[Funland] Thú vui nhà vườn- em rất thích

Frontier70

Xe máy
Vâng bác.
Nhưng nhìn lười tròn em ghê răng ko dám cắt đâu cho dù em mua cả bộ đủ hết. Mới đầu cắt đám cỏ cao trên đầu gối có hôm cắt 1-1.5h mà em thấy 20 sợi cước, có khi 3 phút thay 1 lần 😆😆😆😆
Thì em cũng có khác gì mợ đâu, sau lấy hết can đảm mới dám test nhẹ mấy cái lưỡi mới thấy và tự tin sử dụng chứ dùng dao phát vừa không đều vừa đau tay lại kém năng suất nữa 😁
Mấy cái lưỡi kia giờ chưa biết dùng vào việc gì đây.

RosemaryCherry

Xe container
Min Pin là giống săn rắn tự nhiên rất ác, Phú quốc em thấy hay chuột hơn thì phải ạ
bẫy làm gì, em nuôi làm cảnh cụ ơi 😁
em ghét nhất bọn mèo, thi thoảng nó tha chuột vào hiên nhà ăn rồi để lại mấy phần, mùi kinh dị luôn 😖
Em chỉ sợ đội cạp nĩa thôi chứ hổ mang, hổ trâu là bạn thân thiết của em rồi, lâu ko thấy các bạn ghé thăm lại nhớ các cụ ạ 😆😆😆😆😆
Nhưng chỉ bọn hổ mang nhi đồng mới hay lang thang thôi, đội thanh niên trưởng lão chắc chỉ buổi tối mới đi ăn chơi nhậu nhẹt 😂😂😂😂

RosemaryCherry

Xe container
Thấy vườn các cụ mợ đẹp quá em cũng flex vườn nhà em ở Sóc Sơn, khéo cũng gần nhà củ chủ. Cách nhà chính 40 phút từ Long Biên. Nhà em nhập trạch đúng ngày giãn cách xã hội đầu tiên của Hà Nội đợt Covid nên ở liên tục trên đấy 6 tháng liền. Công nhận thấy đầu tư là đúng đắn. Mỗi tội sau 1 tgian về LB ở lại lười lái xe hàng ngày đi làm.
Em quan điểm về quê để gần gũi thiên nhiên nên xanh hoá hết hạn chế sân gạch, cây to trồng ở ven hàng rào, ở giữa trồng hoa và cây thấp, để diện tích sân cỏ nhiều cho thoáng (mỗi tội xong cắt cỏ cũng sml, cỏ dại mọc xen nhiều quá mà ngại nhổ toàn dùng máy cắt, 2 tuần nó lại mọc đầy).
Mấy tuần nay bận không lên được nhớ phết
Ôi xanh mướt, yên bình quá cụ ơi 😍😍😍😍

RosemaryCherry

Xe container
Thì em cũng có khác gì mợ đâu, sau lấy hết can đảm mới dám test nhẹ mấy cái lưỡi mới thấy và tự tin sử dụng chứ dùng dao phát vừa không đều vừa đau tay lại kém năng suất nữa 😁
Mấy cái lưỡi kia giờ chưa biết dùng vào việc gì đây.
Trước đó em chỉ dùng liềm và thuê người bác ạ.
Thấy các bạn trên nét bảo dùng lưỡi tròn an toàn hơn lưỡi thanh, nên bác đã quen tay rồi thì cứ tự tin dùng nó, còn các loại lưỡi khác kệ đi keke :))
Em nghĩ, em ko bao giờ dám chuyển từ sợi cước sang lưỡi sắt đâu, vì ko tự tin và ghê răng lắm 😆😆😆😆

Binladen 1

Xe buýt
Em thích nhà vườn mà sao nhiều cụ chê thế, là do các cụ đọc báo hay là đã từng trải nghiệm?

