Tìm giúp em về thông số kết cấu của 1 động cơ cụ thể

trandiecan1

Xe máy
Em là SV ngành ô tô. Hiện thầy giao cho em 1 bài tập về tính toán động cơ.
Thầy cho phép em làm về 1 động cơ nào đó nhưng phải thỏa các thông số đề bài như sau "động cơ xăng 4 kì, 4 xy lanh, tỉ số nén 8:1, công suất 80HP ở 5000v/p, mô men xoắn max tại 4000v/p (mô men max không cần 1 giá trị cụ thể)". Bất kì động cơ nào có thông số như trên là đạt yêu cầu.
Cái em đang thiếu ở đây là các thông số về kết cấu như đường kính xy lanh, hành trình piston, độ nâng cam, vật liệu của ống nạp, tiết diện xú páp, động cơ phun xăng hay là dùng BCHK v.v...
Mấy ngày nay em tìm nát cái google rồi mà vẫn không thấy cái động cơ nào thỏa yêu cầu đề bài cả. Em chỉ tìm được 1 số động cơ thời cũ (trước 1980) thì có thông số gần gần giống như đề bài, nhưng thông tin về nó (các thông số kết cấu) thì quá ít, hầu như là không có. Mà tình hình bây giờ có lẽ tìm kiếm các thông số kết cấu khó khăn quá các bác ạ, em vào trang web các hãng xe để tìm về 1 động cơ trên 1 chiếc xe nào đó thì cũng không thấy các thông số kết cấu mà em muốn tìm, họ chỉ cho các thông số kỹ thuật cơ bản, còn các thông số mà em cần khá là chuyên sâu nên họ không công bố rộng rãi. Bây giờ em chỉ còn cách nhờ các bác làm trong nghề ô tô mà thôi .

Em nhờ các bác nào đã tiếp xúc với nhiều loại động cơ, nếu thấy có động cơ nào giống (hay gần gần giống cũng được, vd như tỉ số nén 8,2 : 1, công suất 85hp... cũng được) thì cho em xin 1 bảng thông số cụ thể để em có thể dễ dàng hoàn thành bài tập của em ạ.
Rất cảm ơn các bác đã đọc bài của em ạ.

Chỉnh sửa cuối:

sepbu

Xe điện
Cụ hỏi thầy là nhanh nhất ... Ông bảo thế nào thì nghe thế đó :))

trandiecan1

Xe máy
Cụ hỏi thầy là nhanh nhất ... Ông bảo thế nào thì nghe thế đó :))
Cảm ơn bác. Lâu lâu có 1 người trả lời thấy mừng ghê.
Nếu là hỏi thầy thì em lên forum hỏi làm gì nữa. Thầy bảo rằng phải tự tìm kiếm số liệu, thế mới khổ.

Cửu Long

Xe buýt
nếu thật sự ko thể tim được cậu cứ hỏi thầy . thầy ma bảo tự di tìm thì '' Đố thầy tìm được''*-:)