[Funland] Thế này thì căng nhỉ

con dơi 141

Xe điện
Phỏng vấn theo từ ngữ chuyên ngành thì các bạn ấy chưa tốt cũng đúng thôi (VD: Kế toán, nhà máy,..). 8.0 thì vẫn có phần không hiểu được hết chứ.
Giới thiệu bản thân, trình bày vài hiểu biết cơ bản về kinh tế xã hội. Cụ có nghĩ là quá khó không.

con dơi 141

Xe điện
Nếu Ielts cao thì học trên lớp không thể kém được cụ ạ.
Bạn nhà em học ngữ pháp tiếng Anh của cô giáo làng đến hết lớp 9, từ lớp 10 là nghỉ chuyển sang tự học.
Thế quái nào mà đi thi cũng được 7.0, rồi đi dạy ielts cho mấy em cũng được 6.5.
Học cấp 2, cấp 3 toàn được chọn để làm trợ giảng cho giáo viên nước ngoài dạy các bạn trong lớp.
Những bạn thi không vì xét tuyển chỉ thuần túy đánh giá trình độ, kiểu học ở trường rồi đăng ký thi... thì thực chất hơn nhiều.

Matizcoi

Xe cút kít
Con nhà mình học đì đẹt toàn 4.5 với 5. nên ko nằm trong đối tượng này, mãi mới thấy học dốt có tí lợi =))

con dơi 141

Xe điện
Em thấy nhiều cụ có vẻ "dị ứng" với cái chứng chỉ IELTS này nhỉ. Chứng chỉ do tổ chức quốc tế (không phải của VN mình) tổ chức thi và cấp chứng chỉ để xác định trình độ thông thường cho 4 kỹ năng nghe, nói, đọc, viết ngôn ngữ tiếng anh, Đơn vị tổ chức đáp ứng các quy định quốc tế về việc tổ chức thi và cấp chứng chỉ. Phía VN lấy (công nhận) chứng chỉ này để xét tuyển và làm những việc khác (tùy mục đích) là chuyện bình thường. Còn việc nhiều cá nhân, tổ chức (bất hợp pháp) có các hành động tiêu cực xung quanh việc thi cwhnsg chỉ trên là rất rất nhỏ và hành động của họ là bất hợp pháp (tiêu cực hay bất hợp pháp thì ở đâu cũng có mà). Còn chuyện ôn luyện, lò ôn thi ... thì cũng là điều rất bình thường vì đã có THI thì sẽ phải có ôn luyện (môn nào cũng có, thậm chí ngành nghề, công việc mà có THI thì cũng phải có ôn, có luyện), các Trung tâm họ cũng dạy, truyền lại những kinh nghiệm, kỹ năng ... để làm sao thi có kết quả cao.
P/S: Việc phỏng vấn của cụ đối với bạn kia không thể kết luận nhanh thế được cụ ơi, có nhiều yếu tố quyết định đến việc "lắp bắp" như cụ nói trên lắm. Nhìn vấn đề nên nhìn rộng, nhìn đa số, đặt mình vào tình huống, hoàn cảnh, thời điểm....
Em không phải chỉ phỏng vấn 1 bạn. Mỗi năm cũng phỏng vấn dăm chục bạn trong hơn 10 năm nay rồi. Nhiều bạn thật sự ấn tượng vì thấy khả năng ngôn ngữ rất tốt, hơn hẳn mình. Nhưng có nhiều trường hợp làm em thất vọng.
Dĩ nhiên có những bạn giỏi thực sự và rất đáng khâm phục.

Nếu ai đó bảo IELTS không thể bị tiêu cực thì ngay ở Úc còn bị chạy điểm. Với môi trường khôn lỏi như ở VN thì liệu sẽ có không?
báo Úc nói về trình độ tiếng Anh vs IELTS của người Việt:

“Some clients were talking to me and I realised that their English was not that good. I asked some of them and they said that they took the tests in Vietnam and it was easier back there. For example, the IELTS result report showed 7.0 overall but I could guess that their real score cannot be more than 6.0”.

