[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

hungdqk

Xe tăng
Website
www.duchungvn.com
Bác ơi sao mà sang tên trong tỉnh không cần rút hồ sơ mà cũng ko đổi biển mà CA họ hẹn em tới tận 7 ngày ko kể t7 cn, lâu quá trời luôn. Mà sang tên trong tỉnh ko đổi biển thì có cần đi khám lại khi lưu hành chưa hết ko các bác

Bình Mía

Xe tăng
Bác ơi sao mà sang tên trong tỉnh không cần rút hồ sơ mà cũng ko đổi biển mà CA họ hẹn em tới tận 7 ngày ko kể t7 cn, lâu quá trời luôn. Mà sang tên trong tỉnh ko đổi biển thì có cần đi khám lại khi lưu hành chưa hết ko các bác
7 ngày là bình thường đó bác ạ, hồi trước Em làm thì CA hẹn 10 ngày, không tính T7, CN và các ngày lễ.
Khi đã sang tên đổi chủ rồi thì bác làm nốt phần Thay Đổi Chủ Sở Hữu (TĐCSH) ở Đăng Kiểm đi Bác ạ, thủ tục cũng đơn giản thôi, mà lại yên tâm khi bị XXX hỏi.

hungdqk

Xe tăng
Website
www.duchungvn.com
bít là như thế rồi nhưng mà khổ cái là ko có đki thì đi đăng kiểm cũng có được sổ đăng kiểm đâu mừ, nên thôi em sang tuần có thfi em đi khám luôn, xe em trước nó đăng kiểm ở 2903v có bác nào hay làm ở đây chỉ cho em cửa và phí bao nhiu để nhanh gọn nhẹ PM em vơi ná

Bình Mía

Xe tăng
bít là như thế rồi nhưng mà khổ cái là ko có đki thì đi đăng kiểm cũng có được sổ đăng kiểm đâu mừ, nên thôi em sang tuần có thfi em đi khám luôn, xe em trước nó đăng kiểm ở 2903v có bác nào hay làm ở đây chỉ cho em cửa và phí bao nhiu để nhanh gọn nhẹ PM em vơi ná
À Bác cứ đợi lấy Đăng Kiểm xong rùi làm, 2903v hình như là Trạm Đăng Kiểm ở Cầu Giấy, cạnh Trường Đại Học GTVT. Bác chẳng cần phải nhờ ai đâu, Bác cứ đến đó nộp Sổ Đăng Kiểm + Đăng Ký tại Cửa nộp HS và bảo với họ là "Em muốn Thay Đổi Chủ Sở Hữu" người ta sẽ bảo bác nộp khoảng 140k lệ phí (có HĐ) rồi Bác đánh xe vào khám, khám xong đánh xe ra ngoài bảo mấy thằng cà số ở ngoài cà cho 1 bộ số khung, máy đam vào nộp là xong. Còn việc bôi trơn thì sẽ có cán bộ gợi ý trực tiếp cho Bác
Tổng chi hết khoảng:
Lệ phí: 140K
Cà sô: 50K
Bôi trơn: 100K

hungdqk

Xe tăng
Website
www.duchungvn.com
nhưng cái cốt là bôi trơn ở khâu nào ý chứ, đưa cho thằng nhận sổ hay là thằng nào để được việc nhất. chứ đưa mà ko đúng chỗ mất việc lắm

Bình Mía

Xe tăng
nhưng cái cốt là bôi trơn ở khâu nào ý chứ, đưa cho thằng nhận sổ hay là thằng nào để được việc nhất. chứ đưa mà ko đúng chỗ mất việc lắm
Bác cứ yên tâm đi, sẽ có cán bô gọi Bác vào phòng và gợi ý mà:21: trước Em cũng thế, cán bộ gọi vào bẩu " em xem thế nào chứ, AE ở đây làm cũng vất vả, em động viên AE 1 tý nhể?", hiểu ý Em đưa 100K, thế là cười như nghé:)):)):)):))

VNimation

Xe buýt
Website
www.vni.pro.vn
@vnimation: Trước tiên Bác phải đi làm thủ tục trước bạ (cơ quan quản lý thuế Cty Bác), Thuế trước bạ của Bác là 0%. Nhưng Bác phải nộp các loại giấy sau:
1. Bản sao Quyết định của cơ quan có thâm quyền về việc chuyển sang Cty CP (Giấy đăng ký kinh doanh).
2. Danh mục tài sản chuyển giao sang công ty CP (phải có chiếc xe Bác muốn đổi tên).
Sau đó mang tờ khai đến Công an làm thu tục đổi tên, Giấy tờ gồm:
1. Giấy khai đăng ký xe (theo mẫu CA)
2. Giấy đăng ký xe
3. Chứng từ lệ phí trước bạ (xe được miễn lệ phí trước bạ, chỉ cần tờ khai lệ phí trước bạ)
Hình như đối với trường hợp của Bác không phải mang xe đến Công An.
Cuối cùng Bác đến đăng kiểm sửa lại chủ sở hữu trên sổ dăng kiểm.
Chúc Bác sớm hoàn thành việc đăng ký(c)(c)(c)
Vẫn chưa xong cái vụ đổi tên này bác ạ . Em đầy đủ giấy tờ rồi thì bên Thuế đòi thêm cả biên bản định giá tài sản gì đấy . Công ty em đổi tên - đổi từ CP sang TNHH thì lấy đâu ra biên bản định giá ấy bây h nhỉ .

