Tiêu thụ nhiên liệu của Suzuki Hayate 125cc trong thành phố Hà nội

c3df32ea

Xe tải
Bác mà post lên được cách chỉnh xăng gió cho máy êm nữa thì tốt

trungdq

Xe tải
Bác mà post lên được cách chỉnh xăng gió cho máy êm nữa thì tốt
Hayate chỉnh dễ hơn các loại khác nhiều. Tôi không dùng dụng cụ gì để chỉnh cả, chỉ thò tay xuống dưới vặn khi máy đang nổ. Để ga nhỏ quá thì dễ bị chết máy khi dừng đèn đỏ nhưng to quá thì tốn xăng khi dừng đèn đỏ hoặc khi chạy chậm. Hoàn toàn chỉnh bằng cảm giác thôi. khoảng 5000km nên ra hiệu làm sạch lọc gió một lần. 10.000 km thì bảo dưỡng tổng thể tức là xem cả côn, phanh, dây curoa, ắc qui có còn ổn không, v.v. Với mức chạy 1300-1400km/tháng thì tháng nào cũng phải thay dầu và cứ 3 lần thay dầu máy thì thay dầu hộp số một lần (4000-5000km/lần). Xe này đi cũng khá êm chứ không gào như Nouvo cũ.

Chỉnh sửa cuối:
Em cũng đang máu con này các cụ ạ. Chẳng là em đang đi con Future Neo FI của thằng Honda nhưng nó phò quá. Mang tiếng máy 125cc mà yếu như sên, hai vợ chồng chở nhau đi làm mà ì ạch mãi. Cho nên em quyết định bán rẻ lại cho thằng em rể rồi đổi xe khác đi cho sướng. Nhưng em đang phân vân giữa con Su Hayate này và con Yamaha Gravita RC. Hai con này giá gần bằng nhau chỉ khác cái là thằng Su là xe tay ga, thằng Yamaha là xe số. Có cụ nào đang dùng hai con này rồi tư vấn cho em phát nhé

bmwp0wer

Xe tăng
em hỏi bác chủ topic cái:
- Hyte khi đi trời mưa chỗ để chân cho cả người ngồi trc và sau có bị bắn nc bẩn vào ko ? vi em đang đi con JuV, người ngồi sau toàn bị bắn nc bẩn vào chân rất khó chịu.
- Hyte đi máy có êm ko ? ở các dải tốc độ 0-30, 30-60, 60-100... độ êm so với AB và NouvLx ?
- Hyte đi có bốc không, tức là độ lướt của xe ấy.

Với 1 khoản tiền đầu tư cho Hyte, mua cặp lốp tubeless loại cỡ siêu lớn, độ thêm vài thứ linh tinh chắc chỉ tầm 30m. Rẻ hơn hẳn so với AB, nouvLx. Nhưng không rõ Hyte kích thước có to bằng AB và Lx không nhỉ - vì em cao 1.75, sợ ngồi xe hơi bé....

- Hyte khi đi trời mưa chỗ để chân cho cả người ngồi trc và sau có bị bắn nc bẩn vào ko ? vi em đang đi con JuV, người ngồi sau toàn bị bắn nc bẩn vào chân rất khó chịu.
- Hyte đi máy có êm ko ? ở các dải tốc độ 0-30, 30-60, 60-100... độ êm so với AB và NouvLx ?

Với 1 khoản tiền đầu tư cho Hyte, mua cặp lốp tubeless loại cỡ siêu lớn, độ thêm vài thứ linh tinh chắc chỉ tầm 30m. Rẻ hơn hẳn so với AB, nouvLx. Nhưng không rõ Hyte kích thước có to bằng AB và Lx không nhỉ - vì em cao 1.75, sợ ngồi xe hơi bé....
Em cũng đang muốn hỏi cụ chủ thớt như cụ này. Cụ chủ thớt trả lời cho anh em nhanh nhanh tý để em chiến ko em chán con Future này lắm rồi ạ:102:. Chỉ muốn cho một búa

trungdq

Xe tải

Xe này của tôi là xe đi làm công trường đấy, tiếng Anh có thể gọi là Bread and Butter Scooter - Xe đi kiếm cơm chứ không phải đi cho đẹp hay đua.
- Chỗ để chân cho người ngồi trước kín, không sợ bẩn còn người ngồi sau chỗ để chân cũng khá cao. Hình thức của nó cũng tương tự Nouvo nên những cái này cũng tương tự thôi
- Máy đi khá êm ở tốc độ >= 40km/h. Êm hơn Nouvo nhưng tiếng nổ có vẻ không giống AB hay LEAD. Tốc độ thấp hơi gằn máy.
- Về độ bốc thì bác nên vào diễn đàn BikerVietnam để xem bình luận vì có người từng đi nhiều loại xe mới so sánh được.
- Về kích thước so với AB và Nouvo:

