[Funland] Thu Ngân Sách 5 Thành Phố Trực Thuộc TW lần đầu tiên Hà Nội Thu cao hơn Tphcm

victory_1980

Xe điện
TP.HCM thiếu một lãnh đạo quyết liệt, dám chịu trách nhiệm như anh #.
Còn thì giờ ông nào bảo mình là trong sạch? Vấn đề là có dám kiểm tra ko thôi. Mà giả sử là trong sạch 100%, nhưng ko làm cho kt phát triển thì cũng chẳng ích gì.

victory_1980

Xe điện
Logic nào nói thủ đô ko nên đứng đầu về kinh tế vậy?

seoul, tokyo, london, paris...chắc thứ 2 cả ;))

Thủ đô càng nên đứng đầu về kinh tế, đặc biệt ở Việt nam. Điều đó mang đến sự ổn định lâu dài và sự vững chắc về an ninh nội tại cho quốc gia trước các thế lực chống phá.
Thái bình bây giờ đc đổi bằng máu của hàng chục triệu người chứ ko phải trên trời rơi xuống.

Cầm cán chứ ngu j cầm lưỡi dao, các cụ đã dạy rồi. Muốn thả gà ra đuổi à?
Vậy tại sao Mỹ với TQ, 2 nền kinh tế số 1 và 2 thế giới thì thủ đô ko đứng đầu về kinh tế?
Tranh luận tại sao thì có cả ngày. Nhưng một số nc cũng nhận ra vấn đề và bắt đầu hoặc đã thực hiện dời đô, vì quá tải, hoặc thấy rằng thủ đô thì ko nên quá đông đúc: Malaysia, Indonesia, Hàn Quốc,... tất nhiên Indo vs Hàn là vẫn đang nghiên cứu.

victory_1980

Xe điện
Thế nên ko có cái logic nào là thủ đô ko đc đứng đầu về kinh tế. Đọc còm thì đọc cho hết đi để hiểu vấn đề toàn diện cứ nhăm nhăm vào mẽo với ỉn. Nốt còm này mà vẫn ko hiểu nữa thì next.
Ah, nếu cụ hiểu mà ko viết ra, bắt người khác đoán thì cũng thôi next luôn.
Còn tại sao, thì comment trên cũng đã nói khá rõ rồi. Và ở VN cũng định hướng phát triển như vậy: TP.HCM là trung tâm kinh tế; HN là trung tâm chính trị-kt, nghĩa là yếu tố kinh tế chỉ là ưu tiên số 2.
Còn HN vươn đc lên số 1, thì do bản thân TP.HCM ko phát triển đúng tiềm năng thôi.

.Bo My

Xe container
Có cái đg 2.5 và quận Hoàng Mai này bệ rạc nhất trong các quận Hà Nội. Cụ bộ ít người cũng ở đó luôn ấy, mà nguyễn y vân đó cụ. Cụ nào giỏi làm hộ cái.
Bệ rạc nhất nhưng lại có mấy tòa nhà 45 tầng top 100 Việt Nam. Ở Sài Gòn rất nhiều quận không có cao thế.

win_100

Xe điện
Có lẽ nào năm 2023 Hà Nội lên top 1 không nhỉ?

haiyen1012

Xe điện
Em thì cứ thích SG thu nhiều để nộp ngân sách nhiều còn HN của em cứ giải ngân nhiều đường xá hạ tầng ngon lành là được :))

.Bo My

Xe container
Vậy tại sao Mỹ với TQ, 2 nền kinh tế số 1 và 2 thế giới thì thủ đô ko đứng đầu về kinh tế?
Bắc Kinh đang có hai mươi mấy triệu người, hình như là kinh tế só 1 các tỉnh TQ đấy.

lanhpham

Xe điện
giờ bỏ cái Tân cảng ra, tính riêng phần thu hộ có khi SG tụt đấy cụ
Công Nhận Sài Gòn mấy năm nay tụt hậu, e cứ đi đâu Vài Tháng về Hà Nội thấy thay đổi ,còn Sài Gòn cứ thấy nó bình bình hay do Lãnh đạo

Ku_den

Xe tải
Em có cái này không rõ, rất mong các cụ thỉnh giáo.
Em làm trong PVN - Tập đoàn dầu khí Việt Nam,
PVN trụ sở ở HN. Nếu năm nay, giả sử PVN lợi nhuận 10 nghìn tỷ đồng thì có tính là HN thu ngân sách nội địa 10 nghìn tỷ đồng thông qua PVN không?
Thực ra, PVN thu ngân sách nhiều do từ các nhà máy khác ngoài HN như Quảng Ngãi, Vũng Tàu,v.v.

Chelski

Xe điện
Hn nó mà có cái cảng to như SG nó chẳng thu ngân sách gấp mấy lần!
Cụ nói cũng có phần đúng, theo cục thống kê TP thì nguyên nhân chính mà sụt giảm thu ngân sách quý 1/2023 của TP HCM vừa qua là do tình hình Xuất nhập khẩu gặp nhiều khó khăn dẫn đến nguồn thu từ các hoatk động XNK giảm mạnh ảnh hưởng lớn đến thu ngân sách của Thành phố .

Chelski

Xe điện
Em có cái này không rõ, rất mong các cụ thỉnh giáo.
Em làm trong PVN - Tập đoàn dầu khí Việt Nam,
PVN trụ sở ở HN. Nếu năm nay, giả sử PVN lợi nhuận 10 nghìn tỷ đồng thì có tính là HN thu ngân sách nội địa 10 nghìn tỷ đồng thông qua PVN không?
Thực ra, PVN thu ngân sách nhiều do từ các nhà máy khác ngoài HN như Quảng Ngãi, Vũng Tàu,v.v.
Em nghĩ rằng không cụ ạ, vì PVN không thuộc Hà Nội quản lý, trụ sở tập đoàn chỉ nằm trên địa bàn Thành phố , vì hàng năm chính phủ cũng đã giao cho PVN chỉ tiêu nộp ngân sách rồi.