Em thấy mấy thớt nhà vườn, nhiều cụ bảo cả thèm chóng chán tuy nhiên em thấy rất thích về vào cuối tuần, em chỉ xây một cái nhà cấp 4 nhỏ nhỏ khoảng 50m, có bếp, quầy Bar, bàn ghế, giường ngủ…còn vườn thì chưa đến 1 nghìn mét.
  • Đi từ nhà em từ khu Hồ Tây đến Sóc Sơn chỉ khoảng 35 phút (còn gần hơn đi làm), có hôm đi lại đến 2 lượt.
  • Quãng đường khoảng 30km thì có đến 20km được ngắm cây xanh, hoa đẹp hai bên đường từ cầu NT đến NB, lái xe sáng sớm trên cung đường này cũng relax vì được ngắm hoa hai bên đường.
  • Chi phí: Tiền điện mỗi tháng mất khoảng 50 -60 nghìn, tiền nhờ người làm cỏ trung bình 500 nghìn mỗi tháng, như vậy mỗi tháng chưa mất đến 600 trăm nghìn.
  • Vì em mua trong khu dân cư nên nhờ nhà hàng xóm để ý hộ, thỉnh thoảng mua ít quà biếu họ, được cái khu đó quý người nên em tham gia các hoạt động của Thôn, em vẫn tham gia nhậu khi hội làng
  • Quanh nhà có mấy nhà nấu rượu, cứ nên đó là lại gọi nhau, đồ nhậu đôi khi chỉ vài cái nem tai hoặc nem chua mua ở siêu thị ăn với các loại lá vặt ở vườn (lá sung, lá ổi, đinh lăng, lá mơ…), mấy anh em hàng xóm ngồi nhậu đến tối.
  • Mùa nào quả đấy, mít, na, ổi đầy vườn… ăn chả hết, ngồi uống cà phê nghe chim tự nhiên hót cả ngày
  • Cứ cuối tuần, hai vợ chồng nên đó làm vườn, trồng hoa, ăn uống, uống phê rồi vợ lái xe về.
  • Gần đó có mấy hồ nước sạch như hồ Đồng Quan, hồ Đồng Đò nên mùa hè qua bơi vài vòng rồi về nhà ngồi uống.
  • Bố mẹ em cũng thích nên đó chăm cây, thấy ông bà vui mình cũng vui.
  • Mùa hè trẻ con nhà em lên đó chơi cầu lông, ném nước quanh sân.
Có mấy điểm em không thích thôi, nhưng không sau cả: ví dụ mùa này ngoài vườn nhiều muỗi, tối hơi buồn vì mọi người đi ngủ sớm nhất là mùa đông, cỏ thì nhanh mọc.

Em đọc thấy nhiều cụ bảo nhanh chán mà sao em chẳng thấy chán nhỉ? Ngay cả đợt vừa rồi đất SS lên giá rất cao mà em có bán đâu, em vẫn tự hỏi tại sao có cụ nhanh chán thế hay là các cụ chỉ nghe nói và đọc báo thôi, chứ nếu các cụ thực sự có một mảnh để trải nghiệm thì chắc gì đã chán nhỉ.
Cụ chỗ nào SS, để hôm nào lên giao lưu, khéo lại ở cạnh nhau.

lolotica

Xe điện
Thấy vườn các cụ mợ đẹp quá em cũng flex vườn nhà em ở Sóc Sơn, khéo cũng gần nhà củ chủ. Cách nhà chính 40 phút từ Long Biên. Nhà em nhập trạch đúng ngày giãn cách xã hội đầu tiên của Hà Nội đợt Covid nên ở liên tục trên đấy 6 tháng liền. Công nhận thấy đầu tư là đúng đắn. Mỗi tội sau 1 tgian về LB ở lại lười lái xe hàng ngày đi làm.
Em quan điểm về quê để gần gũi thiên nhiên nên xanh hoá hết hạn chế sân gạch, cây to trồng ở ven hàng rào, ở giữa trồng hoa và cây thấp, để diện tích sân cỏ nhiều cho thoáng (mỗi tội xong cắt cỏ cũng sml, cỏ dại mọc xen nhiều quá mà ngại nhổ toàn dùng máy cắt, 2 tuần nó lại mọc đầy).
em có quả máy cắt cỏ giống cụ (nhưng nhỏ hơn), chạy được 1 năm thì motor bốc khói hỏng 😢

ngxchinhs

Xe tải
Được thế thì còn gì bằng, tuy nhiên mối quan hệ cũng do mình tạo ra, hàng xóm, bạn bè, hội xóm dần dần sẽ thân thiết với mình nếu mình hòa nhập môi trường sống ở đó, đám cưới, cỗ... họ sẽ mời mình.
Vâng cu, nhung mqh thân tình thì ko tạo nay ra được. Trên nhà vườn lại ko phải nơi ở thường xuyên ấy cu. Chứ ở vs nghỉ thì thích rồi

thhung

Xe tải
Xe đẩy cắt cỏ như bác nói thì tuyệt đối an toàn rồi. Chỗ em ko kéo được điện ra chỗ cắt cỏ vì chỗ cắt cỏ cách ổ cắm điện cả 150-200m và cỏ gừng, cây hoa ngũ sắc cao trên đầu gối máy đẩy này ko dùng đc ạ.
Bác mua cái chạy xăng ý. Trước em mua được combo cả máy xăng, máy pin với 1 cái cầm tay mà có 4 củ. Hàng Ryoby của Úc. Em toàn dùng máy xăng, máy pin chưa xài lần nào vì ngại mua thêm pin

linh.7

Xe buýt
Nhà vườn em cũng thích lắm,
Trong tầm ngắm nhưng ngoài tầm với
:D:D:D:D:D:D:D

onano69

Xe container
Mảnh nhà Kụ thoáng đẹp quá! Diện tích bao nhiêu m2 ạ? lúc mua giá có cao không ạ?

tung5917

Xe điện
Bác mua cái chạy xăng ý. Trước em mua được combo cả máy xăng, máy pin với 1 cái cầm tay mà có 4 củ. Hàng Ryoby của Úc. Em toàn dùng máy xăng, máy pin chưa xài lần nào vì ngại mua thêm pin
Có chế được máy cắt cỏ cầm tay bằng cách gắn cái lưỡi cắt cỏ vào khoan pin cầm tay không cụ?

