[Funland] Tình hình này sẽ còn kéo dài đến bao giờ?

Trạng thái
Thớt đang đóng

daicuty

Xe tăng
Mong manh dễ vỡ quá.

Nhiều người "chết" từ 3/3020 đến bây giờ vẫn chưa nhìn thấy ánh sáng.

Của bác 2 cái mặt bằng 50 triệu tháng, xấu nhất ngồi không 1 năm nữa cũng chỉ mất 600.

Viết đến đây em đọc lại thì thấy mùi farm bài. Liệu em có nhạy cảm quá không nhỉ, mọi người?

À mà thuốc an thần bác đang dùng là loại gì nhỉ?
Cụ không nghĩ đầu tư từ đầu 1 quán mà deco đẹp không dưới 500tr à, 2 quán 1 tỉ đấy
Chưa kể phở ban đầu rất mất công maketing để thu hút khách đến ( giai đoạn này ít lời vì lượng khách chưa ổn định ) sau đó có khách đều rồi mới sinh lời ( khá là lời )
Nói chung buôn bán hàng ăn năm nay thì ai cũng chết hết chứ không phải câu chuyện của riêng ai cả

Lavender168

Xe buýt
Không dám đưa ra lời khuyên nhưng dự đoán tình hình hiện nay thì cụ cứ xác định 6 tháng giãn cách - mở hé - giãn cách kiểu khác. Nếu gồng được 6 tháng như vậy thì mới nên gồng còn đuối quá thì cụ nên thu về thủ thế chờ thời thôi.
Quan chức thì kg vấn đề gì. Nhưng người dân lao động chết đói trc khi gặp covy.
Lần trc ở HN giãn cách nhưng vẫn cho đi, hàng hoá đồ ăn vẫn dc lưu thông. Ai sợ chết tự khắc ngồi im trong nhà.
Còn bao nhiêu thứ bệnh khác cần dc chữa.
Chị mình bên Đức dính covy cả nhà tự chữa khỏi, đến bv họ đuổi về chỉ cho đơn thuốc. Kg cấm gì cả. Giờ xác định sống chung với lũ thì hơn.

Chỉnh sửa cuối:

gamexp

Xe hơi
Cụ ko chịu cập nhật à, Mỹ nó tiêm cả 70% dân số 2 mũi mà mấy ngày qua vẫn hàng trăm nghìn ca nhiễm và cả nghìn ca tèo đây. Đừng chủ quan tiêm VC là hết cụ ơi.
Mỗi nước 1 khác cụ ơi. Bọn Mỹ vẫn tiệc bãi biển, ăn uống phè phỡn chứ như dân mình đi ra đường đeo khẩu trang đâu. Tiêm rồi cũng yên tâm hơn và tỷ lệ tái nhiễm ít hơn

niceshot

Xe container
Em thực sự đã buông xuôi rồi các bác ạ, hiện giờ mỗi giờ phút trôi qua với em là một chuỗi nặng nề. Cảm giác vô cùng mệt mỏi vì công nợ, vì tiền nong, mỗi đêm nếu không có rượu hay thuốc an thần có lẽ em sẽ không ngủ được. Cứ nhắm mắt vào là biết bao câu hỏi xoay quanh, tháng này tiền đâu để trả lãi ngân hàng, tiền đâu trả phí mặt bằng, rồi còn biết bao anh em theo mình từ ngày đầu tiên bây giờ không có thu nhập họ sống như nào?

Em đầu tư vào chuỗi cửa hàng phở cách đây khoảng 2 năm, cũng có 2 cái quán tuy không to nhưng lượng khách ban đầu cũng ổn định. Mỗi tháng trừ tiền chi phí mặt bằng, nhân công, các thứ cũng dư dả chút ít. Mỗi cửa hàng em thuê tiền mặt bằng cũng hơn 20t/tháng, mỗi cửa hàng có 4-5 người chạy việc. Từ khoảng cuối tháng 3, lượng khách hàng cũng bắt đầu giảm, lãi tuy không còn nhưng em vẫn cố gắng duy trì để tạo công việc cho mọi người. Toàn người quê, anh em trong nhà cả, cái quán bán cũng như công việc chung để mọi người đc gần gũi với nhau.

