Tiếng kêu lạ từ hệ thống máy lạnh

sieutruong

Xe tải
Xe iem FIAT ALBEA HLX máy lạnh vẫn tốt, không những iem mà tất cả những ai ngồi trên xe iem cũng đều khen "gió máy lạnh rất sâu, máy lạnh tốt quá nhẩy(!)", Nhiệt độ ngoài trời 35 độ, iem chỉ cần bật nấc 2 là đủ lạnh cho cả xe; còn bình thường iem chỉ để tốc độ ở số 1 là OK rồi các bác ợ. Rưng mờ khi xe chạy máy lạnh thì có tiếng kêu tạch, tạch giống như tiếng đóng/mở hệ thống gì đó khoảng 5-10 giây/lần (ở trong xe không nghe thấy, chỉ nghe thấy khi đứng gần mũi xe); quạt làm mát giàn nóng máy lạnh vẫn chạy bình thường (vì nằm ở gần sát cản trước của xe nên iem quan sát được). Hiện tượng này xảy ra khoảng 3 tháng nay rồi, nhưng vì máy lạnh vẫn mát, cả 4 tốc độ quạt đều hoạt động bình thường nên iem cũng chưa đi kiểm tra.... Mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo giúp em hệ thống máy lạnh có bị bệng gì không? cách khắc phục với. Iem rất lo hệ thống máy lạnh bị tèo thì thiệt hại chắc không lường. Còn mang ra Gara để thợ kiểm tra thỉ iem cũng chưa tin tưởng lắm, khi chưa biết xe bị bệnh gì. Mong các bác giúp đỡ..

MQC

Xe buýt
Bác nghe tiếng rơle đóng hay tiếng gì vậy ? thế vòng tua máy có thay đổi không ?

sieutruong

Xe tải
Có lẽ là tiếng rơle, iem không để ý tốc độ vòng tua máy. Những mỗi lần tạch thì nghe tiếng ồn như là loc máy lạnh chạy, sau 1 tiếng tạch lại giảm tiếng ồn, có lẽ loc máy lạnh ngưng (?) em cũng chưa sure lắm, các bá giúp iem với.

hoachuoique

Xe điện
Em thì ko biết gì cái vụ lày, nên ko dám phán tào lao qua mắt cụ mèo và PCN.

kiemlm

Xe tải
Có lẽ là tiếng rơle, iem không để ý tốc độ vòng tua máy. Những mỗi lần tạch thì nghe tiếng ồn như là loc máy lạnh chạy, sau 1 tiếng tạch lại giảm tiếng ồn, có lẽ loc máy lạnh ngưng (?) em cũng chưa sure lắm, các bá giúp iem với.
Đó là tiếng rơle đóng mở loc, khi đó có biến đổii vòng tua máy một tí. là hiện tượng bình thường

Chỉnh sửa cuối:

panteraxd

Xe hơi
Tiếng đấy là tiếng rơle mà. xe em cũng kêu thế. hi hi

Em đồ rằng là lốc điều hòa của bác đang đóng mở .. nếu để ga rang ti mà xe hơi rùng mình cái thì đúng nóa đới ... Tần xuất đóng mở liên tục thì hệ thống điều hòa đang có vấn đề .. máy lạnh là 1 môn dễ, nhiều garage đều làm tốt ... cụ chủ thớt ở khu vực nào đới ..