RosemaryCherry

Xe container
Em mua con Honda hàng thái rồi ạ. Hàng stilh của Đức bền mà ngon hơn ryoby đó bác.

thhung

Xe tải
Mảnh nhà Kụ thoáng đẹp quá! Diện tích bao nhiêu m2 ạ? lúc mua giá có cao không ạ?
của em hơn 920m2 3 mặt là cánh đồng, trước mặt là khu dân cư. đợt em mua giá cũng hợp lý, giờ quanh đấy toàn đòi x3 so với giá của em bà con mới bán. Đợt đỉnh thì còn giá x5 cơ.

onano69

Xe container
của em hơn 920m2 3 mặt là cánh đồng, trước mặt là khu dân cư. đợt em mua giá cũng hợp lý, giờ quanh đấy toàn đòi x3 so với giá của em bà con mới bán. Đợt đỉnh thì còn giá x5 cơ.
Lúc mua giá bao nhiêu ạ ;))

timeout

Xe điện
Máy cắt cỏ thì các cụ cần cân nhắc loại chuyên cho cỏ thảm hoặc loại chuyên cho vườn cây ăn quả ạ. Nếu nhà chỉ cỏ thảm, diện tích lớn cỡ 1000m2 trở lên thì theo em nên mua hẳn cái xe máy cắt cỏ đa năng để dùng cho tiện và nhanh. Nếu vườn cây ăn quả phức tạp, có khoanh vùng vầng, cắt rãnh... thì nên kiếm máy cắt cỏ đeo vai chạy xăng để tiện luồn lách thao tác. Với phương án 2, do đầu cắt cỏ có nhiều loại tuỳ thuộc vào loại cỏ, do vậy cũng cần sắm loại đầu cắt hợp lý với vườn nhà mình:
VD: Đầu cắt cước để cắt cỏ thảm, cỏ lá hẹp, mặt bằng lẫn đất, gạch, đá, sát nhà.
Đầu đĩa cắt răng cưa chuyên để cắt cây bụi, cỏ lá rộng hoặc cưa cành nhỏ, dùng loại này mặt đất phải bằng phẳng, nếu dùng loại này với địa hình đồi đá, gạch thì nguy hiểm cực kỳ.
Đầu cắt chữ nhật dùng để phay cỏ đa năng, cái này em vẫn dùng nhưng chỉ dám để tốc độ thấp vì vườn nhà em lổn nhổn đủ thứ.
Anyway, em sắm bộ máy cắt cỏ đeo vai GX35 của Honda cũng cả chục năm nay rồi, dùng khá bền. Nếu thích có thể tuỳ biến mua thêm các bộ đấu nối để biến nó thành máy bơm nước cũng rất tiện.

RosemaryCherry

Xe container
Máy cắt cỏ thì các cụ cần cân nhắc loại chuyên cho cỏ thảm hoặc loại chuyên cho vườn cây ăn quả ạ. Nếu nhà chỉ cỏ thảm, diện tích lớn cỡ 1000m2 trở lên thì theo em nên mua hẳn cái xe máy cắt cỏ đa năng để dùng cho tiện và nhanh. Nếu vườn cây ăn quả phức tạp, có khoanh vùng vầng, cắt rãnh... thì nên kiếm máy cắt cỏ đeo vai chạy xăng để tiện luồn lách thao tác. Với phương án 2, do đầu cắt cỏ có nhiều loại tuỳ thuộc vào loại cỏ, do vậy cũng cần sắm loại đầu cắt hợp lý với vườn nhà mình:
VD: Đầu cắt cước để cắt cỏ thảm, cỏ lá hẹp, mặt bằng lẫn đất, gạch, đá, sát nhà.
Đầu đĩa cắt răng cưa chuyên để cắt cây bụi, cỏ lá rộng hoặc cưa cành nhỏ, dùng loại này mặt đất phải bằng phẳng, nếu dùng loại này với địa hình đồi đá, gạch thì nguy hiểm cực kỳ.
Đầu cắt chữ nhật dùng để phay cỏ đa năng, cái này em vẫn dùng nhưng chỉ dám để tốc độ thấp vì vườn nhà em lổn nhổn đủ thứ.
Anyway, em sắm bộ máy cắt cỏ đeo vai GX35 của Honda cũng cả chục năm nay rồi, dùng khá bền. Nếu thích có thể tuỳ biến mua thêm các bộ đấu nối để biến nó thành máy bơm nước cũng rất tiện.
Biến thành máy bơm phải tháo cái thân máy dài dài chỉ dùng động cơ hay như thế nào bác nhỉ??? Em xem trên utube cũng ko hiểu lắm.