2 tháng nay, quán đóng cửa, tiền mặt bằng mỗi tháng 50 triệu là một con số không hề nhỏ đối với em. Em tính toán rất nhiều cách nhưng không thực hiện được vì dịch bệnh phức tạp. Em bán xe giá rẻ cũng không có người mua, muốn sang nhượng lại 1 quán cũng chưa thực hiện được vì thời điểm này rất khó tìm khách. Hàng ngày em phải trải qua tâm trạng thật tệ hại và nỗi lo canh cánh chuyện tiền bạc, người mất ngủ gầy sọp mà vẫn không tìm được hướng giải quyết nào lúc này. Nhìn hai con thơ mà trách mình thật vô dụng, cuộc sống thăng trầm là điều khó tránh nhưng trong trường hợp của em có cách nào giúp tâm trạng khá hơn không?
Cái này em nghĩ là vấn đề tâm lý nhiều hơn là túng quẫn!

Đầu tư của hàng thì cụ cũng đầu tư xong rồi, tiền thuê cửa hàng chắc cũng phải trả trước 6 tháng hoặc cả năm, người làm công thì đang nghỉ ... tức là cụ chủ ko bị quẫn bách vì phải có tiền chi trả ngay lập tức. Chỉ là nghĩ đến việc bị mất thu nhập mà xót xa vật vã thôi.

Cụ có thể đàm phán với chủ cho thuê cửa hàng giảm giá thuê trong thời gian dịch, qua đó sẽ kéo dài đc thời gian thuê với số tiền đã trả trước cho họ để phòng khi quán hoạt động sau này. Ngoài ra chả có cách nào khác được.

Nhiều người còn bi đát hơn cụ chủ nhiều, không có tiền để mua thức ăn hàng ngày nữa cơ!

Giohanoi

Xe buýt
Em chỉ sợ vang nếu nó dẫn đến hậu quả mất quyền bình luận trong một số mục. Thành viên diễn đàn tự kiểm soát nhau luôn. Cái này bọn VOZ đang làm tốt hơn bên đây, thì phải 😋 Nhưng khi ấy điểm reputation nó phải được tính theo thuật toán khác.

Chuyện của nhà thớt em cứ thấy sai sai kiểu gì. Bản thân em mất tiền nhiều lần mà chưa bao giờ thấy tâm lý diễn biến như vậy.
Chứng tỏ cụ chưa bao giờ đi thuê cửa hàng. Áp lực tiền thuê nó lớn lắm. Trả tiền thường 3-6 tháng 1 lần. Giờ đóng cửa không có doanh thu thì chuyện đau đầu mất ăn mất ngủ vì nó cũng là lẽ thường. Nếu mới khởi nghiệp thì khả năng sập tiệm là rất cao trong tình hình dịch bệnh như thế này .....

SpeedWay

Xe tải
Chia buồn với cụ chủ, cụ phản ứng chậm quá, em từ khi bùng dịch cuối 2019 đúng lúc em đang đi nghỉ Tết ở nước ngoài, về được đến Việt Nam là em giảm quy mô, đóng cửa tất cả những hoạt động có thể bị ảnh hưởng, với một vài hoạt động em còn bán sang nhượng cả luôn, chỉ giữ lại bất động sản. Từ đó có mấy đợt dịch êm êm chút, cũng ngứa ngáy định nhảy ra kinh doanh tiếp nhưng sau em quyết định chờ cho ván Corona này rõ ràng trắng đen hẳn. Nhờ không tham lam mà em có thể ở trong tình trạng ngủ đông này dài dài, thi gan với em Covy.

