Thực ra Cáp quang hơn Adsl cái gì? Có nên lắp hay không?

langvan.vn

Xe tải
Em cũng đã cãi nhau um xùm với nhà mạng về cái vụ tốc độ không đúng hợp đồng. Chung quy lại là tốc độ người dùng không phải lúc nào cũng kiểm tra được nhà cung cấp. Mà nhà cung cấp nào cũng thế cả, kiểu như ăn bớt đường truyền của người dùng ấy.

present

Xe điện
Ùi, quan trọng là truy nhập Internet tốc độ to là tốc độ trần (cao nhất có thể). Chứ tốc độ cam kết thì thấp thôi mà :D

KM1090

Xe máy
Về cơ bản dùng cáp quang vẫn sướng hơn

quyennc

Xe tăng
em thấy bọn nhà mạng nào cũng thế, lúc đầu thì sướng vãi tè, sau nó cứ chậm dần, chậm dần, rồi đến 1 ngày có đứa nó alo cho mình là có cần nâng cấp để đc dùng nhanh hơn ko?? vãi cả chiến thuật luôn cụ ạ

xuongca

Xe máy
cáp quang nhanh hơn, thế mà cụ còn phải hỏi. Dùng ổn định ít đứt, tốc độ up/down như nhau nếu dùng máy chủ web thì ổn hơn.

bb_9650

Xe buýt
Về kỹ thuật thì nhanh hay chậm do nhà cung cấp dịch vụ đặt tốc độ, còn cái cáp nó chỉ là dây dẫn tín hiệu thôi cụ ạ. Bình thường thì cáp quang sẽ kéo từ nhà cung cấp đến cột gần nhà cụ, còn từ cột về nhà cụ là cáp quang hay cáp đồng thôi

Em đảm bảo với cụ cáp quang gói cước 4Mbps tốc độ bằng với cáp đồng (ADSL) gói cước 4Mbps (giống như 1kg sắt nặng đúng bằng 1kg bông).

Em làm kỹ thuật nên em chọn cáp đồng ADSL rẻ và đúng giá tiền mình bỏ ra.
Cụ này giảng giải dễ hiểu quá :-h

present

Xe điện
Về kỹ thuật thì nhanh hay chậm do nhà cung cấp dịch vụ đặt tốc độ, còn cái cáp nó chỉ là dây dẫn tín hiệu thôi cụ ạ. Bình thường thì cáp quang sẽ kéo từ nhà cung cấp đến cột gần nhà cụ, còn từ cột về nhà cụ là cáp quang hay cáp đồng thôi

Em đảm bảo với cụ cáp quang gói cước 4Mbps tốc độ bằng với cáp đồng (ADSL) gói cước 4Mbps (giống như 1kg sắt nặng đúng bằng 1kg bông).

Em làm kỹ thuật nên em chọn cáp đồng ADSL rẻ và đúng giá tiền mình bỏ ra.
Vâng thưa cụ làm kỹ thuật nửa vời là như cụ nói thì trên cái cột gần nhà thuê bao nhà cung cấp dịch vụ nó lắp bộ biến đổi từ quang sang điện?
Mà dù có muốn lắp bộ này trên đấy chắc nhà cung cấp dịch vụ nó câu trộm điện nguồn từ cột điện của EVN sang để nuôi thiết bị nêu trên à?
Không biết thì nên hỏi hoặc phỏng đoán chứ không nên chém ẩu theo kiểu khẳng định như vậy cụ nhé.

Em nghĩ cáp quang sẽ hơn ở khoản ổn định và tốc độ upload với cùng gói tốc độ như cáp đồng. Tất nhiên là hơn cả về... tiền nữa. :D

Thực ra về tiêu chuẩn thì cáp quang không hẳn cung cấp tốc độ Up và Down bằng nhau mà vẫn có khác biệt, ví dụ:

+ Công nghệ APON (hầu hết các ISP ở VN dùng) cung cấp tối đa (theo tiêu chuẩn kỹ thuật) là 622/155 Mbs cho D/U.
+ Công nghệ GPON (VN có CMC dùng) thì cung cấp tối đa 2,488/1,244 MBs cho D/U.
Tất nhiên đó là tiêu chuẩn lý thuyết thôi, còn nhà mạng cung cấp ở mức nào thì chỉ có nhà mạng biết.
Cập nhật lại công nghệ cho cụ về mạng truy nhập quang FTTx là: AON & GPON chứ không có loại APON đâu nhé.