busycat555

Xe hơi
cụ nào đã dùng dịch vụ sang tên đổi chủ từ A-Z mà tin tưởng được tư vấn cho em cái số cái, em xin hậu tạ (b)(b)

thuyketcau

Xe máy
Các Cụ cho em hỏi sang tên từ công ty sang công ty thì bây giờ thuế là bao nhiêu %? Đa tạ các Cụ .......

hungdqk

Xe tăng
Website
www.duchungvn.com
thì chắc chắn là như sang tên cho cá nhân thôi, mà hình như pây giờ cty có dkkd cũng ko được 2% như ngày trước nữa rồi thì phải

bonbanhloiruong

Xe tăng
Các bác ơi. Em muốn làm 1 con xe mới nhưng đang phân vân không biết nên để tên cá nhân hay tên công ty bạn em (TNHH). Trước bạ 10% đăng ký lần đầu đàng nào cũng do em đóng nhưng nếu đăng ký tên công ty thì em có thể cấu ra 10%VAT (tất nhiên là nhỏ hơn 10% trước bạ), được đồng nào hay đồng nấy.
Vứn đề của em là về sau chuyển lại tên em như thế nào, có cách nào tránh được 10% trước bạ lần nữa không? Có cần phải làm cam kết hay làm sẵn hợp đồng bán lại không? Nếu có cho em xin mẫu với.
Trường hợp để tên cá nhân, em đăng ký hộ kinh doanh cá thể (vận tải chẳng hạn) để cho công ty bạn em thuê, (i) em có phải giữ lại hóa đơn GTGT của bên bán xe giao cho em không hay chỉ giữ bản sao? (ii) Hàng tháng em xuất hóa đơn, chi phí hợp lý của em ngoài tiền xăng xe, cầu phà, lương lái xe,... khấu hao em có được tính không? VD giá xe em 420tr khấu hao trong 7 năm, mỗi năm 60tr, mỗi tháng 5tr; hóa đơn xăng xe 2tr, lương lái xe 3tr, em xuất hóa đơn 10,5tr. Vậy em phải đóng thuế 28% của 500.000 phải không? (VAT còn lâu mới hết). Giải pháp này có được không ạ?
Rất mong được các bác chỉ giáo.

HDC

Xe buýt
Các cụ cho iem hỏi 1 tý:
Công ty iem ở HN sắp mua lại một chiếc xe biển 72 Lẩu Dê, các cụ chỉ cho iem thủ tục sang tên dư lào và các loại xiền phải nộp với ạ.
Thank các cụ !

HDC

Xe buýt
Các cụ cho iem hỏi 1 tý:
Công ty iem ở HN sắp mua lại một chiếc xe biển 72 Lẩu Dê, các cụ chỉ cho iem thủ tục sang tên dư lào, cần các loại giấy tờ gì và các loại xiền phải nộp với ạ.
Thank các cụ !
Cụ nào giúp iem mí

huytq1975

Xe hơi
Chào các Bác,

Em đang làm thủ tục sang tên đổi chủ con xe Vitara đời 2003, em nghe nói mức thuế trước bạ xe này (Suzuki Vitara đời 2003) họ định giá là 300tr và khi đó * 75% *10% thuế là 22.5tr đồng. Em thấy cao quá quá, vì giá trị xe không tới mức đó. Bác nào trên OF biết văn bản quy định mức thu thuế xe của Hà Nội thì cho em xin 1 bản để đối chiếu thử xem có phải vậy không nhé.

Cảm ơn các bác

9Dragon

Xe tăng
Ối giời ah. Chiều nay em ra Kho bạc NN quận Ba Đình (Số 20, CBQ, HN) nộp thuế trước bạ. Đến nơi có 15h30p nhưng thu Ngân ko thu, bảo em mai đến. Em ok , nhưng 3 phút sau quay lại yêu cầu được nộp xiền. Nhưng vẫn nhận được câu trả nhời như cũ. Tức mình em hỏi lý do, sao bây giờ chưa hết giờ hành chính mà ko thu. Kỳ kèo, tranh luận, to nhỏ qua lại 1 hồi thì họ cũng thu.

Đến đoạn nộp tiền, em thu ngân rõ xinh, cười rõ tươi, nói thì thầm nhưng đủ nghe, gợi ý: "Anh bồi dưỡng cho bọn em một ít nhé".