xuanbach6789

Xe máy
Cụ phán chuẩn !
Tự mình phải vực dậy tinh thần mình thôi cụ chủ ạ. Em thì tự tính: ...... như vậy là nếu cứ nằm yên thì 6 tháng nữa mình mới Die được. Nên lại tự an thần :)

bachanhpm

Xe tăng
với các cụ làm chủ và kinh doanh thì giờ là lúc lấy lãi ngày trước tích cóp được mang ra để duy trì. Như người lao động không có gì trong tay, ngơi tay là ngơi miệng mới đáng bàn.
Hình như chỉ có người phục vụ mới làm sổ tiết kiệm ung dung ngồi ăn khi đóng băng thôi chứ kinh doanh là vòng quay bất tận, dừng lại là vỡ trục vỡ vòng bi lủng xẻng.

gamexp

Xe hơi
Cụ không nghĩ đầu tư từ đầu 1 quán mà deco đẹp không dưới 500tr à, 2 quán 1 tỉ đấy
Chưa kể phở ban đầu rất mất công maketing để thu hút khách đến ( giai đoạn này ít lời vì lượng khách chưa ổn định ) sau đó có khách đều rồi mới sinh lời ( khá là lời )
Nói chung buôn bán hàng ăn năm nay thì ai cũng chết hết chứ không phải câu chuyện của riêng ai cả
Chỗ em có quán phở Nam Định cả nhà 4 người làm. Sau 5 năm mua nhà 4 tỷ định cư luôn cụ à. Khá là lãi

Sửu nhi ti toe

Xe đạp
Em đóng cửa trả mặt bằng từ tháng Tư năm ngoái. Nhân viên thì hồi đó hỗ trợ bọn nó 2 tháng lương để tự xoay sở.
Đồ đạc hồi đầu thuê kho để, sau em thanh lý hết luôn.
Bao giờ hết dịch mở lại (chỗ đó hoặc chỗ khác) thì mua mới

Phuha18

Xe tăng
Em thực sự đã buông xuôi rồi các bác ạ, hiện giờ mỗi giờ phút trôi qua với em là một chuỗi nặng nề. Cảm giác vô cùng mệt mỏi vì công nợ, vì tiền nong, mỗi đêm nếu không có rượu hay thuốc an thần có lẽ em sẽ không ngủ được. Cứ nhắm mắt vào là biết bao câu hỏi xoay quanh, tháng này tiền đâu để trả lãi ngân hàng, tiền đâu trả phí mặt bằng, rồi còn biết bao anh em theo mình từ ngày đầu tiên bây giờ không có thu nhập họ sống như nào?

Em đầu tư vào chuỗi cửa hàng phở cách đây khoảng 2 năm, cũng có 2 cái quán tuy không to nhưng lượng khách ban đầu cũng ổn định. Mỗi tháng trừ tiền chi phí mặt bằng, nhân công, các thứ cũng dư dả chút ít. Mỗi cửa hàng em thuê tiền mặt bằng cũng hơn 20t/tháng, mỗi cửa hàng có 4-5 người chạy việc. Từ khoảng cuối tháng 3, lượng khách hàng cũng bắt đầu giảm, lãi tuy không còn nhưng em vẫn cố gắng duy trì để tạo công việc cho mọi người. Toàn người quê, anh em trong nhà cả, cái quán bán cũng như công việc chung để mọi người đc gần gũi với nhau.

2 tháng nay, quán đóng cửa, tiền mặt bằng mỗi tháng 50 triệu là một con số không hề nhỏ đối với em. Em tính toán rất nhiều cách nhưng không thực hiện được vì dịch bệnh phức tạp. Em bán xe giá rẻ cũng không có người mua, muốn sang nhượng lại 1 quán cũng chưa thực hiện được vì thời điểm này rất khó tìm khách. Hàng ngày em phải trải qua tâm trạng thật tệ hại và nỗi lo canh cánh chuyện tiền bạc, người mất ngủ gầy sọp mà vẫn không tìm được hướng giải quyết nào lúc này. Nhìn hai con thơ mà trách mình thật vô dụng, cuộc sống thăng trầm là điều khó tránh nhưng trong trường hợp của em có cách nào giúp tâm trạng khá hơn không?
Em mời cụ chén vodka chia sẻ với cụ

