[Funland] Thị trường đang xấu, có nên Khởi nghiệp vào thời điểm này không?

Tomy Trọc

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Kỳ công thế.
Khú khú.
Có vốn, chịu đc lỗ.
Có kế hoạch định kd.
Có cơ sở sẵn.
Có nhân lực sẵn.
Có nguồn cấp sơn.
Có thể mở đc nhà máy.
Ơ thế mở thớt do rảnh.
Em đã khởi nghiệp được 3 năm gần 4 năm.
Có vốn, chịu đc lỗ. 😭😭😭 Vẫn đang cố chịu, không rõ chịu tới bao giờ.
Có kế hoạch định kd. 🥰🥰🥰 Có và vẫn đang làm.
Có cơ sở sẵn. 😭😭😭 ...
Có nhân lực sẵn. 🤩🤩🤩 Em đã giải quyết được.
Có nguồn cấp sơn. 🥰🥰🥰 Em đã có nguồn
Có thể mở đc nhà máy. 😗😗😗 Uớc mơ ạ.
Em thấy khá chênh vênh ... Cụ có tư vấn thêm cho em không ạ?

Tomy Trọc

Xe tăng
Dạ, cảm ơn cụ.
Cụ có thời gian, em với cụ cafe là có nhiều món để làm cùng trong mảng sửa chữa nhà dân dụng, thế mạnh của em ở cái khác, nhưng trên này em không tiện nói.
Vâng ạ. Em cũng đang cần thêm nhiều cơ hội cụ ah

Tomy Trọc

Xe tăng
Trong kinh doanh, cái khó nhất là xác đinh tệp khách hàng mà cụ. :) Mà xác định đúng khách hàng mục tiêu, mới có được đầu ra.
Năm 2015, em khởi nghiệp, bù lỗ mất mấy năm, đến 2018 mới chính thức hòa vốn và có lãi ở một ngành hàng.
Mọi thứ đều làm được, khi có đủ kinh nghiệm.
Em cũng đang bù lỗ 3 năm nay cụ ah. Hy vọng sẽ được giống cụ, về điểm hoà vốn nhanh

Batman

Xe điện
Người OF
Em cũng đang bù lỗ 3 năm nay cụ ah. Hy vọng sẽ được giống cụ, về điểm hoà vốn nhanh
Khách quan mà nói, nghề của cụ nếu triển khai bài bản thì vẫn ổn mà.
Giờ cụ cứ phát triển dần đi, em thấy tệp khách hàng bên em bắt đầu có kế hoạch sửa chữa và hoàn thiện nhà rồi đấy, nó không nhiều như các năm, nhưng có việc đã là một tín hiệu tốt rồi.
À, món của cụ thì em thấy, cần tay thiết kế thạo việc thì khả quan hơn. Nếu yếu về khâu này, thì tiếp cận khách hàng sẽ ít hơn, vì gần như thiết kế họ sẽ nhận được việc thi công hoặc giới thiệu đơn vị thi công cho chủ nhà.

Tomy Trọc

Xe tăng
Khách quan mà nói, nghề của cụ nếu triển khai bài bản thì vẫn ổn mà.
Giờ cụ cứ phát triển dần đi, em thấy tệp khách hàng bên em bắt đầu có kế hoạch sửa chữa và hoàn thiện nhà rồi đấy, nó không nhiều như các năm, nhưng có việc đã là một tín hiệu tốt rồi.
À, món của cụ thì em thấy, cần tay thiết kế thạo việc thì khả quan hơn. Nếu yếu về khâu này, thì tiếp cận khách hàng sẽ ít hơn, vì gần như thiết kế họ sẽ nhận được việc thi công hoặc giới thiệu đơn vị thi công cho chủ nhà.
Dạ. Em cũng có kết hợp với 1 vài anh em thiết kế. Nhưng chưa ra nhiều việc. Việc em chủ yếu đến từ quảng cáo là chính

Batman

Xe điện
Người OF
Dạ. Em cũng có kết hợp với 1 vài anh em thiết kế. Nhưng chưa ra nhiều việc. Việc em chủ yếu đến từ quảng cáo là chính
Chắc cụ cũng đánh giá được hiệu quả trong việc triển khai trong thời gian rồi, nên em nghĩ cũng không cần trao đổi nhiều.
Đến khi cụ có khách giới thiệu khách, hoặc khách đến từ nguồn quảng cáo thì cụ phải có thiết kế riêng của mình, công việc cụ mới kiểm soát được.
Việc kết hợp cũng là một cách làm, nếu chi phí trả họ tương đương với chi phí qc thì ok, vượt qua chi phí qc thì cụ phải tự thuê người làm (thiết kế).

