[Funland] Tiếng Việt: Đúng và Sai - Cách dùng

khoinguyen

Xe điện
:) nếu là văn bản mà sai thì mới phải sửa thôi cụ ơi, chứ trên này mọi người cố tình viết vậy để cho vui ấy mà. :)
Chính xác cụ ạ, viết kiểu văn mạng dần quen đi thành ra sai hay đúng cũng ko sao cả, trách gì bọn teen có kiểu nói riêng, nhưng sẽ là thói xấu nếu cứ thế mà phát huy mãi. Có lẽ cần sửa dần dần với chính từng comment của mình.

Sodium

Xe tải
Ý cụ chủ là: nói năng lầm lẫn lờ nờ
Lẽ nào lại lỡ làm lơ nói liều ợ.....:))
Cụ văn thơ nai náng quá, he he....Em biết có cụ lãnh đạo TW đi họp hội nghị xóa đói giảm nghèo phát biểu : " ....đồng bào mà đói thì tôi no nắm..." he he...

HuyArt

Xe lăn
Giống như địa hình đất nước từ Bắc vào Nam:
- Miền Bắc: ngọng những phụ âm đầu Trời - Giời; Trăng - Giăng; N <>L; S <> X; Tr<> Ch...
- Miền Trung ngọng khúc giữa nguyên âm: Trường - Tràng; Sinh - Sanh; Đường - Đàng...
- Miền Nam ngọng khúc đuôi: Sài Gòn - Sài Gòng; Anh - Ăn; Bình Minh - Bừn Mưn:D

quanvancafe

Xe tải
- Miền Bắc: ngọng những phụ âm đầu Trời - Giời; Trăng - Giăng; N <>L; S <> X; Tr<> Ch...
- Miền Trung ngọng khúc giữa nguyên âm: Trường - Tràng; Sinh - Sanh; Đường - Đàng...
Em dự một số từ của cụ là từ địa phương.

maidieugd

Xe tải
Em nghĩ là các cụ ý cố tình viết thế cho fun thôi cụ à, ví dụ: như thế này = dư thế lày ;)

GaiQB

Đi bộ
Mỗi vùng miền có đặc điểm ngọng, sai chính tả khác nhau. Miền Bắc thì thường sai chính tả phụ âm đầu, miền Trung thì sai dấu sắc, hỏi ngã loạn lên, miền Nam thì sai phụ âm cuối. Và Quản bìn (em cố viết cho đúng với phát âm quê em chữ Bình thành bìn ạ) quê em cũng rứa hè.

chinhatm

Xe container
Những cái này không phải là "ngọng", đó là cách dùng từ phổ biến trước đây thôi, tạm gọi là từ "cổ"
Cổ nưa nhé: Non = núi; Ngàn = rừng; Lác = nước...

Còn "ngọng", theo tôi chỉ nên dùng để chỉ việc phát âm sai lệch so với cách phát âm chung của toàn vùng, ví dụ như phát âm lẫn lộn N và L ở Miền Bắc (còn Tr và Ch; S và X; R và D...phát âm gần giống nhau là cách phát âm chuẩn của Miền Bắc, không phải "ngọng" nhé)
Tương tự thế, với người Miền Nam: Zui zẻ (vui vẻ); Guyếc liệc (quyết liệt); Ăn (anh)...cũng là phát âm đúng kiểu Miền Nam nhé, không phải "ngọng"

HuyArt

Xe lăn
Em dự một số từ của cụ là từ địa phương.
Theo cụ thì từ nào trong các nhóm từ trên là tiếng địa phương? và tiếng địa phương theo cách hiểu của cụ là trong phạm vi 1 làng, 1 xã, 1 huyện, 1 tỉnh hay 1 miền?
Trước khi nhặt sạn, cụ nên tìm hiểu qua về cách dùng văn nói và văn viết, đặc điểm nhận dạng trong sử dụng phương ngữ các miền thì hãy lạm bàn. Ngay trong thớt có mấy dòng của cụ mà đã có mấy lỗi chính tả rồi thì tỷ lệ là khí bị nhiều=))
Văn viết sai thì gọi là sai lỗi chính tả(Tả là viết, chính là đúng) trong văn nói thì gọi là lỗi phát âm. Không thể quy kết lỗi nói ngọng thành lỗi chính tả được cụ nhá

HuyArt

Xe lăn
Những cái này không phải là "ngọng", đó là cách dùng từ phổ biến trước đây thôi, tạm gọi là từ "cổ"
Cổ nưa nhé: Non = núi; Ngàn = rừng; Lác = nước...

