[Funland] Thoái hóa khớp gối.

Ryan848

Xe container
Hung thần của dân đá bóng cụ nhể :D
Trong tầm lứa tuổi bọn em (8x) gần như ông nào cũng dính cụ ạ :(
Có ông ham hố ko giữ còn đi mổ 2 lần, sợ. Em bị nhẹ nhất nên ko mổ nhưng cảm giác gối hơi lỏng.

Ryan848

Xe container
Cụ cho em hỏi với ạ, con nhà em mới bắt đầu chơi cầu lông đánh trong sân thi đấu được mấy tháng nay. Trước cháu cũng hay chơi, nhưng chỉ chơi vui thôi. Dạo này hay đánh với các bạn đã chơi lâu năm. Thì không hiểu đánh mạnh hay bị sai thế nào, mà về cái bắp tay cứ bị tím bầm. Tím kiểu tụ máu cả 1 cái bắp tay. Mà cháu bảo không ai đánh vợt va vào đó, cháu cũng không ngã hay đập vào đâu. Các bạn chơi lâu năm thì bảo do cháu vụt cầu sai tư thế nên bị xoắn cơ, nhưng không phải ai cũng bị vậy. Em nghe ghê quá. Các bạn cháu nói thế có đúng không cụ? Kiểu như này ạ.
View attachment 8462407
Cụ Alexandre Ciskob nói đúng ạ, rách cơ thôi, nghỉ ngơi là dc. Thường chấn thương về cơ sẽ khá lành.
Cái này chỉ là rách cơ thôi, đơn giản mà, bảo nó nghỉ 2-4 tuần là khỏi, chơi lại đc ngay, như thế này là nhẹ đấy, cụ ko cần lo lắng
Em thì hay đá bóng, cách đây 15 năm cũng có lần rách cơ ở bắp chân, cái bắp chuối nó tụ máu đen sì, rồi chuyển sang vàng, sau vài tuần nó tự hết, chạy bình thường.
Chấn thương lo nhất là ở khớp, kiểu như đầu gối, mắt cá, cầu lông thì ở bả vai... còn chấn thương cơ thì không cần lo đâu cụ
Em dính lần rách cơ háng đợt mới đá lại :( may tầm chục hôm là khỏi.
Lý do mới đá lại (tối t4) hôm sau nhậu lướt khướt, t6 bạn nhờ đi đá hộ thế là dính luôn, sau chỉ dám chơi tuần 1 trận cho lành; khả năng hồi thể lực vs sức rướn ko như lúc chớm 30.
À em thêm cả tật cổ chân phải nữa, rất dễ bong gân nhưng cũng nhanh khỏi.

Cái này chỉ là rách cơ thôi, đơn giản mà, bảo nó nghỉ 2-4 tuần là khỏi, chơi lại đc ngay, như thế này là nhẹ đấy, cụ ko cần lo lắng
Em thì hay đá bóng, cách đây 15 năm cũng có lần rách cơ ở bắp chân, cái bắp chuối nó tụ máu đen sì, rồi chuyển sang vàng, sau vài tuần nó tự hết, chạy bình thường.
Chấn thương lo nhất là ở khớp, kiểu như đầu gối, mắt cá, cầu lông thì ở bả vai... còn chấn thương cơ thì không cần lo đâu cụ
Cụ Alexandre Ciskob nói đúng ạ, rách cơ thôi, nghỉ ngơi là dc. Thường chấn thương về cơ sẽ khá lành.
Vâng, em cảm ơn các cụ ạ. Nay bắt đầu chuyển sang vàng như nghệ rồi.

MrFank

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Em dính lần rách cơ háng đợt mới đá lại :( may tầm chục hôm là khỏi.
Lý do mới đá lại (tối t4) hôm sau nhậu lướt khướt, t6 bạn nhờ đi đá hộ thế là dính luôn, sau chỉ dám chơi tuần 1 trận cho lành; khả năng hồi thể lực vs sức rướn ko như lúc chớm 30.
À em thêm cả tật cổ chân phải nữa, rất dễ bong gân nhưng cũng nhanh khỏi.
Gãy chân bóng đá, tóp má điền kinh :)) , e cũng thích nhưng ko dám chơi bóng đá vì dễ dính chấn thương lắm, tập gym an toàn hơn, chỗ tập e có ông anh bị giãn (khả năng cao là đứt 1 ít) cứ đá là đau phải gần năm mà ông cứ kệ ko đi khám, tuần vẫn đá 2 3 buổi mới sợ chứ cụ

Ryan848

Xe container
Gãy chân bóng đá, tóp má điền kinh :)) , e cũng thích nhưng ko dám chơi bóng đá vì dễ dính chấn thương lắm, tập gym an toàn hơn, chỗ tập e có ông anh bị giãn (khả năng cao là đứt 1 ít) cứ đá là đau phải gần năm mà ông cứ kệ ko đi khám, tuần vẫn đá 2 3 buổi mới sợ chứ cụ
Em thì ko dám chơi như ông anh cụ kể, tuần 1 trận đá cho công ty nên cũng lựa đối nhẹ nhàng thôi :)
Em cũng gym là chính, tầm 3-4b/tuần, đá 1b/tuần vận động ko đủ :D

Ryan848

Xe container
Vâng, em cảm ơn các cụ ạ. Nay bắt đầu chuyển sang vàng như nghệ rồi.
Dập hoặc rách cơ thôi cụ, thường chấn thương cơ đều khá lành nhưng cũng nên lưu ý để tránh bị lại chỗ cũ.