Chỉnh sửa cuối:

tdtd

Xe điện
Ielts học và đăng ký thi ở Thuỵ Khuê hoặc Lê Văn Lương là hàng xịn đó, ko lo. Con mình 7.0 mà đi thi ISEF ở Mỹ thoải mái ( giải 3 kỳ thi). Hiện học trong nuóc nhưng vẫn nghe các bài giảng bằng tiếng Anh trên youtube để bổ sung kiến thức cho các bài tiếng Việt.
Sợ nhất là bằng giả, rồi các trường mắt nhắm mắt mở vẫn công nhận.
Chỗ nào Lê Văn Lương thế cụ?

STElectrics

Xe lăn

Sunny family

Xe đạp
Em không rõ cái làm tròn của

Vâng, mợ cứ cười. Em có thể nhớ sai điểm số làm tròn của nó nhưng đây là câu chuyện thực ạ.
cái đó em ko nắm, nhưng thực tế bên trung tâm ielts của em có 2 anh chị bác sĩ đang phài học ielts 6.5 để đi mỹ làm và tu nghiệp đây ạ. trước đó cũng có BS tốt nghiệp Nga về cũng phải học ielts 7.0 đẻ qua mỹ làm, và hiện tại đã đạt 7.0 và qua mỹ tử tháng 12 vửa rồi ạ

Hasu

Xe tải
Em chưa hiểu những cháu dùng Ielts xét vào Đh năm ngoái giờ xử lý thế nào ạ?
Năm ngoái gần ngày thi tốt nghiệp cũng rầm rộ vấn đề này, BGD đã chấp thuận cho sử dụng rồi mà năm nay lại ầm ỹ. Nếu muốn làm thì làm sớm, cứ để gần ngày thi mới lại loạn hết cả làm các cháu hoang mang.

BỘ GIÁO DỤC VÀ ĐÀO TẠO
CỤC QUẢN LÝ CHẤT LƯỢNG
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 999/QLCL-QLVBCC
V/v sử dụng chứng chỉ để miễn thi bài thi ngoại ngữ trong Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2023

Hà Nội, ngày 15 tháng 6 năm 2023

Kính gửi: Sở Giáo dục và Đào tạo các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương

Tiếp theo Công văn số 889/QLCL-QLVBCC ngày 09 tháng 6 năm 2023 của Cục Quản lý chất lượng về việc hướng dẫn xác minh chứng chỉ năng lực ngoại ngữ của nước ngoài; để bảo đảm quyền lợi chính đáng cho người học trong Kỳ thi tốt nghiệp trung học phổ thông năm 2023, Cục Quản lý chất lượng hướng dẫn bổ sung như sau:

Thí sinh đã đăng ký dự thi Kỳ thi tốt nghiệp trung học phổ thông năm 2023 được sử dụng chứng chỉ năng lực ngoại ngữ của nước ngoài thi và cấp sau ngày 10 tháng 9 năm 2022 để xét miễn thi bài thi ngoại ngữ theo quy định.

Trân trọng./.

Nơi nhận:
- Như trên;
- Bộ trưởng (để báo cáo);
- Thứ trưởng Hoàng Minh Sơn (để báo cáo);
- Thứ trưởng Phạm Ngọc Thưởng (để báo cáo);
- PCT Lê Mỹ Phong;
- Lưu: VT, QLVBCC.

CỤC TRƯỞNG

Huỳnh Văn Chương

nhatthang

Xe tăng
Giờ IELTS thấy nhiều 7.5, 8 hơn hẳn, 7 là mức thấp rồi ấy.
Không biết là do trình tiếng Anh chung nâng lên hay trung tâm luyện đúng dạng đề thi nên điểm cao các cụ nhỉ.
Cụ phát biểu chẳng có cơ sở gì cả. Mời cụ thẩm số liệu: điểm 7 chiếm 14%, 8% chiếm 4% và 8,5 là 1%. điểm 7 chiếm 14% mà cụ gọi là mức thấp thì ????? https://tuoitre.vn/diem-ielts-cua-thi-sinh-viet-nam-ra-sao-so-voi-cac-nuoc-20230907133454482.htm#:~:text=Ban tổ chức IELTS có,7.0 với tỉ lệ 14%.