Còn "ngọng", theo tôi chỉ nên dùng để chỉ việc phát âm sai lệch so với cách phát âm chung của toàn vùng, ví dụ như phát âm lẫn lộn N và L ở Miền Bắc (còn Tr và Ch; S và X; R và D...phát âm gần giống nhau là cách phát âm chuẩn của Miền Bắc, không phải "ngọng" nhé)
Tương tự thế, với người Miền Nam: Zui zẻ (vui vẻ); Guyếc liệc (quyết liệt); Ăn (anh)...cũng là phát âm đúng kiểu Miền Nam nhé, không phải "ngọng"
Chuẩn men(like)
Em quên không cho từ Ngọng vào dấu "..." nên thành ra sai sót, phiếm luận tý cho nó cá nhân dục đầu óc thôi mà, he he...vấn đề Tiếng Việt mà bàn luận sâu nó cũng hại não ra phết đới ạ:)

Muon_biet

Xe cút kít
Báo Hanoimoi "Trecsnia" mà báo Nhân dân thì "Checsnia"; dưới các Văn bản thì loạn "ký tên", "kí tên" hoặc Giành cho người đi bộ - Dành cho người đi bộ; một số thông tư, chỉ thị ngay trong một Văn bản dùng cùng một câu nhưng hai cách viết khác nhau "bổ sung" và "bổ xung"; nơi ghi "chiến sĩ, bác sĩ" nơi khác ghi "chiến sỹ, bác sỹ" .... Rất nhiều không liệt kê hết được.

now_what

Xe điện
Em góp tí:
Mỗi lần về quê là em nại thấy con châu chắng nằm ở bụi che chụi.
Hôm lay cháu nhà em bị đi ngoài, cả nhà no ơi nà no.

MyMac

Xe điện
Em thấy các cụ (các mợ thì không thấy), nhất là các cụ miền Bắc hay viết và phát âm sai lỗi Tiếng Việt ghê gớm! Tất nhiên nghe thì vẫn hiểu các cụ ấy nói gì nhưng em đề nghị các cụ chỉnh chu trong phát âm và viết cho đúng tiếng Việt ạh. Em ví dụ như: Tập "chung"! Hà "lỗi"! Thế "lày"!... Các cụ biết thì bổ sung vào Từ điển miền Bắc thêm để mọi người biết mà uốn nắn cho chuẩn đi ạh! :D =(( Mỗi cụ, mợ góp cho em vài từ và cm của các cụ phải bằng từ sai lỗi nhé.
"...uốn nắn cho chuẩn đi ạh". Trong tiếng Việt có từ "ạh" không hở cụ chủ? Cụ nói người thì phải nghĩ đến mình đã chứ. Chính cụ còn không dùng chuẩn tiếng Việt sao lên đây nói người khác được?

Đấy là em còn chưa thèm soi mấy câu còm lủng củng của cụ nữa đấy.

Chỉnh sửa cuối:

conddor

Xe tải
Lói ngọng nà tại hướng Đình
Cả nàng đều thế, riêng mình iem đâu?? 8-}

gocart

Xe cút kít
Em góp tí:
Mỗi lần về quê là em nại thấy con châu chắng nằm ở bụi che chụi.
Hôm lay cháu nhà em bị đi ngoài, cả nhà no ơi nà no.
Cụ đừng bịa người ta cười cho8-|.
Con tâu tắng gặm cành te tụi.
Biết tì tưa tốt, không biết dựa cột mà nghe

Namxlda

Xe tăng
Cụ lại đang cafe với cụ Ngọc phỏng ?( em dùng tự Bắc bô)

bhva

Xe tải
Đừng tập thói quen xấu thế mới phải chứ ( trừ những trường hợp dùng đó làm công cụ cho một mục đích nào đó), cái gì làm mãi cũng thành quen, tự nhiên nhiễm cái không tốt vào người ... cháu muốn làm người lương thiện mãi mà chưa được đây này. Hay mợ nhận làm cô giáo cho cháu đi.
Hic. Em trước hay nhại kiểu: con chóa, tao bẩu, *** mày, ... riết rồi thành quen. Giờ thật là nan giải, k sửa được. :( viết thì không sai bao giờ.

hp78

Xe điện
Em thấy các cụ (các mợ thì không thấy), nhất là các cụ miền Bắc hay viết và phát âm sai lỗi Tiếng Việt ghê gớm! Tất nhiên nghe thì vẫn hiểu các cụ ấy nói gì nhưng em đề nghị các cụ chỉnh chu trong phát âm và viết cho đúng tiếng Việt ạh. Em ví dụ như: Tập "chung"! Hà "lỗi"! Thế "lày"!... Các cụ biết thì bổ sung vào Từ điển miền Bắc thêm để mọi người biết mà uốn nắn cho chuẩn đi ạh! :D =(( Mỗi cụ, mợ góp cho em vài từ và cm của các cụ phải bằng từ sai lỗi nhé.
Ở nhà thì gấu bắt viết chính tả, lên OF thì gặp cụ :bz Cụ định làm khó em à :-t

TuDo2808

Xe điện
Công nhận ở trên lày nhiều cụ lói ngọng lại sấu tính, nàm thì nừa, lói lăng thì ný nuận!x-(