[Funland] Thi vào cấp 3 & ĐH (2024) cho các con 2006

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
newmanhn nếu muốn học song bằng tại USTH thì phải xét tuyển bằng thi năng lực cụ ah. Em cũng khoái vụ song bằng, nhưng F1 nhà e mấy môn tự nhiên như Lý, Hóa ko tốt lắm. Mặt khác, e cũng băn khoăn vụ tiếng Pháp 9nhuw e gai e học SPNN tiếng Pháp năm 1998 ra trường, rồi học cao học tiếng Pháp, cuối cùng vẫn phải học lại tiếng Anh để đi giảng)
Bên FPT có học ngoại ngữ 2 là tiếng Nhật, có vẻ ổn hơn với F1 nhà cụ. F1 nhà e thì mới chỉ có nhõn tiếng Anh.
Em băn khoăn về chất lượng đào tạo, khả năng có được việc làm sau khi ra trường giữa hai trường thế nào. Em cũng thấy nhiều người nói trường FPT vào dễ, ra khó.
Đúng là F1 nhà em mà học FPT thì thoát được cả tiếng Anh và tiếng Nhật, cũng đỡ vất vả.
Em chỉ lo chúng nó định hướng nghề nghiệp không tốt thì khó tốt nghiệp và theo ngành IT lâu dài. Hiện tại em đang cho nó học thử lập trình xem có hợp với ngành học không trước khi đăng ký tuyển sinh. Ngành IT sau này thì cũng tự học là chính, có đam mê và chịu khó thì sẽ học được. Em chỉ lo nó chọn nhầm ngành thì bó tay.
Chất lượng đào tạo 2 trường nếu ngành IT nói riêng thì chắc không hơn kém nhau nhiều, ngành khác thì em không nói.

latdat

Xe buýt
Đúng là F1 nhà em mà học FPT thì thoát được cả tiếng Anh và tiếng Nhật, cũng đỡ vất vả.
Em chỉ lo chúng nó định hướng nghề nghiệp không tốt thì khó tốt nghiệp và theo ngành IT lâu dài. Hiện tại em đang cho nó học thử lập trình xem có hợp với ngành học không trước khi đăng ký tuyển sinh. Ngành IT sau này thì cũng tự học là chính, có đam mê và chịu khó thì sẽ học được. Em chỉ lo nó chọn nhầm ngành thì bó tay.
Chất lượng đào tạo 2 trường nếu ngành IT nói riêng thì chắc không hơn kém nhau nhiều, ngành khác thì em không nói.
Em cũng tâm tư giống cụ. Ko phải dân trong ngành nên kho biết, nhưng nhiều cụ nói tuổi đời dân IT ngắn, nên việc chon theo ngành này phải cân nhắc cẩn thận, chứ tầm 40 tuổi mà thất nghiệp thì cũng mệt mỏi.

newmanhn

Xe điện
Website
Em cũng tâm tư giống cụ. Ko phải dân trong ngành nên kho biết, nhưng nhiều cụ nói tuổi đời dân IT ngắn, nên việc chon theo ngành này phải cân nhắc cẩn thận, chứ tầm 40 tuổi mà thất nghiệp thì cũng mệt mỏi.
Em không hiểu sao F1 lại chọn ngành IT vì thực tế nó không biết tí gì về IT. Môn tin học 3 năm lớp 10, 11, 12 gần như bị trường tư con em bỏ luôn, chỉ học một ít tin học văn phòng. Em rất nghi ngờ về chọn ngành IT của F1, có lẽ do thích chơi game. Thế cho nên em thuê gia sư IT dạy nhập môn lập trình, em muốn nó thấy khó rồi chọn ngành khác... không biết kết quả thế nào. Sắp phải đăng ký ngành học mà mông lung quá.

Smile1102

Xe container
Làm IT mệt hơn rất nhiều các ngành khác, kiến thức đòi hỏi cập nhật liên tục và ngày càng nhanh.
Nên cháu nào lười, sợ học thì khó phát triển đc. Tuy nhiên cũng có một số phần như Testing (làm manual testing, còn automated testing thì cũng ko dễ) thì có vẻ đỡ hơn tuy nhiên lương lại ko cao lắm.

trungduong2211

Xe điện
Toán, lý CNN không thể so với KHTN, CSP cụ. Bản chất đầu vào CNN điểm Toán không cao. Thì đầu ra k thể cao được. Vậy nên chương trình toán, lý học khó với các bạn học NN là chuyện đương nhiên. Nó cũng giống các bạn học KHTN kêu môn văn quàng quạc. :D
E trong đầu cũng hình dung như cụ nói, nhưng các con trường chuyên nó chơi với nhau, hỏi bài nhau thì nhận được phản hồi từ các bạn bên KHTN là toán CNN sao khó như bên đó thế. Tất nhiên e nghĩ chắc là phần cơ bản phổ thông thôi, chứ k so với mức độ các bạn đội tuyển hsg được.