Chỉnh sửa cuối:

nowhereland

Xe điện
Cụ phát biểu chẳng có cơ sở gì cả. Mời cụ thẩm số liệu: mức 7% chiếm 14%, 8% chiếm 4% và 8,5 là 1%. điểm 7 chiếm 14% mà cụ gọi là mức thấp thì ????? https://tuoitre.vn/diem-ielts-cua-thi-sinh-viet-nam-ra-sao-so-voi-cac-nuoc-20230907133454482.htm#:~:text=Ban tổ chức IELTS có,7.0 với tỉ lệ 14%.
Với nhiều cụ đang tranh luận ở đây thì độ khó IE còn thua xa trình dộ A, B, C các cụ ấy học ngày xưa ấy chứ:))

matizvan2009

Xe ba gác
Có đòi tiền được như đòi tiền xác khỉ không nhỉ

nhatthang

Xe tăng
Với nhiều cụ đang tranh luận ở đây thì độ khó IE còn thua xa trình dộ A, B, C các cụ ấy học ngày xưa ấy chứ:))
Vâng cụ. Trong các thớt kiểu như thế này bao giờ cũng có 2 dạng ý kiến (chiếm phần chủ đạo): học giỏi tiếng Anh cũng chẳng để làm gì (cùng lắm là làm thằng phiên dịch, sắp tới có máy dịch tự động); quan trọng là phải giỏi chuyên môn. Luồng ý kiến thứ 2: học tiếng anh dễ như ăn kẹo, con cháu nhà em chẳng học gì cũng đạt 7-8 IELTS, 7-8 IELTS bây giờ là phổ biến. Nhưng lại nhưng thực tế thì ......Đúng là toàn chém lấy được

Ha Kim Tan

Xe tải
Website
bookingad.vn
Luyện IELTS cũng có lớp dạy mẹo như thi bằng lái, nhưng họ tổ chức thi nghiêm túc, uy tín được thừa nhận của cộng đồng

Son23

Xe tải
Làm gì có đứa nào ko học mà đc 7, 8 IE. Vấn đề là cách học. Có nền sẵn, sử dụng đã tương đối nhuần nhuyễn, ôn 1 khóa thì 7 trở lên là chuyện hết sức bình thường.

Mzc

Xì hơi lốp
Vâng cụ. Trong các thớt kiểu như thế này bao giờ cũng có 2 dạng ý kiến (chiếm phần chủ đạo): học giỏi tiếng Anh cũng chẳng để làm gì (cùng lắm là làm thằng phiên dịch, sắp tới có máy dịch tự động); quan trọng là phải giỏi chuyên môn. Luồng ý kiến thứ 2: học tiếng anh dễ như ăn kẹo, con cháu nhà em chẳng học gì cũng đạt 7-8 IELTS, 7-8 IELTS bây giờ là phổ biến. Nhưng lại nhưng thực tế thì ......Đúng là toàn chém lấy được
Em đề nghị các cụ muốn thảo luận về IELTS thì phải trưng bằng IELTS 6.0 trở lên của mình hoặc con ruột, thế thì lời nói mới có tí giá trị haha. Có cụ đưa phổ điểm rồi đấy, các bố toàn lấy vài trường hợp rồi chém gió. Lại còn có ông ngồi phỏng vấn sv ra trường 8.0 bảo k giới thiệu nổi bản thân với giao tiếp cơ bản. Em đọc mà phì cười.

