Thuế nhập khẩu ôtô sắp đồng loạt giảm - Người tiêu dùng tự đi tìm lời giải đáp!

cincin

Xe tải
http://vnexpress.net/gl/kinh-doanh/2011/10/thue-nhap-khau-oto-sap-dong-loat-giam/
Theo Vnexpres (
http://vnexpress.net/gl/kinh-doanh/2011/10/thue-nhap-khau-oto-sap-dong-loat-giam/) thuế sẽ giảm từ 3-5%.
Trước đây, khi thuế nhập khầu ô tô giảm, người tiêu dùng là đối tượng đầu tiên được hưởng lợi ích từ những chính sách ưu đãi về thuế khi sử dụng xe nhập khẩu. Lúc này, bên cạnh những doanh nghiệp nhập khẩu chính hãng đang cố lặn ngụp để cạnh tranh với doanh nghiệp nhập khẩu không phải là đại lý chính hãng. Người tiêu dùng được sử dụng xe có chất lượng, giá cả hợp lý so với chính hãng nhập về mà Option đã được cắt giảm đến mức tối đa. Khi thông tư 20 có hiệu lực, nhà phân phối được hãng ủy quyền trở nên độc quyền trên thị trường xe liên doanh và xe nhập. Vâng, điều gì đến sẽ đến, để khẳng định cho việc bảo hộ đó, thuế nhập khẩu sắp được giảm. Xe trong nước chưa thấy hướng đi cho mình, xe nhập được bảo hộ, vậy nền công nghiệp ô tô của Vn đi về đâu? Lợi ích của doanh nghiệp nhập khẩu chính hãng sẽ chia cho ai. Liệu giá xe có giảm cho dân được nâng cao đời sống không?Xin ý kiến các cụ ạ........!!!!!!!!!!!

awu05

Xe điện
Website
www.toandung.com
Cụ trên trời hả? ở VN chỉ có cạnh tranh dân mới được nhờ cụ nhé
Đã là độc quyền, hay chỉ đích danh thì chỉ có lên chứ không giàm, bằng chứng là ĐIỆN và XĂNG DẦU có khi nào xuống không?

chacone

Xe buýt
Cụ trên trời hả? ở VN chỉ có cạnh tranh dân mới được nhờ cụ nhé
Đã là độc quyền, hay chỉ đích danh thì chỉ có lên chứ không giàm, bằng chứng là ĐIỆN và XĂNG DẦU có khi nào xuống không?
Chuẩn đấy, thuế NK chưa kịp giảm thì tăng thuế trước bạ

phuongtv_76

Xe container
Kha kha, giảm cái lọ sẽ tăng cái chai, VN mình là thế, giá xe sẽ tăng nữa để xây dựng đường xá+váo túi mấy bố

tuananh030393

Xe buýt
Em chả tin, thế này thì xe còn lên vì sao thì ai cũng biết phải o ạ!

otoIT

Xe tải
Em cũng vừa mới đọc xong bài này ạ.
Tóm lại là người tiêu dùng vẫn chưa được lợi gì cụ ạ. ~X(
http://vnexpress.net/gl/kinh-doanh/2011/10/gia-oto-nhap-khau-kho-giam-theo-thue/

..."Không có giấy phép nhập khẩu, doanh nghiệp không qua được cửa Thông tư 20 thì việc thuế nhập khẩu có giảm xuống mức 0% thì cũng chẳng tác động nhiều đến thị trường xe ngoại. Người tiêu dùng theo đó cũng chẳng được hưởng lợi vì giá xe cũng không thể giảm theo", vị giám đốc doanh nghiệp này nói thêm.

Chỉnh sửa cuối:

cincin

Xe tải
Em cũng vừa mới đọc xong bài này ạ.
Tóm lại là người tiêu dùng vẫn chưa được lợi gì cụ ạ. ~X(
http://vnexpress.net/gl/kinh-doanh/2011/10/gia-oto-nhap-khau-kho-giam-theo-thue/

..."Không có giấy phép nhập khẩu, doanh nghiệp không qua được cửa Thông tư 20 thì việc thuế nhập khẩu có giảm xuống mức 0% thì cũng chẳng tác động nhiều đến thị trường xe ngoại. Người tiêu dùng theo đó cũng chẳng được hưởng lợi vì giá xe cũng không thể giảm theo", vị giám đốc doanh nghiệp này nói thêm.
Cuối cùng ai được lợi khi thuế nhập khẩu giảm mà tương lai sẽ là tăng thuế trước bạ. Phải chăng chính sách vĩ mô của nhà ta là giảm thuế nhập khẩu để bớt 'ghánh nặng' cho doanh nghiệp nhập khẩu 'có chỉ định' phải ko hả cụ.b-(
Không biết đến bao giờ anh em mình mới làm được việc' thay xe như thay áo' cụ nhờ!

Neo_Prince

Xe máy
Các cụ nói đúng đó, giảm thuế nhập khẩu xe nhưng tăng thuế trước bạ. Mình chẳng chạy được đi đâu các bác à. Cuối cùng giá xe vẫn thế thôi. Việc giảm thuế là một phần cam kết khi VN gia nhập WTO nhưng giảm thuế nhập lại tăng thuế trước bạ, giảm nhập khẩu bao nhiêu thì lại tăng thuế trong nước bấy nhiêu. Cuối cùng sau một hồi chạy lòng vòng thì lại về vạch xuất phát thôi.

gialuong

Xe hơi
các cụ đừng có hy vọng gì ở việc giảm thuế nhập khẩu. giảm được 3-5% nhưng tới đây rất nhiều loại phí mới ra đời, người tiêu dùng cuối cùng là người phải chịu hết các loại thuế và phí đó. ở VN mình thì đừng có hy vọng các chính sách mới có lợi cho người dân, tưởng lợi đấy nhưng phần mất có khi là nhiều hơn.
Bài viết của cụ chủ đọc xong chẳng hiểu nói về cái gì cả:-?

xeomhanoi

Xe hơi
tết nhất mang món thuế má ra bàn đi các cụ.
chắc khoảng 3 năm nữa giá xe cũng đc giảm đc khoảng 1/5 đấy.
hiện chưa giảm đc vì chú Thăng chú ý lại nghĩ ra nhìu phí quá
cụ # chỉ thích mình cụ ấy đi 4 bánh thôi ạ

taisaokothu

Xe tải
Em chán chính sách thuế má của mình lắm rồi