Em nghĩ bụng: mệ mình đi nộp tiền cho ngân sách nhà nước cơ mà, có xin đi giải ngân để tiêu tiền NN đâu mà phải bồi dưỡng nhở. Vả lại mình nộp có 3,2 tr mà phải bồi dưỡng ah. Thêm vào đó em cứ có đồng mệnh giá vừa phải (toàn 200k and up)..... Cuối cùng, đấu tranh tư tưởng 1 hồi em mới chiến thắng được nụ cười hấp dẫn của cô thu ngân kia... Em quyết định cũng đáp lại bằng nụ cười :)

Mệ em đi làm có 100k/ngày, còn phải nuôi 2 con thơ dại vậy mà đi nộp thuế phải bồi dưỡng 200k thì con em húp cháo ah. :102:

Về nhà nghĩ: liệu mình có kẹt xỉ quá không nhở. Các bác thấy sao ?:^)

blue

Xe tải
Cũng không phức tạp đâu bác
- Nếu là xe của cơ quan, doanh nghiệp thì cần
+ Biên bản họp thanh lý tài sản
+ Quyết định bán xe cho bác
+ Hóa đơn VAT
+ Giấy tờ xe (Đăng ký, đăng kiểm, bảo hiểm...)
- Nếu xe tư nhân
+ Giấy bán, cho tặng xe theo mẫu của CA
+ Giấy tờ xe
+ Công chứng việc mua bán (ra phòng công chứng hoặc thuê công chứng đến nhà) cái này hơi phức tạp vì đăng ký xe đứng tên 1 người nhưng khi bán lại phải mang cả vợ cả ra ký, nếu chưa có vợ thì phải xin giấy chứng nhận chưa có vợ ở phường sở tại. Phí công chứng 220.000đ tại phòng CC
- Xong bước trên rồi đi nộp thuế trước bạ (2% đối với xe cũ) giá trị xe có thể không theo hóa đơn hay giá thực mua mà căn cứ vào ba rem có sẵn ở Cục thuế.
- Tiếp theo mang ra CA làm thủ tục sang tên (Lý Thường Kiệt, Thanh Xuân, Cầu Giấy tùy quận bác đang ở rồi làm theo hướng dẫn tại chỗ)
lệ phí 150.000đ nếu giữ nguyên biển cũ, thích biển mới thì thêm 2.000.000đ bốc biển mới, biển đẹp độc thì tùy túi (cẩn thận không bị lừa)
(hình như có quy định mới không cho phép đổi biển nữa, bác Trọc mới làm confirm hộ cái)
- Lấy giấy hẹn 7-10 ngày ra lấy đăng ký mới.
- Quay lại nơi đăng kiểm (bắt buộc phải là trạm cấp sổ) đăng kiểm lại nó sẽ ghi thêm tên chủ mới vào bên dưới tờ đầu tiên, nếu bác yêu cầu sổ mới thì thêm xiền, bao nhiêu thì hỏi nhỏ bác Nho_vo.
- Làm luôn thủ tục đổi bảo hiểm nếu chưa hết hạn, rất đơn giản gọi nó đến là xong, số đt ở trên sổ BH đó.

* Thông thường (ngầm định) người mua phải trả thuế trước bạ, nhưng bác có thể thỏa thuận với người bán nếu bác là "gà" thì nó khuyến mãi trước bạ luôn cho bác đới.
hehehehe sắp có mông đau đi rửa roài

Khi mình sang tên mình có thể đổi biển hok bác ?

Lammd

Xe tải
Xe em SF 2004, đăng ký lần đầu T9 2007 (công ty TNHH đứng tên). Bây giờ em muốn làm thủ tục sang tên. Các bác tư vấn hộ em phí trước bạ em phải trả là bao nhiêu? nếu để đến T8 sang năm mới làm có lợi hơn không các Bác?

blue

Xe tải
Các bác ơi. Em muốn làm 1 con xe mới nhưng đang phân vân không biết nên để tên cá nhân hay tên công ty bạn em (TNHH). Trước bạ 10% đăng ký lần đầu đàng nào cũng do em đóng nhưng nếu đăng ký tên công ty thì em có thể cấu ra 10%VAT (tất nhiên là nhỏ hơn 10% trước bạ), được đồng nào hay đồng nấy.
Vứn đề của em là về sau chuyển lại tên em như thế nào, có cách nào tránh được 10% trước bạ lần nữa không? Có cần phải làm cam kết hay làm sẵn hợp đồng bán lại không? Nếu có cho em xin mẫu với.
Trường hợp để tên cá nhân, em đăng ký hộ kinh doanh cá thể (vận tải chẳng hạn) để cho công ty bạn em thuê, (i) em có phải giữ lại hóa đơn GTGT của bên bán xe giao cho em không hay chỉ giữ bản sao? (ii) Hàng tháng em xuất hóa đơn, chi phí hợp lý của em ngoài tiền xăng xe, cầu phà, lương lái xe,... khấu hao em có được tính không? VD giá xe em 420tr khấu hao trong 7 năm, mỗi năm 60tr, mỗi tháng 5tr; hóa đơn xăng xe 2tr, lương lái xe 3tr, em xuất hóa đơn 10,5tr. Vậy em phải đóng thuế 28% của 500.000 phải không? (VAT còn lâu mới hết). Giải pháp này có được không ạ?
Rất mong được các bác chỉ giáo.
Bác ơi trả lời bài này đi ! Em cũng đang rất băn khoăn .

yamaha-x8

Xe tăng
Các bác ơi nếu mua xong nhận hóa đơn của bên bán rồi mà không đổi tên ngay có sao ko ạ?