sinichit52

Xe container
Cảm ơn cụ.
Để em lại tìm tiếp xem còn trường nào hợp lý hơn không.
Nếu F1.2 không ngại học xa thì cụ nghiên cứu thêm ĐH Việt Đức, nhưng lại phải học thêm tiếng Đức. Em thấy khoa CNTT trường này khá ổn, ra song bằng Đức(FH Frankfurt) - Việt ( VGU).

newmanhn

Xe điện
Website
Nếu F1.2 không ngại học xa thì cụ nghiên cứu thêm ĐH Việt Đức, nhưng lại phải học thêm tiếng Đức. Em thấy khoa CNTT trường này khá ổn, ra song bằng Đức(FH Frankfurt) - Việt ( VGU).
Ngoại ngữ thì F1 nhà em học nhanh và tốt, không đáng ngại. F1 nhà em lên FPT Hòa lạc nó còn đang ngại cụ ạ, chỉ muốn học gần nhà.
Mấy trường khác em định chọn là Đại học Việt Nhật (VJU), Phenikaa hoặc mấy trường liên kết (Greenweek, Swinburne, UWE Briston...). Không biết mấy trường trên có ổn không?

sinichit52

Xe container
Ngoại ngữ thì F1 nhà em học nhanh và tốt, không đáng ngại. F1 nhà em lên FPT Hòa lạc nó còn đang ngại cụ ạ, chỉ muốn học gần nhà.
Mấy trường khác em định chọn là Đại học Việt Nhật (VJU), Phenikaa hoặc mấy trường liên kết (Greenweek, Swinburne, UWE Briston...). Không biết mấy trường trên có ổn không?
Trong mấy trường cụ nêu em chỉ biết mỗi Phennikaa, bạn F1 em bảo học khá ổn.

latdat

Xe buýt
Cụ ngâm cứu chương trình liên kết của Đại học BKHN với ĐH Troy của Mỹ ngành KHMT xem thế nào. E cũng đang nghiên cứu, nhưng đề án TS năm nay chưa có. Theo như năm ngoái thì tuyển bằng điểm thi TN và 1 số hình thức khác. Ra trường cấp bằng ĐH Troy.
Một số lựa chọn của e cho F1: FPT, USTH, BK-TROY

buicongchuc

Xì hơi lốp
Nhà em cũng có con Bính Tuất, em vào hóng kinh nghiệm các cụ mợ.

gadi2banh

Xe điện
chuyên giờ giỏi đều và năng động cụ à. Xđ thi chuyên là phải xđ môn điều kiện 27 điểm 3 môn. Còn thêm môn chuyên nữa. chưa kể vào cấp 3 tỷ lệ các cháu có iels rồi chúng nó học SAT điểm cao vật cụ ơi. Tất nhiên cũng có một số bạn học ko được như một số bạn top đầu của trường công top đầu. Nhưng phần đa là vượt trội đó vì thì vào chuyên cấp 3 phải học đều, lệch dễ tạch lắm. Trong khi đó môn chuyên lại rất khó, nhiều cháu điểm thi vào 10 là 9,10 mà thì môn đó chuyên đc 3,4
Nếu so thì cũng khó cụ nhỉ, nhưng xét trên góc độ bình quân thì đầu vào họ chọn tốt rồi, thì đầu ra mặt bằng chung khá hơn là khả dĩ. Có vài trường hợp các cháu học công lập (không thi chuyên, hoặc các cháu tự giác bứt phá ở cấp 3) thì vẫn có kết quả rất tốt

butchidentrang

Xe hơi
Mấy môn tự nhiên của CNN sao mà so sánh với chuyên KHTN, CSP được nhưng cơ bản tất cả các môn của nó đều học nặng hơn so với nhiều trường công khác nên hs trường này có thể thi nhiều khối ngoài D, thời em thì nhiều đứa thi khối A lắm khối B cũng có. Nói chung bọn học ở đây chủ yếu thi các trường top hoặc xin được học bổng nữa, cơ bản hs cũng xuất phát điểm con nhà có đk hoặc bố mẹ có trình độ là chính

xebabanh123

Xe máy
Nhóc F1 đầu nhà em đang chết dở bên Đức, nên nhóc sau có vẻ sợ đi nước ngoài rồi :)) .
Nhóc sau này học không được tốt lắm nên em cũng muốn tìm trường nào vừa sức, học chắc chắn ra được trường :).
Cụ có thể chia sẻ thêm thông tin về F1 đầu nhà cụ bên Đức được ko ạ. Bạn nhà em cũng đang có ý định sang mà em cũng thấy hơi lăn tăn. Cảm ơn cụ.