Suzuki Hayate
:
Chiều dài tổng thể: 1.935 (mm)
Chiều rộng tổng thể: 670 (mm)
Chiều cao tổng thể: 1.070 (mm)
Độ cao yên: 770 mm
Khoảng cách giữa hai trục bánh xe: 1.285 mm
Khoảng cách gầm so với mặt đất: 140 mm
Trọng lượng khô: 108 kg
http://www.suzuki.com.vn/vi-VN/zone/84/product.cco

Honda Airblade:
Trọng lượng bản thân 110kg
Dài x Rộng x Cao 1.890mm x 680mm x 1.110mm
Khoảng cách trục bánh xe 1.275mm
Độ cao yên 769mm
Khoảng cách gầm so với mặt đất 130mm
http://honda.com.vn/web/Default.aspx?cmd=productdetail&proid=70&lang=vi-VN

Nouvo LX
Kích thước (Dài x Rộng x Cao) 1.950mm x 678mm x 1.078mm
Độ cao yên xe 770mm
Khoảng cách giữa 2 trục bánh xe 1.290mm
Khoảng cách gầm so với mặt đất 130mm
Trọng lượng khô / ướt 105kg / 111kg
http://www.yamaha-motor.com.vn/home/san_pham/Nouvo135/nouvolx2009/thong_so_ky_thuat

So sánh kích thước thì Nouvo LX có vẻ dài nhất. Xét về độ cao thực ra phải xét đến độ cao yên chứ không phải chiều cao tay lái của xe (là nơi cao nhất của xe), chiều cao yên thì Hayate bằng Nouvo LX nhưng tôi thấy cái yên của Hayate rộng hơn nên có cảm giác cao hơn khi ngồi. Gầm Hayate cao nhất. Về trọng lượng thì trên Website ghi là 108kg là trọng lượng khô nhưng phía đuôi xe, phía trên của đèn hậu có ghi 114kg.

Chỉnh sửa cuối:
Em thì đang quan tâm đến độ bốc vì em đang đi con Fu FI chán quá. Bác chủ thớt đi thì cảm nhận thế nào ạ? Chứ vào diễn đàn kia hỏi thì lâu lắm ạ

rgvmen

Xe container
bác chủ thớt làm công trường nào thế, nếu tiện thì ghé qua Nguyễn Phong Sắc cafe chơi với tôi nhá (c)

trungdq

Xe tải
bác chủ thớt làm công trường nào thế, nếu tiện thì ghé qua Nguyễn Phong Sắc cafe chơi với tôi nhá (c)
Tôi làm quản lý an toàn (Safety Officer) ở công trường trong cụm công nghiệp Thanh Oai chứ ko ở trong thành phố. Đi làm hơi bị xa. Chỗ tôi đang xây nhà máy thiết bị y tế cho bên B.Braun.

trungdq

Xe tải
Em thì đang quan tâm đến độ bốc vì em đang đi con Fu FI chán quá. Bác chủ thớt đi thì cảm nhận thế nào ạ? Chứ vào diễn đàn kia hỏi thì lâu lắm ạ
Yên tâm đi, xe tay ga bốc hơn xe số nhiều, chỉ cần riết ga là vọt ngay chứ không cần thao tác chân đâu.

rgvmen

Xe container
Tôi làm quản lý an toàn (Safety Officer) ở công trường trong cụm công nghiệp Thanh Oai chứ ko ở trong thành phố. Đi làm hơi bị xa. Chỗ tôi đang xây nhà máy thiết bị y tế cho bên B.Braun.
(b) hi. hi. , tôi với bác có tí cùng ngành cùng nghề, cùng sở thích yêu Su, kính bác 1 vại :21:

trungdq

Xe tải
Xe cụ sao uống ghê thế ... xe ABi Thái của em có 2,1 lít/100km. :77:
2,1 lít/100km là trong thành phố hay đường dài thế? giữa thành phố và đường dài chênh nhau ít nhất 0.3 lít đấy. Nếu mà đường dài ABi đi hết 1.8 lít thì có khi lại tiết kiệm xăng hơn xe số Future Neo ấy chứ nhỉ. Chưa thấy ai đi LEAD đạt được mức như ABi mà máy của 2 thằng này cũng giống nhau, cùng cc, cùng FI, khác nhau cái gì nhỉ? Có lẽ cái FI bị quảng cáo quá nhiều vì tôi thấy SHi 125 có lẽ tiêu thụ xăng chẳng có gì vượt trội so với cái SYM Shark 125 không có FI, 2 xe này cũng kích cỡ, cùng cc.