Tomy Trọc

Xe tăng
Chắc cụ cũng đánh giá được hiệu quả trong việc triển khai trong thời gian rồi, nên em nghĩ cũng không cần trao đổi nhiều.
Đến khi cụ có khách giới thiệu khách, hoặc khách đến từ nguồn quảng cáo thì cụ phải có thiết kế riêng của mình, công việc cụ mới kiểm soát được.
Việc kết hợp cũng là một cách làm, nếu chi phí trả họ tương đương với chi phí qc thì ok, vượt qua chi phí qc thì cụ phải tự thuê người làm (thiết kế).
Vâng. Em cũng đang cân đối. Hiện giờ em đang làm cải tạo nhà cơ bản, hướng đến khách hàng tầm trung chưa hướng đến khách hàng cao cấp (nói thẳng là không đủ lực vốn theo). Như các khách hàng tầm trung cải tạo tầm dưới 1 tỷ thì lợi nhuận cũng rơi vào 8-12% nên em vẫn đang hợp tác với bên thiết kế. Và đúng là chi phí thiết kế đang cao hơn thật cụ ạ

Batman

Xe điện
Người OF
Vâng. Em cũng đang cân đối. Hiện giờ em đang làm cải tạo nhà cơ bản, hướng đến khách hàng tầm trung chưa hướng đến khách hàng cao cấp (nói thẳng là không đủ lực vốn theo). Như các khách hàng tầm trung cải tạo tầm dưới 1 tỷ thì lợi nhuận cũng rơi vào 8-12% nên em vẫn đang hợp tác với bên thiết kế. Và đúng là chi phí thiết kế đang cao hơn thật cụ ạ
Vâng Cụ, nghiên cứu dần để có bước đi phù hợp và có sự thay đổi để có thể phục vụ khác cao cấp. Khách hàng hoàn thiện ở mức trung bình - khá thì cũng vấp phải sự cạnh tranh khá gay gắt, lên khúc cao hơn thì dễ thở hơn, nhưng lại cần vốn lớn, uy tín trong nghề lớn.
Quan trọng nhất là vẫn phải do cụ có dám làm không thôi, chứ vốn, nhiều khi không phải là yếu tố chính.

Lạc Lạc 2008

Xì hơi lốp
Có chú làm ưuan có gan làm giàu. Mij ngườu khó khăn, kte suy thoái, đi tìm cái hướng khởi nghiệp độc lạ giải quyết nhg vấn đềphast sinh do suy thoái:))

Batman

Xe điện
Người OF
Có chú làm ưuan có gan làm giàu. Mij ngườu khó khăn, kte suy thoái, đi tìm cái hướng khởi nghiệp độc lạ giải quyết nhg vấn đềphast sinh do suy thoái:))
Giải quyết được vấn đề này xong thì dn trụ được đến kỳ suy thoái tới. ;))

nhatlongcamera2

Xe tăng
thực ra với nội lực của mỗi người, sẽ có những phương án kinh doanh khác nhau, nên đôi khi cả 1 doanh nghiệp cỡ nhỏ vài chục nhân sự chưa chắc kiếm được bằng 1 ông làm solo.
Em ví dụ luôn
Với 200tr trong tay
ông đi mua ô tô trả góp chạy grab/be/vin..... vừa cày vừa trả ngân hàng được vài năm có khi bết bát quá bán cả xe
ông gen z mở quán cafe đc vài tháng mất sạch cả vốn
mợ sgm bỏ 2tr ra mua bộ livestream, tầm 10-20tr tiền hàng, cất két 170, kiếm ngon 30-50tr/ tháng
ông thì mở cty, mở xưởng, mở shop abc xyz nguồn hàng thì đầy nhưng mở ra éo có khách và thế là gồng lỗ vài tháng rồi cũng hẹo
ông thì đầu tư vào hình ảnh bản thân ( hay còn gọi là phông bạt) đi chạy cò bđs, cò ô tô... tháng kiếm vài chục

Batman

Xe điện
Người OF
Nay người bên em cũng mở thêm được 1 đại lý cấp 2 ở tỉnh, bạn khách ở tỉnh vừa gọi cho em để xác nhận là nội dung đã được chốt cùng người bên em.
Mỗi tháng chỉ cần thêm 1 chút doanh thu, cho dù lợi nhuận không nhiều, nhưng có người sẵn sàng bán hàng cho mình cũng là tín hiệu tích cực.

