[Funland] Thú vui nhà vườn- em rất thích

RosemaryCherry

Xe container
e cám ơn cụ, nhà em vườn bưởi cỏ với cây dại mọc quanh nhiều quá
Ngày trước em học và làm liên quan đến máy móc mà đợt đầu nhìn máy cắt cỏ em rất sợ vì nó quay tít mù nên ngần ngại mấy năm mới mua đấy mợ ạ. Phụ nữ tay mơ như chúng ta nhìn máy móc kiểu lưỡi sắc ngọt quay vù vù rất ghê răng.
Lúc đầu em mua cái máy chạy pin cầm tay hơn 1 củ nhưng được vài bữa là hư. Sau mạnh dạn mua cái Honda hàng thái chạy xăng thấy vừa phải cỡ 3-4kg phù hợp với bọn mình.

Có điều mợ nhớ khi cắt phải bảo hộ lao động gắng tay, kính, ủng cẩn thận và phải dùng lưỡi cước, ko dùng lưỡi sắt vì nhìn ghê răng, hay văng đá và nguy hiểm. Em thử chỗ cỏ cao đưa lưỡi cước từ phải qua trái hay trái qua phải cũng thấy như nhau, có điều từ trái qua phải hình như cỏ nhỏ hay có đá ko văng về phía mình và văng ra xa.

Mình nên dùng lưỡi cước ngắn vừa phải cỡ 25cm vì dài quá sẽ rung máy bọn mình ko giữ chắc đc đâu. Việc thay cũng khá đơn giản. Đừng mua online dù rẻ hơn vài trăm ngàn, mợ đến cửa hàng gần nhà mua rồi bảo thợ họ hướng dẫn cách dùng, cách thay dây cước, sau hỏng hóc bảo hành cũng dễ dàng.

khi cắt nếu để 2 tay ở tay cầm sẽ nhanh mỏi, hãy chuyển sang 1 tay cầm ở tay cầm và tay còn lại cầm thân máy chỉnh hướng sẽ ko phải cúi và mỏi người. Chỗ dây đeo chéo nó tì vào xương quai xanh bị đau mợ dùng khăn mềm gấp lại lót vào ngay chỗ đó.

Thông thường em cắt 1-1.5h/ lần và thực tế cứ cắt 20-25 phút em dừng lại ngồi nghỉ 30 phút để ăn táo, chuối và uống nước cho mát 😆😆😆😆😂😂😂😂
Chúc mợ mua được máy như ý và nhớ feedback xem dùng thế nào thì dễ dàng và ngon lành nha. Sending big hugzzzxxxzzz >:D<>:D<>:D<>:D<>:D<:-*:-*:-*:-*:-*:-*:-*

cuhaifus

Xe container
Không ạ, em nghèo nhưng đã chơi là không có dùng lại ;)) em cứ phải bóc tem ạ!
Đất thị trấn thì toàn mười mấy triệu 1m2, em ở bên trong yên tĩnh, họ trả em 2tr5 rồi em chưa đồng ý :) chẵn tiền 3 tỉ em gật, nhưng cụ nào mà galang có khi em bán 2ty6 ;)) con lem nhem là em thôi không mặc cả làm gì mất cả cái phong thái của các cụ đi :))
Thổ cư nhiều ko mợ? Mợ cho cái thông tin chi tiết tí được ko?

cuhaifus

Xe container
Vườn nhà em mèo các nhà hàng xóm lượn cả đêm lẫn ngày 6-7 con mà hổ mang vẫn đầy ra cụ nhé. Ko biết mấy em chó Phú Quốc có trị được bọn này ko.
Min Pin là giống săn rắn tự nhiên rất ác, Phú quốc em thấy hay chuột hơn thì phải ạ

lolotica

Xe điện
cắt cỏ cũng là thú vui của em 🙂

dùng con máy này an toàn lại dễ sử dụng, các cụ chơi loại đeo vai xài lưỡi kim loại là hàng chuyên nghiệp rồi :)

nếu vườn rộng, vuông và phẳng thì kiếm con robot cắt cỏ cũng hay

lolotica

Xe điện
Vườn nhà em mèo các nhà hàng xóm lượn cả đêm lẫn ngày 6-7 con mà hổ mang vẫn đầy ra cụ nhé. Ko biết mấy em chó Phú Quốc có trị được bọn này ko.
vườn nhà em thi thoảng thấy hổ mang vẫn lượn lờ, có lúc còn nằm phơi nắng ở hiên 😆

coolpix8700

Xe ngựa
Min Pin là giống săn rắn tự nhiên rất ác, Phú quốc em thấy hay chuột hơn thì phải ạ
Đàn chó trên chỗ em tóm sống cả hổ mang chúa.
1 con thì nó không làm gì được rắn, nhưng 1 đàn chó thì chúng tóm sống.
Mèo rừng với bộ lông như hổ trèo lên cây chúng quây 1 hồi rơi xuống để bảo vệ nhốt vào lồng. Có con hơn 4 ký rưỡi nhốt trong lồng sắt, có người trả 5 triệu rồi không bán, đến lúc cho ăn nó lồng lên chạy mất.
Gần đây em gây được đàn bìm bịp nên có vẻ không thấy rắn nữa!

