[Funland] Thi vào cấp 3 & ĐH (2024) cho các con 2006

Hoàng_Phú Thọ

Xe container

7h sáng nay tại ĐHQG HN đây ạ. Phụ huynh đứng chờ các con thi ĐGNL.
F1 bé nhà em chiều mai mới vào ca.
Em thả cho tự đi cả hôm trước ĐGTD và hôm nay, nhảy xe ca xuống HN, cần vào đâu thì đặt taxi SM

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Vâng cụ nói là không có tiền mua bộ đề thì còn nghe được
Vì em ở HN cũng phải mượn lại của một anh đã thi năm trước, mua đủ bộ đề và bộ giải là một số tiền lớn với một gia đình CNVC
Lúc đó là không có thông tin cụ ạ ! Chẳng biết hỏi ai/ ai đi trước đâu mà bảo lại. Những năm đó cả huyện em chỉ có ~ 10 người đỗ ĐH, mấy ông Ban tuyển sinh huyện nhớ gần hết tên đứa nào nhà ở xã nào.

sinichit52

Xe container
Ngành này học phí cao nhất trường, không biết học xong thế nào, nghe cũng khá mới mẻ.
Ngành này không mới đâu cụ. Em đánh giá tính thực chiến th8f USTH ăn đứt HUST đấy ạ. Nhất là bây giờ USTH có chươngtrình đào tạo B1, B2 luôn. Học thêm 1 năm nữa mà chư s vụ và lương khác hẳn luôn.

conco1978

Xe tăng
Cụ đúng, nhưng năm 1992 em ở trên bản thì không được tiếp cận, thầy cô toàn đi cấy lúa cải thiện/ có ai dạy thêm học thêm đâu. Từ nhà em lúc đó muốn nhìn thấy ô tô trên đường phải đi qua 2 con sông ạ ! Xuống trường ĐH ôn thi cấp tốc có thằng học cùng ở HN thầy viết đề lên bảng nó đọc luôn câu số n đề số m mà choáng !
Sách thì sau này em mua và vẫn giữ làm kỷ niệm, dù bọn trẻ con không dùng đến nữa !
Đề thi giờ dễ hơn rất nhiều so với bộ đề này, em cũng vẫn còn bộ này của ông anh trai cho lại năm 1991, giờ học sinh mà làm bộ đề này thì kiến thức cao quá so với đề thi tốt nghiệp, tuy nhiên 1 số bài phải luyện thêm như số phức, giai thừa,...

Prodin

Xe tăng
Website
v-point.vn
Em bảo F1 dự tuyển USTH mà nó từ chối. Cứ cố thi Bk.

DCMAD

Xe đạp
Vậy là thiên về cơ điện trên hệ thống rôi cụ nhỉ. Học lập trình, toán lý nặng lắm. Chúc F1 nhà cụ sau này học hành suôn sẻ
Vâng thanks cụ ! e bảo nó cố mà học lấy cái nghề Kỹ thuật, chứ học Kinh tế kinh teo giờ ra bán hàng online với làm Shipper nhiều quá nhìn mà ái ngại.

Politeboy

Xe buýt
Lúc đó là không có thông tin cụ ạ ! Chẳng biết hỏi ai/ ai đi trước đâu mà bảo lại. Những năm đó cả huyện em chỉ có ~ 10 người đỗ ĐH, mấy ông Ban tuyển sinh huyện nhớ gần hết tên đứa nào nhà ở xã nào.
Vâng đồng cảm với cụ
Bây giờ "thi đỗ đại học" với "tốt nghiệp đại học" là hai khái niệm FAKE so với thời anh em mình ngày xưa
Cả 1 trường cấp 3 có 1 lớp chọn, mà cũng chỉ đỗ năm đầu 2/3
10 lớp thường thì lác đác 1-2 đứa đỗ, có lớp ko có đứa nào
Nên bây giờ cầm tấm bằng ĐH đi xin vc bị trả lương ko bằng Oshin nghe cay đắng cho giáo dục đào tạo nước nhà quá.

tientung000

Xe điện
F1 nhà tôi đã vào được USTH (ngành KTHK) đợt 1 rồi, không có ý định nộp HS vào các trường khác nữa vì ngành đặc thù này ngoài USTH ra chỉ có BK có mà BK thì đào tạo kiểu học xong thất nghiệp . Giờ nó cứ nhởn nhơ nhìn ngứa mắt mà ko đánh được các cụ ạ !
Ngành này học phí cao nhất trường, không biết học xong thế nào, nghe cũng khá mới mẻ.
Ngành này không mới đâu cụ. Em đánh giá tính thực chiến th8f USTH ăn đứt HUST đấy ạ. Nhất là bây giờ USTH có chươngtrình đào tạo B1, B2 luôn. Học thêm 1 năm nữa mà chư s vụ và lương khác hẳn luôn.
Các cụ cho em hỏi tương lai của ngành này ntn? Em thấy đã hết cái thỏa thuận đào tạo hk, mà bản thân ngành cũng đang eo hẹp nhân sự, thực tế em hỏi thì tiếp nhận đầu ra vài năm rồi là có, nhưng ko nhiều.
Vậy nếu tốt nghiệp xong nếu chuyển hướng thì nên làm gì?