Mzc

Xì hơi lốp
Làm gì có đứa nào ko học mà đc 7, 8 IE. Vấn đề là cách học. Có nền sẵn, sử dụng đã tương đối nhuần nhuyễn, ôn 1 khóa thì 7 trở lên là chuyện hết sức bình thường.
Vấn đề cái nền đó xây nhanh cũng phải 3 năm, trừ siêu nhân với siêu tập trung. Còn đa phần đội điểm cao là học từ 4 tuổi ấy :)), mưa dầm thấm lâu. Con em 6 tuổi học dốt mà cũng đọc được những mẩu chuyện nho nhỏ rồi.

Son23

Xe tải
Vấn đề cái nền đó xây nhanh cũng phải 3 năm, trừ siêu nhân với siêu tập trung. Còn đa phần đội điểm cao là học từ 4 tuổi ấy :)), mưa dầm thấm lâu. Con em 6 tuổi học dốt mà cũng đọc được những mẩu chuyện nho nhỏ rồi.
Vâng nhưng phải nói thêm, từ Học ở đây hiểu theo nghĩa rộng. Học ko phải là lôi con đến trường lớp. Học là tạo môi trường từ nhỏ cho con ngay tại nhà. Xưa bên box Giáo dục của WTT đã có quá nhiều nhóm hội trao đổi phương pháp và lứa f1 thành công trong TA cũng như học hành nói chung rất rất nhiều. Em dám tuyên bố nhà em ko đi học thêm đến tận lúc cần thi 1 cái gì đó, chứ chả bao giờ nói không học. Từ 4t cho cày phim Disney tiếng A toàn bộ, băng đĩa bài hát tiếng Anh cứ vang nhà lúc con tắm, con chơi..., từ lớp 1 túc tắc cho làm 1 bộ lấy xương sống như kiểu Family and Friends, mở rộng dần các bộ sách truyện đọc hiểu hợp lứa tuổi. Sách văn học, khoa học, các phần mềm ...bằng TA giờ nhập VN cực nhiều, nội dung hay. Ai bảo học TA chỉ là học ngôn ngữ tức là chưa bao giờ biết học TA. Em thấy tiếc nếu các con không được tiếp cận đúng phương pháp từ nhỏ. Đoàn đội nhà em c3 đều dừng TA vì đều đủ từ 7 chấm, chuyển học ngôn ngữ 2. Con em kém nhất vì hết c3 mới le ve được vài từ tiếng Trung.

nowhereland

Xe điện
Cái nền đấy từ 3 đến 10 năm tùy dối tượng, số tiền chi phí cũng từ tiền trăm đến tiền tỷ cũng tùy đối tượng tùy nơi học. Ví dụ rẻ như Apolo cũng vài ba triệu/tháng, cao hơn thì ILA, GNL chắc gấp đôi, cao nữa thì BC hay các trường quốc tế thì còn gấp nhiều lần. Mà vẫn phải cầy thật lục chứ chẳng ai học thay được.

Tất nhiên là trừ những trường hợp đặc biệt hay siêu nhân.

Son23

Xe tải
Cái nền đấy từ 3 đến 10 năm tùy dối tượng, số tiền chi phí cũng từ tiền trăm đến tiền tỷ cũng tùy đối tượng tùy nơi học. Ví dụ rẻ như Apolo cũng vài ba triệu/tháng, cao hơn thì ILA, GNL chắc gấp đôi, cao nữa thì BC hay các trường quốc tế thì còn gấp nhiều lần. Mà vẫn phải cầy thật lục chứ chẳng ai học thay được.

Tất nhiên là trừ những trường hợp đặc biệt hay siêu nhân.
Không cần siêu nhân đâu cụ ơi. Không cần đến bất cứ trung tâm to nào. Tiền tốn nhất là tiền mua sách và phần mềm. Và nhất thiết phải có 1 người kiên trì tạo môi trường cho con như em nói ở trên. Nhóm bạn bè em áp dụng tương tự, đều thành công.