anhsang111

Xe buýt
Đọc báo thì cáp nào chẳng như nhau. Các cụ kéo phim hay xem online thì mới thấy cáp quang hơn nhiều

thangktvta

Xe tăng
Cháu nói thêm cho các cụ được rõ hơn:
1. Cáp đồng, nhược điểm: là tốc độ max chỉ loanh quanh 8Mbps, trên thực tế thì chỉ 6Mbps là ngon lắm rồi, tốc độ upload thì rùa bò (loanh quanh <1Mbps), rất dễ bị suy hao, nhiễu --> không ổn định, nguy hiểm nữa đó là nó chính là 1 cái anten thu....sét vào trong nhà các cụ.
2. Cáp quang: tốc độ max cho tải lên bằng tải xuống và rất cao (đạt đến 100Mbps hoặc hơn), khoảng cách truyền rất xa, độ ổn định cao do không bị nhiễu, không thu sét như cáp đồng.
Nếu nhu cầu nhiều thì các cụ dùng cáp quang hay hơn và rẻ hơn cáp đồng rất nhiều.
Cái mạng nhà cụ, nhanh hay chậm nó còn tùy thuộc vào khu vực, cụ thể là năng lực mạng lưới của nhà cung cấp. Mạng Internet là mạng dùng chung, càng nhiều thuê bao trong khu vực thì mạng càng chậm.
Nói thêm tí, cái tốc độ mà nhà mạng ký trên hợp đồng, là cái tốc độ max mà nhà mạng cung cấp cho nhà cụ, theo cháu thì cái đó chỉ là cái để ...tính tiền, còn tốc độ thực tế thì có thể khác nhiều, các cụ k dựa vào đó để "kiện" ông mạng được đâu ạ!
Chúc các cụ vui
PS: Đây là gói 12/12Mbps cáp quang của VNPT mà cháu đang dùng, test giờ cao điểm (18h00), các cụ tham khảo nhé:

dpr

Xe hơi
có đủ kinh phí thì cứ cáp quang mà chiến, còn ở chỗ nào đó mà cáp quang còn chậm thì chắc ADSL cũng chả nhanh được.

mamsport

Xe buýt
E đnng dùng gói 385k mà đúng k nhah hơn mấy a . Tầm 1m/s

thule6

Xe điện
He he lượn qua thấy cái top này xôm gớm, cãi nhau chí chóe mà chưa ra được câu trả lời :))

present

Xe điện
He he lượn qua thấy cái top này xôm gớm, cãi nhau chí chóe mà chưa ra được câu trả lời :))
He he, có được câu trả nhời chuẩn cho mọi trường hợp thì sẽ có 01 nhà cung cấp sẽ có hết khách và những ông còn lại móm hết à cụ? :D

chuotdong

Xe điện
He he, có được câu trả nhời chuẩn cho mọi trường hợp thì sẽ có 01 nhà cung cấp sẽ có hết khách và những ông còn lại móm hết à cụ? :D
Giống như các cụ chê 3G tăng giá kêu chuyển hết dùng Wifi =)) ảo vãi

present

Xe điện

chuotlang

Xe lừa
Cable quang nó phải tính nhà các cụ có gần Hub của nó không, nếu xa hơn 2km thì ko nên lắp

Thằng em em nó làm mạng nó bảo vậy, cho nên em vẫn dùng ADSL 12mb là vì thế, tốc độ down của em là hơn 1mb/s và em thấy nhu cầu chỉ đến vậy, có nghĩa là 1 bài mp3 thường em load có 3s, còn loại 320kbs thì tầm 8s là load xong

2 máy xem 2 phim online khác nhau cùng lúc nó vẫn chạy vù vù là OK rồi, trừ khi nhu cầu Cty hay phòng Net thôi

Còn duyệt web thì quan trọng là các host nước ngoài nó có nhanh hay không nữa, chứ ko phải thằng này ngon mà thằng khác tốc độ nhanh hơn đã ngon đâu

Chỉnh sửa cuối:

thule6

Xe điện
Cable quang nó phải tính nhà các cụ có gần Hub của nó không, nếu xa hơn 2km thì ko nên lắp

Thằng em em nó làm mạng nó bảo vậy, cho nên em vẫn dùng ADSL 12mb là vì thế, tốc độ down của em là hơn 1mb/s và em thấy nhu cầu chỉ đến vậy, có nghĩa là 1 bài mp3 thường em load có 3s, còn loại 320kbs thì tầm 8s là load xong

2 máy xem 2 phim online khác nhau cùng lúc nó vẫn chạy vù vù là OK rồi, trừ khi nhu cầu Cty hay phòng Net thôi

Còn duyệt web thì quan trọng là các host nước ngoài nó có nhanh hay không nữa, chứ ko phải thằng này ngon mà thằng khác tốc độ nhanh hơn đã ngon đâu
he he có cái đo đỏ chém thoải mái :))
Thánh phán! =))