DCMAD

Xe đạp
Vậy là thiên về cơ điện trên hệ thống rôi cụ nhỉ. Học lập trình, toán lý nặng lắm. Chúc F1 nhà cụ sau này học hành suôn sẻ
Đầu cấp 3 nó không học môn Lý và thích nghề nấu ăn, kinh doanh ^:)^. Em phải phân tích, nhồi nhét vào đầu nó, lái nó sang mấy ngành kỹ thuật cao và ơn giời sang năm lớp 12 cu cậu quay xe chuyển sang học Lý (trước theo tổ hợp Toán, Hóa, Anh) và yêu thích kỹ thuật hơn.

sinichit52

Xe container
Các cụ cho em hỏi tương lai của ngành này ntn? Em thấy đã hết cái thỏa thuận đào tạo hk, mà bản thân ngành cũng đang eo hẹp nhân sự, thực tế em hỏi thì tiếp nhận đầu ra vài năm rồi là có, nhưng ko nhiều.
Chuyển hướng như con em thì chui khoang tàu vũ trụ🤣. Hay bên B1 thì làm thợ cơ khí bậc cao B2 làm hệ thống nhúng hay tự động hóa 😂. Đùa thôi cụ, mỗi năm USTH ra trường chưa được 20 mạng ngành này, còn phải học B1,B2 roi rụng nhiều lắm. Đầu ra em nghĩ ổn trong vòng 5 năm tới.

DCMAD

Xe đạp
Nếu quá đen mà không tìm được việc đúng chuyên ngành thì có thể chuyển sang làm việc được trong lĩnh vực kỹ thuật Xe hơi/Ô tô cụ nhé. Và 95% đám SV học ngành này ở trường HUST ra đang làm Ô tô và KT # ;)).Điển hình là anh Tạch - Toy :)) .

tientung000

Xe điện
Chuyển hướng như con em thì chui khoang tàu vũ trụ🤣. Hay bên B1 thì làm thợ cơ khí bậc cao B2 làm hệ thống nhúng hay tự động hóa 😂. Đùa thôi cụ, mỗi năm USTH ra trường chưa được 20 mạng ngành này, còn phải học B1,B2 roi rụng nhiều lắm. Đầu ra em nghĩ ổn trong vòng 5 năm tới.
Em hỏi vì thằng F1 nhà em cũng đậu thừa, mà em tìm hiểu thì thấy cũng chưa ổn lắm. Cụ Huthasa cho anh em vài lời thực tế ạ. Thanks

Chỉnh sửa cuối:

safenoodles

Xe cút kít
Tháng rưỡi, tầm 15 buổi, từ 7 lên 9 là hạnh phúc lắm rồi chưa cần 9,5! Học phí chắc cũng tương xứng ạ?
Có cam kết 9+ mợ ơi?
Em dạy các cháu chỉ 150k/1b 120’ thôi bác.
Buổi đầu miễn phí ạ. Cuối tháng em mới tính các buổi con tới học rồi em gửi cho phụ huynh ạ.
Sĩ số chỉ tối đa 6hs 1 lớp ạ.
Học sinh mà chăm học và làm đúng như em nói là em cam kết 9đ trở lên. Em sn 1978 nên kinh nghiệm dạy học của em thì các cụ mợ khỏi nghĩ ạ.

nowhereland

Xe điện
Năm đấy thì cấp thpt 4 môn là toán văn tiếng Anh và sử cụ ạ. Vào KL thì cứ 52 mới đỗ (toán văn x2)
Em vẫn chưa hiểu lắm khi vào chuyên nó cũng xét điểm học bạ, mà như cụ ấy nói Văn toàn 3-4 điểm, sử 5......thì mấy năm cấp 2 học lực thế nào mà vẫn vào chuyên được nhỉ?

QMintech

Xe tăng
Em dạy các cháu chỉ 150k/1b 120’ thôi bác.
Buổi đầu miễn phí ạ. Cuối tháng em mới tính các buổi con tới học rồi em gửi cho phụ huynh ạ.
Sĩ số chỉ tối đa 6hs 1 lớp ạ.
Học sinh mà chăm học và làm đúng như em nói là em cam kết 9đ trở lên. Em sn 1978 nên kinh nghiệm dạy học của em thì các cụ mợ khỏi nghĩ ạ.
MỢ có thể in bõ cho anh số phone được không. Tks