HUNGSMUN

Xe container
Em có ông anh mở nhà máy chế biến gỗ ở Bình Dương với hơn 300 công nhân. Nhà máy mở được khoảng 7-8 năm rồi, mấy năm trước cười phớ lớ; từ năm ngoái đến sau Tết vừa rồi thì làm cầm chừng vừa giữ thị trường vừa giữ quân cán, giá cước tàu biển tăng lên rầm rầm nhưng vẫn phải cố. Giờ thì đóng cửa toàn phần rồi- hết 3 tại chỗ luôn, chuỗi cung cấp thì đứt gãy, khách hàng thì không thể chờ đợi mình.....
Ông ấy bảo: tao giờ buông bỏ cho nhẹ đầu chứ suốt ngày lo cơm áo gạo tiền thì chắc chết trước khi covid hỏi thăm....
Quan trọng là cách nghĩ, cứ nghĩ thoát ra cho nhẹ đầu để xây dựng kế hoạch mới cụ chủ ạ. Chúc cụ sức khỏe và vững tâm để hướng tới thành công.

shipping

Xe đạp
tình hình căng như dây đàn... :(

buithuy07

Xe đạp
Cái này em nghĩ là vấn đề tâm lý nhiều hơn là túng quẫn!

Đầu tư của hàng thì cụ cũng đầu tư xong rồi, tiền thuê cửa hàng chắc cũng phải trả trước 6 tháng hoặc cả năm, người làm công thì đang nghỉ ... tức là cụ chủ ko bị quẫn bách vì phải có tiền chi trả ngay lập tức. Chỉ là nghĩ đến việc bị mất thu nhập mà xót xa vật vã thôi.

Cụ có thể đàm phán với chủ cho thuê cửa hàng giảm giá thuê trong thời gian dịch, qua đó sẽ kéo dài đc thời gian thuê với số tiền đã trả trước cho họ để phòng khi quán hoạt động sau này. Ngoài ra chả có cách nào khác được.

Nhiều người còn bi đát hơn cụ chủ nhiều, không có tiền để mua thức ăn hàng ngày nữa cơ!
Cụ không nghĩ là người ta vay để đầu tư à? Tùy xem tỷ lệ vay là bao nhiêu, vay ngân hàng hay vay ngoài. Nhiều người liều còn vay ngoài, vay nặng lãi nữa thì đúng là phải có thuốc an thần để ngủ thật.
Những người không có ăn thì tất nhiên là khổ, nhưng từ chỗ đang làm ông chủ mà sắp không có ăn thì nó mới là bi đát.

tienaka

Xe điện
em nghĩ thêm đôi tuần nữa tới 6/9 luôn quá, cũng nản thật sự

em nghĩ thêm đôi tuần nữa tới 6/9 luôn quá, cũng nản thật sự
Vấn đề là sau đó ấy, ai xác định được sẽ theo hướng nào, chứ như HN đợt rồi đóng cả tháng, mở được chục ngày kinh doanh chưa ấm chỗ lại đóng thì còn nhục hơn là nghỉ hẳn -_-

77665508

Xe điện
Quan chức thì kg vấn đề gì. Nhưng người dân lao động chết đói trc khi gặp covy.
Lần trc ở HN giãn cách nhưng vẫn cho đi, hàng hoá đồ ăn vẫn dc lưu thông. Ai sợ chết tự khắc ngồi im trong nhà.
Còn bao nhiêu thứ bệnh khác cần dc chữa.
Chị mình bên Đức dính covy cả nhà tự chữa khỏi, đến bv họ đuổi về chỉ cho đơn thuốc. Kg cấm gì cả. Giờ xác định sống chung với lũ thì hơn.
Em nghĩ nên thí điểm khoanh Sài Gòn, Bình Dương lại, thả cửa cho anh em đi lại bình thường. Rồi xem, chống dịch kiểu nguyên thủy như đầu thế kỷ 20 như này thì chỉ chết nhanh hơn thôi, chết đói, chết nghèo, chết vì mắc các bệnh khác mà ko được bênh viện khám chữa. Sau 1 tháng thấy ổn thì thả nổi cả nước đi lại bình thường, chỉ áp dụng 5K.

Trạng thái
Thớt đang đóng