Tìm hiểu về đất nước Trung Hoa và những vấn đề liên quan đến biển đảo Việt Nam

Picker

Xe đạp

Spatacus Cute

Xe hơi
Bác có nhiều thông tin quá, cám ơn bác!

ngưỡng mộ cụ quá

ruttienthevisa24h

Xe đạp
e thấy dân đen bên Trung Quốc còn khổ hơn dân đen Việt Nam ý...thấy nhà nước bên ý cưỡng ép dân hơn bên mình

Hòa kính

Xe hơi
bài viết hay quá ;)

Testuser

Xe buýt
Những tin tức hay quá. Tiếc là những hình ảnh ở những posts đầu không còn coi được nửa !
Chủ thớt có thể nào tái tạo lại bài viết được không ?
Cám ơn cụ cho những bài thông tin này.

mimo_sa

Xe hơi
Phải công nhận là anh Khựa độc lập và kiên định tư duy ngay từ khi lập quốc. Điển hình là giai đoạn kình địch với Liên Xô và bắt tay Mỹ sau này.

Khựa mãi là một nước lớn nên tư duy cũng theo kiểu nước lớn. Nhưng ko vì thế mà dễ khuất phục nước Việt nhỏ bé. Nghìn năm qua vẫn vậy.

Tin mới: Đài Loan nói họ ko phải gốc Hán mà là gốc Việt (Bách Việt vốn ở Nam Trung Hoa từ xa xưa).
Hoang mang quá cụ ạ

Cảm ơn cụ Lầm đã cho chúng em biết thêm thông tin về ông hàng xóm ''tốt bụng'' ạ ;))

Lequythuan185

Xe tải
E thấy không phải bọn khựa ỷ lớn ăn hiếp nhỏ không, bọn nó quá giỏi. Mình mà không cố gắng hơn là lịch sử lặp lại ạ.

Gomtamlinh

Xe tải
Các cụ có nghĩ và có mong lúc nào đó Trung quốc tách ra thành nhiều nước kiểu như thời Đông chu ko nhỉ?

DODuySon

Xe tăng
Ko bao giờ Khựa mong có Thế chiến, bởi nếu điều đó xảy ra, Khựa là bên thiệt nhất khi đang là công xưởng của thế giới, chỉ trông mong vào xuất khẩu.

Nó cứ nói vống lên thế, dọa đc ai thì dọa.

Mấy nghìn năm lịch sử, Khựa chỉ xưng hùng xưng bá trên đất nó thôi. Việt Nam ko thèm chấp.
Ca cho em cảm giác" cửa trên," yên tâm quá cơ.

viethoangquoc

Xe tải
Lý do em mở thớt này:
Trên diễn đàn Otofun, dù có dùng nick ảo thì vẫn là nhưng con người thật và mọi người đều biết nhau, nhất là các thành viên ở khu vực các chi hội. Vẫn biết chúng ta không bàn về chính trị nhưng sự hiểu biết của mỗi thành viên về tình hình đất nước Việt Nam yêu quý, hay những vấn đề liên quan đến các nước bạn ở xung quanh là nhu cầu thực tế và chính đáng của mỗi thành viên trên diễn đàn.
Các bác cũng đã từng biết đến nick Lầm qua các bài tin và ảnh rất sinh động về những vấn đề mà cả nước đều quan tâm. Qua trao đổi với bác, bọn em rất muốn được mở một thớt để chia sẻ những thông tin ấy. Toàn bộ thông tin trong thớt này đều là những thông tin chính thống và không vi phạm đến an ninh chính trị
Để đảm bảo thớt được tồn tại với mục đích chia sẻ thông tin cho thành viên, mong các bác chỉ đọc và cmt với tính xây dựng, không chửi bới. Mọi bài viết hoặc trích dẫn liên quan đến chủ đề trên không phải do nick Lầm đưa lên em xin phép được xóa.
Sau đây xin nhường sân cho bác và cảm ơn bác về sự chia sẻ.
Cảm ơn Cụ khơi mào hiểu biết cho cháu ạ.

thaihana

Xe điện
Thớt hay quá Cụ ạ.

Phương Nhỏ

Xe hơi
Đa tạ các cụ, các mợ. Em cũng đang từng ngày lo thế chiến xảy ra đây.

handinhand2

Xe đạp
Trung Quốc người đông,quân đông nhưng chưa chắc đã mạnh. Chả thế mà người Mông Cổ, người Mãn Thanh đã bắt người nhà Tống , nhà Minh của người Hán phải qui hàng. Người Mông Cổ, người Mãn Thanh, gần đây là người Nhật làm được việc ấy là do họ thấy được điểm mạnh, điểm yếu và hết hết là họ không sợ Trung Quốc.
Còn Việt Nam với Trung Quốc thì sao?
Trong tất cả các triều đại Việt Nam chỉ có triều Lý là không sợ Trung Quốc, chỉ có nhà Lý mới dám cất quân đánh tới Ung Châu, còn các triều sau này và cả hiện nay đều sợ Trung Quốc. Mối quan hệ giữa VN với TQ trong thời phong kiến là kiểu quan hệ thiên triều- phiên thuộc. Khi có sự thay đổi vua hay triều đại ta phải được sự chấp thuận của TQ, bằng sắc phong, theo lệ phải triều cống. Việc này mang tính hình thức, còn về đối nội ta hoàn toàn độc lập, ta cũng không lệ thuộc kinh tế họ.
Còn nay, ta ít nhiều lệ thuộc chính trị họ, còn kinh tế thì lệ thuộc một cách rõ ràng. Các bạn thử kiểm xem vật dụng của mình xem có phải toàn là made in ChiNa không?
Rồi thì hầu như tất cả các lĩnh vực kinh tế đều có bóng dáng TQ, tiêu biểu là năng lượng, hầu hết nhà máy nhiệt điện đều do TQ trúng thầu.
Các Cụ nghĩ xem khi đã lệ thuộc kinh tế họ thì có độc lập về chính trị được không?
(Chủ đề này hay và có rất nhiều cái để nói. E xin có đôi lời cùng các Cụ)