[VHGT & ATGT] Thói quen đạp Phanh khi chờ đèn đỏ.

hieumas

[Tịch thu bằng lái]
HChẳng có hãng nào dậy dừng đèn đỏ nên về N hay P và kéo thắng tay cả . Chỗ em hầu như ai cũng lái xe nhưng hình như em cũng chưa thấy thằng dở hơi nào làm như vậy cả
Cụ mới vodka đâu về thì phải. Xin hỏi cụ ở chỗ nào ợ. :bz

Safe_Drive

Xe hơi
Em thì cứ trên 20s là về N + phanh tay hoặc chân (lâu thì tay, ít thì chân, tùy hứng), chỗ bằng thì chỉ cần về N ko phanh luôn. Dưới 20s thì giữ chân phanh, để nguyên D, đôi khi về N.
Chỉ về P khi đỗ xe (em cài về P tự động mở khóa cửa).

cadilac30

Xe tăng
Cụ mới vodka đâu về thì phải. Xin hỏi cụ ở chỗ nào ợ. :bz
Em ở chỗ mà 16 tuổi đã có thể lái xe và hầu như ai cũng có xe và biết lái xe . Em cũng có thời gian làm cho ford và các kỹ sư đều không khuyến khích dừng đèn đỏ nên về số kéo thắng. Nó vô ích. Mà đèn đỏ chỗ em không làm đồng hồ đếm vớ vẩn làm gì, mọi người chỉ nhìn đèn của mình mà đi . Thậm chí nó còn che bớt hướng nhìn đèn bên kia để bên này không thấy càng tốt !!!

luckyluke68

Xe buýt
Chả là không rõ thói quen của các cụ các mợ trên này như thế nào nhưng em xin chia sẻ để cùng tìm ra cái nào tốt hơn.

Thớt chỉ nói về dòng xe số tự động (AT) và cách xử lý tối ưu khi xe ôto chờ đèn đỏ (từ 30s trở lên), bây giờ nhờ đoạn đèn đỏ nội đô thậm chí toàn 99s++ các cụ ah.

- Truờng hợp đầu là ô.bác em lái xe cũng lâu khoảng 30-40 chục năm, nhưng em để ý mấy lần đi cùng là khi dừng đèn đỏ toàn để nguyên số D và nhấn chân phanh.

- Trường hợp hai là ông bạn em lái xe cũng 10 năm, cũng xử lý như truờng hợp 1. Em có hỏi thì bảo không biết để chân đâu và quen rồi.

- Trường hợp của em thì khác luôn, cứ đèn đỏ khoảng 30s đổ lại thì em về "số P+ thêm phanh tay", khi nào còn 5s thì em đạp chân phanh + phanh tay + số D trở lại. Cảm giác thực sự tốt khi có thể làm mọi việc như uống nước, chân đuợc nghỉ ngơi, ngó nhìn xung quanh hoặc lướt điện thoại nếu đèn đỏ tầm 60s.

Về số P khi xe đang chạy (Thứ sáu, 25/11/2016 | 07:28 GMT+7)
https://vnexpress.net/tin-tuc/oto-xe-may/tu-van/oto-se-the-nao-neu-ve-r-hoac-p-khi-dang-chay-3503292.html

Cụ nào giống em thì nổ súng đi ah. Nếu khác cccm cho lời khuyên, em sẵn lòng thay đổi.:bz
Theo em thì nên về N và phanh tay.

ATTILA

Xe điện
Em thấy rất nhiều thớt kiểu này rồi, sao các bác cứ phải đạp phanh hay về P nhỉ? Về N và kéo phanh tay thì có chết ai đâu, đã ai về N mà hộp số hỏng hay về P hộp số bền hơn chưa ạ?
Em thì thuận theo lẽ tự nhiên là thấy N nó nằm giữa R và D nên chỉ dừng chờ 1 lát thì N là tiện nhất, khi nào dừng và tắt máy thì em về P.

hieumas

[Tịch thu bằng lái]
Em ở chỗ mà 16 tuổi đã có thể lái xe và hầu như ai cũng có xe và biết lái xe . Em cũng có thời gian làm cho ford và các kỹ sư đều không khuyến khích dừng đèn đỏ nên về số kéo thắng. Nó vô ích. Mà đèn đỏ chỗ em không làm đồng hồ đếm vớ vẩn làm gì, mọi người chỉ nhìn đèn của mình mà đi . Thậm chí nó còn che bớt hướng nhìn đèn bên kia để bên này không thấy càng tốt !!!
Cảm ơn cụ đã chia sẻ, tuy nhiên đặc tính giao thông mỗi vùng miền sẽ khác. Em dám chắc kỹ sư Ford cứ đi đường HN vài ngày sẽ có cân nhắc lại.:bz

Tiện đây em hỏi cụ là nếu dừng đèn đỏ quá lâu, ta về N + Phanh tay thì có ảnh hưởng gì không ah ? Em thấy cụ từng làm bên Ford nên có thể biết rõ máy móc hơn nhẩy.