Kiabuoisang

Xe container
Bố mẹ em làm ruộng nên nói thực là vất vả lắm, được cái lao động thì sức khỏe tốt, bát mồ hôi chan cơm ý mà.

bimbimzinzin

Xe tăng
vườn nhà em thi thoảng thấy hổ mang vẫn lượn lờ, có lúc còn nằm phơi nắng ở hiên 😆
Cụ vào Ladada mua lưới bẫy rắn, vườn nhà em có hai con rắn hổ trâu mà không túm được, đến khi chăng lưới thì túm được cả đôi

49ctt

Xe máy
Mèo rừng với bộ lông như hổ trèo lên cây chúng quây 1 hồi rơi xuống để bảo vệ nhốt vào lồng. Có con hơn 4 ký rưỡi nhốt trong lồng sắt, có người trả 5 triệu rồi không bán, đến lúc cho ăn nó lồng lên chạy mất.
cụ tài thế, cụ chia sẻ về quá trình gây đàn bìm bịp đi.

lolotica

Xe điện
Cụ vào Ladada mua lưới bẫy rắn, vườn nhà em có hai con rắn hổ trâu mà không túm được, đến khi chăng lưới thì túm được cả đôi
bẫy làm gì, em nuôi làm cảnh cụ ơi 😁
em ghét nhất bọn mèo, thi thoảng nó tha chuột vào hiên nhà ăn rồi để lại mấy phần, mùi kinh dị luôn 😖

coolpix8700

Xe ngựa
Đất chỗ em khá rộng, bên trong trung tâm là mấy cái hồ lớn, xung quanh xây tường bao. Em trồng 2 vòng cây ven tường và bên trong em cũng trồng rất nhiều cây. Chủ yếu là tụi chúng thấy vui nên mò đến, nhưng thấy đâu bán em cũng mua, rồi mang lên thả.

Chỉnh sửa cuối:

thhung

Xe tải
Ngày trước em học và làm liên quan đến máy móc mà đợt đầu nhìn máy cắt cỏ em rất sợ vì nó quay tít mù nên ngần ngại mấy năm mới mua đấy mợ ạ. Phụ nữ tay mơ như chúng ta nhìn máy móc kiểu lưỡi sắc ngọt quay vù vù rất ghê răng.
Lúc đầu em mua cái máy chạy pin cầm tay hơn 1 củ nhưng được vài bữa là hư. Sau mạnh dạn mua cái Honda hàng thái chạy xăng thấy vừa phải cỡ 3-4kg phù hợp với bọn mình.

Có điều mợ nhớ khi cắt phải bảo hộ lao động gắng tay, kính, ủng cẩn thận và phải dùng lưỡi cước, ko dùng lưỡi sắt vì nhìn ghê răng, hay văng đá và nguy hiểm. Em thử chỗ cỏ cao đưa lưỡi cước từ phải qua trái hay trái qua phải cũng thấy như nhau, có điều từ trái qua phải hình như cỏ nhỏ hay có đá ko văng về phía mình và văng ra xa.

Mình nên dùng lưỡi cước ngắn vừa phải cỡ 25cm vì dài quá sẽ rung máy bọn mình ko giữ chắc đc đâu. Việc thay cũng khá đơn giản. Đừng mua online dù rẻ hơn vài trăm ngàn, mợ đến cửa hàng gần nhà mua rồi bảo thợ họ hướng dẫn cách dùng, cách thay dây cước, sau hỏng hóc bảo hành cũng dễ dàng.

khi cắt nếu để 2 tay ở tay cầm sẽ nhanh mỏi, hãy chuyển sang 1 tay cầm ở tay cầm và tay còn lại cầm thân máy chỉnh hướng sẽ ko phải cúi và mỏi người. Chỗ dây đeo chéo nó tì vào xương quai xanh bị đau mợ dùng khăn mềm gấp lại lót vào ngay chỗ đó.