newmanhn

Xe điện
Website
Cụ có thể chia sẻ thêm thông tin về F1 đầu nhà cụ bên Đức được ko ạ. Bạn nhà em cũng đang có ý định sang mà em cũng thấy hơi lăn tăn. Cảm ơn cụ.
Cũng không có gì nhiều đâu cụ.
Sang Đức học thì em có một số lưu ý thế này:
- Phải học giỏi. Tạm so sánh thì lấy các bạn trường chuyên làm chuẩn, hoặc giỏi ngang các bạn trường chuyên (các bạn trường thường cũng nhiều bạn rất giỏi).
- Có tính tự lập cao, mục tiêu rõ ràng, không sa đà vào chơi game, đi làm kiếm tiền, ăn chơi nhảy múa.
- Thời gian học đa số bị kéo dài, tối thiểu 5-7 năm mới tốt nghiệp cử nhân, thêm 2-3 năm nữa cho master mới có thể đi làm.
- Tỉ lệ học lấy được bằng chỉ khoảng 30%-35%, số còn lại thì chuyển sang học nghề, lấy chồng quốc tịch Đức (nếu là con gái) và về nước.
- Học khối kinh tế thì dễ thở hơn 1 chút với khối STEM.
- Thời gian học kéo dài nên cũng không rẻ hơn đi du học các nước nói tiếng Anh. Nếu không kiếm được cái bằng nữa thì coi như thất bại toàn tập.
- Nếu không tự tin thì nên đi học Master ở Đức, cái này an toàn và cũng tốt vì có học Đại học ở Đức thì vẫn phải học xong master mới đi làm được (đa số các nghành nghề).
- Học bằng tiếng Anh dễ thở hơn học bằng tiếng Đức (hệ master).

F1 nhà em đang đánh vật ở bên đấy, cũng chưa dám chắc bao giờ có bằng :)) .

Chỉnh sửa cuối:

xebabanh123

Xe máy
Cũng không có gì nhiều đâu cụ.
Sang Đức học thì em có một số lưu ý thế này:
- Phải học giỏi. Tạm so sánh thì lấy các bạn trường chuyên làm chuẩn, hoặc giỏi ngang các bạn trường chuyên (các bạn trường thường cũng nhiều bạn rất giỏi).
- Có tính tự lập cao, mục tiêu rõ ràng, không sa đà vào chơi game, đi làm kiếm tiền, ăn chơi nhảy múa.
- Thời gian học đa số bị kéo dài, tối thiểu 5-7 năm mới tốt nghiệp cử nhân, thêm 2-3 năm nữa cho master mới có thể đi làm.
- Tỉ lệ học lấy được bằng chỉ khoảng 30%-35%, số còn lại thì chuyển sang học nghề, lấy chồng quốc tịch Đức (nếu là con gái) và về nước.
- Học khối kinh tế thì dễ thở hơn 1 chút với khối STEM.
- Thời gian học kéo dài nên cũng không rẻ hơn đi du học các nước nói tiếng Anh. Nếu không kiếm được cái bằng nữa thì coi như thất bại toàn tập.
- Nếu không tự tin thì nên đi học Master ở Đức, cái này an toàn và cũng tốt vì học ở Đức thì vẫn phải học xong master mới đi làm được (đa số các nghành nghề).
- Học bằng tiếng Anh dễ thở hơn học bằng tiếng Đức (hệ master).

F1 nhà em đang đánh vật ở bên đấy, cũng chưa dám chắc bao giờ có bằng :)) .
Cảm ơn cụ nhiều vì thông tin rất cụ thể ạ.

safenoodles

Xe cút kít

Mít tố nữ

Xe tăng
Em quan tâm tới nghành quản lý công nghiệp của đại học bách khoa, không biết cơ hội việc làm sau khi ra trường thế nào? Có cụ mợ nào biết cho em chút thông tin với ạ.

butchidentrang

Xe hơi
Em quan tâm tới nghành quản lý công nghiệp của đại học bách khoa, không biết cơ hội việc làm sau khi ra trường thế nào? Có cụ mợ nào biết cho em chút thông tin với ạ.
Theo em tìm hiểu thì ngành này là kết hợp giữa kinh tế + kỹ thuật, con gái học thì hơi vất vì thường liên quan tới bên sản xuất nhà máy kcn. Ngành này cũng rất rộng kiểu qtkd