Chỉnh sửa cuối:

trungdq

Xe tải
Tiếp tục cập nhật số liệu ngày 18/9/2009

Đồng hồ km:

Xe là nhà

Xe hơi
2,1 lít/100km là trong thành phố hay đường dài thế? giữa thành phố và đường dài chênh nhau ít nhất 0.3 lít đấy. Nếu mà đường dài ABi đi hết 1.8 lít thì có khi lại tiết kiệm xăng hơn xe số Future Neo ấy chứ nhỉ. Chưa thấy ai đi LEAD đạt được mức như ABi mà máy của 2 thằng này cũng giống nhau, cùng cc, cùng FI, khác nhau cái gì nhỉ? Có lẽ cái FI bị quảng cáo quá nhiều vì tôi thấy SHi 125 có lẽ tiêu thụ xăng chẳng có gì vượt trội so với cái SYM Shark 125 không có FI, 2 xe này cũng kích cỡ, cùng cc.
Fu Neo FI đi đường dài thì khoảng 1,6l bác ợ. LEAD với AB thì máy giống nhau nhưng bánh của LEAD bé hơn nhiều, còn SH với Shark thì khác nhau ở đội bốc của xe và độ bền bác ah. Máy của Shark nó là máy con SYM Excell đó bác.

trungdq

Xe tải
Fu Neo FI đi đường dài thì khoảng 1,6l bác ợ. LEAD với AB thì máy giống nhau nhưng bánh của LEAD bé hơn nhiều, còn SH với Shark thì khác nhau ở đội bốc của xe và độ bền bác ah. Máy của Shark nó là máy con SYM Excell đó bác.
So AB FI với Future non-FI chứ không phải Future FI và đang so sánh trong thành phố, đi đường dài phải mấy tháng mới đi một lần và mỗi lần chỉ đi 100-200km nên cái thông số đi đường dài không ảnh hưởnng nhiều đến tiền đổ xăng lắm.
Còn Shark và SH đang so nhiên liệu chứ không so đô bền vì 2 cái này không liên quan đến nhau. Theo nhiều người nói thì cùng dung tích xi lanh FI thường không bốc bằng không FI cụ thể là Future FI không bốc bằng Future và AB FI không bốc bằng AB vì vậy Shark có lẽ bốc hơn SHi đúng không ạ (khi so sánh cùng dung tích 125cc)? Cụ thấy rõ mâu thuẫn của việc bênh vực cho Honda chưa?
Shark máy 125cc còn Excell máy 125cc hay 150cc ạ mà cụ bảo là cùng máy:
http://www.sym.com.vn/motoproductdetail.aspx?cateid=1&detail=209

Tôi thấy AB và Click mới là cùng máy mà nhiều người vẫn nghĩ là AB máy khỏe hơn đấy, toàn là niềm tin ảo, cụ vào Honda.com.vn check lại xem máy của AB có thông số gì hơn Click nào? AB chỉ khác Click về thiết kế thôi.

Chỉnh sửa cuối:

trungdq

Xe tải
Cập nhật số liệu ngày 21.09.2009

Đồng hồ đo km:

Hôm nay đồng hồ rõ vì chụp lúc 7h sáng có ánh nắng mặt trời, chỉ 15 phút sau là trời mưa to.

hangsapphire

Xe hơi
Tóm lại xe bác đi 2,5l/100km là mức trung bình!
Thế là ngon rồi, chúc mừng bác (b)(b)

Xe là nhà

Xe hơi
Cụ nói thì nghe có vẻ hiểu biết, trích dẫn cả đường link đàng hoàng. Ấy thế mà mới biết 1 mà chưa biết 2 cụ ah. SYM Excell nó có 2 loại 125 và 150, loại 125 trước bán 38 triệu, cơ mà yếu quá nên bán được it nên về sau nó ko bán nữa chỉ bán loại 150 thôi nên có thể cụ tìm hiểu chưa kỹ nên chưa biet nóhttp://mycar.vn/MyBike/MauXe.aspx?id=157. Cụ cứ xem SHi nó bốc đầu tốt chứ còn Excell Cụ có thấy bác nào bốc đầu ko.

trungdq

Xe tải
Cụ nói thì nghe có vẻ hiểu biết, trích dẫn cả đường link đàng hoàng. Ấy thế mà mới biết 1 mà chưa biết 2 cụ ah. SYM Excell nó có 2 loại 125 và 150, loại 125 trước bán 38 triệu, cơ mà yếu quá nên bán được it nên về sau nó ko bán nữa chỉ bán loại 150 thôi nên có thể cụ tìm hiểu chưa kỹ nên chưa biet nóhttp://mycar.vn/MyBike/MauXe.aspx?id=157. Cụ cứ xem SHi nó bốc đầu tốt chứ còn Excell Cụ có thấy bác nào bốc đầu ko.
Chưa thấy bốc đầu vì chưa nhìn thấy thôi, Cub 81 50cc còn bốc được nữa là. Nó bán được ít cũng chưa chắc do nó yếu cụ ạ, chắc chắn nó khỏe hơn AB đấy vì cỡ 10 sức ngựa.

Click:
http://honda.com.vn/web/Default.aspx?cmd=productdetail&proid=37&lang=vi-VN

Airblade:
http://honda.com.vn/web/Default.aspx?cmd=productdetail&proid=49&lang=vi-VN

Xem ở trên thấy là Click & AB chả khác gì nhau về sức mạnh nhưng nhiều người vẫn có niềm tin ảo là AB khỏe hơn đấy và AB bán được hơn Click rất nhiều đâu có phải nó khỏe hơn.