-10 điểm tiếng Anh trên lớp cả.

Người ta nói thế thì lại suy ra một số cụ bảo Ielts cao mà học ở trường vẫn kém.thì không hiểu nó là tư duy gì nữa.

EPL

Xe tăng
Vừa rồi thấy có bọn chạy qc trên fb dịch vụ thi hộ Ielts, nó nói can thiệp được vào phòng thi để có người làm bài hộ không biết có liên quan IDP không

Mytv

Xe điện
Phải chăng chúng ta đang đề cao nên đầu tư quá mức vào tiêng Anh so với các môn học khác? Em chơi thân với 2 thằng làm assistant professor ở 2 trường tương đối oách của Mỹ và Canada. Thằng bên Can năm ngoái thi lấy quốc tịch Can IELTS cũng chỉ tầm 7,5. Thằng bên Mỹ em hỏi nó giờ mày thi thì được tầm bao nhiêu thì nó cười cười bảo chả biết, chắc loanh quanh 7 hoặc hơn tí thôi. Nó còn dăn em là thằng cu nhà anh học toán tốt cứ tập trung cho nó học Toán, Lý, Hóa. IELTS cần 7 hoặc hơn chút là đi du học thoải mái rồi.
Tầm 7-7.5 thoải mái đi học khắp thế giới rồi. Ngay cả hồ sơ du học các trường ở bển họ cũng chỉ y/c từ 6.5 trở lên. Nhưng chả hiểu bằng cách tài tình nào đó khiến cả xh điên cuồng với điểm Ielts.
E biết nhiều trường hợp có học bổng đi Mẽo Ielts cũng chỉ tầm 7.5 thôi. Con cháu dâu e hb hơn 6 tỏi Ielts 7.5 luôn.

Tài mới

Xe tăng
1. Là cụ cho xin clip cụ thể như cụ đề cập
2. Cụ không nên nghe mấy bài báo nói nhảm, vì chính họ còn chưa hiểu hai hệ thống dạy và học là khác nhau. Con nhà em 8.0 Ielts đây mà làm bài trên lớp có khi chỉ được 7.2.
Chuyện bình thường cụ ạ, Bản chất bọn tây lông học gì thi nấy còn mình học một đằng thi một nẻo. Con em kiểm tra toán ở trường mà xem lại đề cương ôn tập chả đúng dạng bài nào :D

Mzc

Xe điện
Nhà em có 1 rổ con cháu thi IE. Đứa thấp nhất 7.5, cao nhất 8.5, và em không thấy lạ khi tụi nó đạt kết quả cao. Không hề học tủ hay cần luyện vật vã gì. Đơn giản là chúng nó có nền sẵn, chỉ cần 1 lớp ôn tầm 3, 4 tháng, cô chỉ cho chúng nó thấy yêu cầu của IE và kĩ năng làm bài là xong. Đứa được 9 Nghe, 9 Đọc nó bảo: Mọi người đừng hỏi con kinh nghiệm nữa, con nghe từ bé nên thấy như nghe tiếng Việt thôi. Hè rồi đoàn 20 người nhà em đi Sing, 8 đứa từ 8t đến 17t lần đầu ra nước ngoài, chúng nó lo toàn bộ giao tiếp với hải quan, khách sạn, mua bán..., Anh Ấn Anh Malay...Anh gì gì em cũng thấy tụi nó nói chuyện, buôn bán như ở giữa HN. Chúng ta thừa nhận bọn F1 ở HN được tiếp xúc từ bé nó coi tiếng Anh là chuyện nhỏ chứ đừng nghi ngờ IE ạ. May mắn hay trúng tủ do luyện em nghĩ chỉ lên đc 0.5 so với thực lực.
Cụ nói đúng. 15 năm trước e thi ielts được 7.0 dù kỹ năng nói khá kém, tất nhiên đủ giao tiếp cơ bản. Nhưng viết lách, đọc thì em khá ổn được 7-8 vì em học đh bằng tiếng Anh. Còn cụ nào bảo dùng mẹo mực để thi thì kỳ thi nào cũng thế, nhưng mẹo hay kỹ năng làm bài chỉ giúp mình tối ưu điểm từ 6,5 lên 7 chứ k thể từ 5 lên 7 được, nói thế cho vuông. Nó khác việc học vẹt để thi lý thuyết ô tô.

Dù rằng việc đổ xô đi học ielts thì khá lãng phí nhưng là cách tốt và ngắn để dân VN có thể dùng tiếng Anh một cách ổn. Tất nhiên có những méo mó và biến tướng như chấp nhận 4-5 điểm ielts rồi quy đổi, nhưng những trường đó thì cũng chỉ tuyển đc học sinh vậy thôi. Còn trường top thì ielts 6,5 trở lên là điều kiện cần về ngoại ngữ để học là quá ok, như đi du học rồi. Và cũng tất nhiên tiếng Anh chỉ là 1 trong nhiều công cụ và điều kiện để vào đời. Nhưng biết tiếng Anh là một lợi thế và cơ hội mở rộng tầm mắt cho bất kỳ ai.

Cụ nào kém thì nên học đi, bổ béo vào người chứ k hại đâu.

Mzc

Xe điện
Cụ biết ít thì be bé mồm tí thôi, la làng lên người ta lại biết tỏng cụ là ai.
Bộ dục tuổi gì đòi cấp phép cho nó cấp bằng? Chẳng qua ông tuýt còi để không công nhận chứng chỉ của nó trong phạm vi quản lý của ông thôi. Còn chứng chỉ thi trong giai đoạn đấy vẫn có giá trị toàn cầu, trừ bộ dục VN.
Thế mới hài.
Và lí do chính là ông ra nghị định mà éo có thông tư hướng dẫn, chứ còn chất lượng nó vẫn thế. Nhiều bố chưa từng học tiếng Anh và thi mà chém gió như đúng rồi.