duyanhkaka

Xe hơi
Website
otodien.pro
Cứ đi từng bước một kiểu gì chả về đích,lo gì,liều thôi cụ chủ

canavaro88

Xe tải
Cứ việc mà mình yêu thích thì làm Cụ ạ.
Thuận lợi mình làm mạnh, mà chưa thuận thì mình làm nhỏ nhỏ tích lũy kinh nghiệm. Khởi nghiệp mà đợi dễ nguôi điện rồi chán lắm. Rồi biết kinh tế năm sau, 3 năm sau thế nào mà đợi. Nhiều mảng trong dịch lại kiếm ăn tốt, nhiều việc khủng hoảng kinh tế lại là thuận lợi.
Cứ tính toán thật kỹ rồi làm. Chúc Cụ vạn sự như ý.

Batman

Xe điện
Người OF
Cứ đi từng bước một kiểu gì chả về đích,lo gì,liều thôi cụ chủ
Cứ việc mà mình yêu thích thì làm Cụ ạ.
Thuận lợi mình làm mạnh, mà chưa thuận thì mình làm nhỏ nhỏ tích lũy kinh nghiệm. Khởi nghiệp mà đợi dễ nguôi điện rồi chán lắm. Rồi biết kinh tế năm sau, 3 năm sau thế nào mà đợi. Nhiều mảng trong dịch lại kiếm ăn tốt, nhiều việc khủng hoảng kinh tế lại là thuận lợi.
Cứ tính toán thật kỹ rồi làm. Chúc Cụ vạn sự như ý.
Em vừa tiếp đội supplier của Singapore về, mùa này nghe vẻ tụi nó rảnh, từ tháng 3 đến giờ sang VN gặp khách hàng suốt. Rất mệt vì phải làm việc với cường độ cao, nhưng ít ra, có làm mới ra việc.
Giờ không làm thì 3 năm nữa dễ gì có việc để làm nhỉ Cụ.
Khủng hoảng kinh tế kỳ này khác hẳn với khủng hoảng kinh tế thời kỳ 2008-2012, em thấy, kỳ này làm thì có lãi, không làm thì không có cơ hội để làm tiếp.

Batman

Xe điện
Người OF
Nay là ngày nghỉ, em có thể mời các cụ/mợ cafe tại Nhất Long, kđt Pháp Vân.
Tầm 15h00 em ngồi ạ.

Lạc Lạc 2008

Xì hơi lốp
Thị trường thì đang xấu, mà nhu cầu tiêu tiền của em thì càng ngày càng lớn, nên em nghiên cứu "khởi nghiệp".
Nói khởi nghiệp cho vui vậy thôi, nhưng bản chất là mở mới một đại lý kinh doanh sơn nước hự. Vốn và con người thì sẵn rồi, nhưng cái khó nhất là mở thị trường.
Em lo quá, mấy tuần nghiên cứu mà chưa dám triển khai, không biết ngành xây dựng giờ đang trong giai đoạn nào rồi. :(
Batmsn còn lo lắng như nài thì thử hỏi ai đi cứu Thế giới vậy hử? Kkkk

Batman

Xe điện
Người OF
Trước em hay ngồi đó,nay đang ctac sài gòn ạ,hẹn cụ hôm khác!
Dạ, cụ công tác về thì cứ p/m cho em, thường cuối tuần, em dành hẳn 1 buổi để xả xì troét ợ.
Batmsn còn lo lắng như nài thì thử hỏi ai đi cứu Thế giới vậy hử? Kkkk
Batman trên of nó khác cụ ạ, hàng fake. Em thần tượng tay Thor cơ, nhưng mà có một lý do mà em phải lấy bằng được cái nick này, ke ke. :D

OUMOUM

Xe đạp
Thị trường thì đang xấu, mà nhu cầu tiêu tiền của em thì càng ngày càng lớn, nên em nghiên cứu "khởi nghiệp".
Nói khởi nghiệp cho vui vậy thôi, nhưng bản chất là mở mới một đại lý kinh doanh sơn nước hự. Vốn và con người thì sẵn rồi, nhưng cái khó nhất là mở thị trường.
Em lo quá, mấy tuần nghiên cứu mà chưa dám triển khai, không biết ngành xây dựng giờ đang trong giai đoạn nào rồi. :(
"Khởi nghiệp" không liên quan tới thị trường mà lq tới sáng tạo và kế hoạch, định hướng.

Thị trường có hoàn toàn sụp đổ kiểu qlnn thì người ta vẫn phải ăn, phải đi lại, phải hít thở...

Một ông vua đã từng đánh thuế gián tiếp vào không khí khi giới hạn cửa sổ được phép mở đó thôi.