ca_sau_chua

Xe hơi
các cụ cho e hỏi giờ nhiều xe có auto hold, em hay đạp phanh cho auto hold sáng đèn và bỏ chân ra, không động chạm gì cần số cả

SonataHQ

Xe điện
xe em có auto hold sướng vô cùng cứ sau 3s giẫm phanh thì hệ thống tự giữ hộ, số vẫn ở D đi chỉ cần dậm mạnh hơn chút là khởi hành lại

Luu Lehong

Xe container
2 xe trước mình toàn dừng đèn đỏ thì về N và phanh tay (ae trên đây hay nói thế để an toàn sợ xe sau húc đuôi hại hộp số).
Sau đọc trên VNexpress có bài viết của 1 kỹ sư ô nói là không nên chuyển số nhiều như vậy sẽ hại hộp số! Thế nên bây giờ đang dùng xe cái xe thứ 3 thì khi đèn đỏ mình vẫn để D và đạp phay tay!
Cũng chả rõ nên thế nào là đúng và tốt! Tùy thời gian đèn đỏ ít hay nhiều liệu để yên số D hay ra N hoặc P cho hợp lý thôi!

RONGDEN1008

Xe hơi
E thì có ý kiến nếu dừng đèn đỏ buổi tối 1 mình thì nên sử dụng phanh chân để mấy cụ phía sau biết là ta đang dừng, kẻo các cụ ấy mát chân khó kiểm soát lắm.

RONGDEN1008

Xe hơi
2 xe trước mình toàn dừng đèn đỏ thì về N và phanh tay (ae trên đây hay nói thế để an toàn sợ xe sau húc đuôi hại hộp số).
Sau đọc trên VNexpress có bài viết của 1 kỹ sư ô nói là không nên chuyển số nhiều như vậy sẽ hại hộp số! Thế nên bây giờ đang dùng xe cái xe thứ 3 thì khi đèn đỏ mình vẫn để D và đạp phay tay!
Cũng chả rõ nên thế nào là đúng và tốt! Tùy thời gian đèn đỏ ít hay nhiều liệu để yên số D hay ra N hoặc P cho hợp lý thôi!
Để N máy nó êm hơn cụ ạ, với lại hại hộp số thì chắc tới già nó cũng chưa hỏng được, cụ lo lắng làm gì. E nghĩ nếu dừng lâu về N cho an toàn, nhẹ máy. dừng vài giây thì để D cho tiện ạ.

RONGDEN1008

Xe hơi
xe em có auto hold sướng vô cùng cứ sau 3s giẫm phanh thì hệ thống tự giữ hộ, số vẫn ở D đi chỉ cần dậm mạnh hơn chút là khởi hành lại
Chế độ này tiện nhưng nguy hiểm vô cùng. Quan điểm e đánh giá vậy.

F.I.A.T

Xe điện
nếu dừng đèn lâu em hay về N cho nó gần + phanh tay. với lại xe em phanh tay điện tử nên khi gạt trả về D tự nó nhả phanh tay luôn

Về P nó tít ở đầu kia, lúc đi lại phải gạt mấy phát, hè hè

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
E thì ra N phanh chân thôi.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
nếu dừng đèn lâu em hay về N cho nó gần + phanh tay. với lại xe em phanh tay điện tử nên khi gạt trả về D tự nó nhả phanh tay luôn

Về P nó tít ở đầu kia, lúc đi lại phải gạt mấy phát, hè hè
Xe hiện đại vãi, tết đổi bel vs raider ko? Ra tết lại trả:)

cadilac30

Xe tăng
Cảm ơn cụ đã chia sẻ, tuy nhiên đặc tính giao thông mỗi vùng miền sẽ khác. Em dám chắc kỹ sư Ford cứ đi đường HN vài ngày sẽ có cân nhắc lại.:bz

Tiện đây em hỏi cụ là nếu dừng đèn đỏ quá lâu, ta về N + Phanh tay thì có ảnh hưởng gì không ah ? Em thấy cụ từng làm bên Ford nên có thể biết rõ máy móc hơn nhẩy.
Đường VN cỡ NY thôi cụ ạ . Họ chế xe cho cả tg chứ không gì HN
Hộp số at đã được tối ưu rồi cụ cứ đẩy cần số lên xuỗng liên tục như thế thì không tốt cho hộp số at mấy, đại khái là vậy còn chi tiết về nó, viết dài lắm nên cụ chỉ cần biết vậy là đủ rồi
Và khi cụ thắng lại chờ thì nó cũng không khác N là mấy, nó lại không bị nối kết lại hoàn toàn như khi cụ từ N vào số lại . Cụ để ý xem khi cụ từ N vào D nó phải giật nhẹ 1 cái nó hại hơn là cứ để D mà thắng chờ

xe oto rùa

Xe điện
Em trên 30 giây về N kéo phanh tay , ko về P nếu đỗ ngoài đường , em chỉ về P khi đỗ trong bãi xe thôi