Thông thường em cắt 1-1.5h/ lần và thực tế cứ cắt 20-25 phút em dừng lại ngồi nghỉ 30 phút để ăn táo, chuối và uống nước cho mát 😆😆😆😆😂😂😂😂
Chúc mợ mua được máy như ý và nhớ feedback xem dùng thế nào thì dễ dàng và ngon lành nha. Sending big hugzzzxxxzzz >:D<>:D<>:D<>:D<>:D<:-*:-*:-*:-*:-*:-*:-*
Mợ làm cái xe đẩy cắt cỏ đảm bảo chuẩn luôn. Nhà em trước sân cỏ nhung tầm hơn 400m2 cắt máy cầm tay mất cả ngày ko xong, tê hết cả tay. Làm xe đẩy kia 2 tiếng xong hết

Frontier70

Xe máy

Giai đoạn đầu phải "khai hoang" thì ngoài cỏ mềm còn rất nhiều loại cây dại khá cứng, chưa kể thêm đá sỏi rải lung tung. Nếu chỉ dùng cước để cắt e là không cước nào chịu nổi. Em dùng lưỡi tròn 40 răng cắt sát gốc sau đó nhổ luôn các gốc cây to luôn, loại này ít văng lung tung có điều rất nặng máy và tốn nhiên liệu.Nhưng chỉ lần đầu "khai hoang" thôi, các lần sau thì cước quay vù vù là bay sạch. Tất nhiên, làm gì thì làm vẫn phải bảo hộ đầy đủ: quần áo dài, mũ bảo hộ, găng tay, bịt tai chống ồn ...

RosemaryCherry

Xe container
Mợ làm cái xe đẩy cắt cỏ đảm bảo chuẩn luôn. Nhà em trước sân cỏ nhung tầm hơn 400m2 cắt máy cầm tay mất cả ngày ko xong, tê hết cả tay. Làm xe đẩy kia 2 tiếng xong hết
Xe đẩy cắt cỏ như bác nói thì tuyệt đối an toàn rồi. Chỗ em ko kéo được điện ra chỗ cắt cỏ vì chỗ cắt cỏ cách ổ cắm điện cả 150-200m và cỏ gừng, cây hoa ngũ sắc cao trên đầu gối máy đẩy này ko dùng đc ạ.

RosemaryCherry

Xe container
Giai đoạn đầu phải "khai hoang" thì ngoài cỏ mềm còn rất nhiều loại cây dại khá cứng, chưa kể thêm đá sỏi rải lung tung. Nếu chỉ dùng cước để cắt e là không cước nào chịu nổi. Em dùng lưỡi tròn 40 răng cắt sát gốc sau đó nhổ luôn các gốc cây to luôn, loại này ít văng lung tung có điều rất nặng máy và tốn nhiên liệu.Nhưng chỉ lần đầu "khai hoang" thôi, các lần sau thì cước quay vù vù là bay sạch. Tất nhiên, làm gì thì làm vẫn phải bảo hộ đầy đủ: quần áo dài, mũ bảo hộ, găng tay, bịt tai chống ồn ...
Vâng bác.
Nhưng nhìn lười tròn em ghê răng ko dám cắt đâu cho dù em mua cả bộ đủ hết. Mới đầu cắt đám cỏ cao trên đầu gối có hôm cắt 1-1.5h mà em thấy 20 sợi cước, có khi 3 phút thay 1 lần 😆😆😆😆

thhung

Xe tải
Thấy vườn các cụ mợ đẹp quá em cũng flex vườn nhà em ở Sóc Sơn, khéo cũng gần nhà củ chủ. Cách nhà chính 40 phút từ Long Biên. Nhà em nhập trạch đúng ngày giãn cách xã hội đầu tiên của Hà Nội đợt Covid nên ở liên tục trên đấy 6 tháng liền. Công nhận thấy đầu tư là đúng đắn. Mỗi tội sau 1 tgian về LB ở lại lười lái xe hàng ngày đi làm.
Em quan điểm về quê để gần gũi thiên nhiên nên xanh hoá hết hạn chế sân gạch, cây to trồng ở ven hàng rào, ở giữa trồng hoa và cây thấp, để diện tích sân cỏ nhiều cho thoáng (mỗi tội xong cắt cỏ cũng sml, cỏ dại mọc xen nhiều quá mà ngại nhổ toàn dùng máy cắt, 2 tuần nó lại mọc đầy).
Mấy tuần nay bận không lên được nhớ phết

cuhaifus

Xe container
Bìm Bịp mà cụ gây được thì giỏi quá ạ, cụ nhốt hay thả ạ?

cuhaifus

Xe container