[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

langriser

Xe tải
Haizz.
Không biết cụ có làm kinh doanh không mà cụ nói chuyện cảm tính và không một chút logic nào cả cụ ạ.

1+3 :
Cụ có thấy Nga tức tối khi bị phong tỏa 300tỉ mà đành chịu không? Sao kô đấm EU hay đe dọa sẽ ném bom hay tấn công EU vì bị "cướp tiền" ? Rồi thế giới này có quốc gia nào đứng ra phản đối chuyện này kô? Vì EU làm việc có lý có luật cụ ạ.
Đây nhé. EU làm việc có lý lẽ rõ ràng chứ không phải hứng lên là phong tỏa tài sản cụ nhé :

Hiện đang có 21.5tỉ EUR của cá nhân-tổ chức và 300tỉ EUR của ngân hàng trung ương Nga bị phong tỏa vì những lý do sau :
  • Sự tàn bạo đã xảy ra ở Bucha và Mariupol
  • Các cuộc tấn công tên lửa nhằm vào dân thường và cơ sở hạ tầng quan trọng
  • Bắt cóc và ép buộc nhận trẻ em Ukraina làm con nuôi (Putin bị tòa hình sự quốc tế kết án và truy nã)
  • Tuyển lính đánh thuê Syria sang chiến đấu ở Ukraine (Lý do)
  • Sản xuất và cung cấp máy bay không người lái
  • Cướp bóc di sản văn hóa Ukraine
Link : https://www.consilium.europa.eu/en/policies/sanctions/restrictive-measures-against-russia-over-ukraine/sanctions-against-russia-explained/

Còn vụ cấm vận hay cấm giao dịch ngân hàng này kia thì em nói thật. Chỉ có người cực kì kém hiểu biết mới mắng Mỹ - EU và đồng minh. Lý do vì sao ?Ví dụ nhé . Cụ có thằng bạn giàu, giỏi nhiều tài sản, nhiều công nghệ nhưng cụ bẩn tính nên nó ghét nó nghỉ chơi với cụ. Nó không cho cụ vay tiền, nó kô mua bán gì với cụ nữa, nó không cho cụ mượn bất kì cái gì nữa. Thì đó là quyền của nó cụ nhé. Cụ hay bất kì ai đều không có 1 tí ti quyền nào mà mắng nó khi nó đek chơi với cụ nữa cả.

2. : Ai làm nổ đường dẫn ? Ai có đủ bằng chứng và khẳng định? Nếu có và nếu muốn thì nạn nhân là ai . xin mời đứng ra đòi bồi thường cụ nhé, chứ cũng chả tới phiên 1 cụ xứ rau đứng ra đòi công bằng hộ đâu. Sự vụ chỉ có người trong cuộc mới hiểu với nhau. Đọc ba cái thông tin vớ vẩn rồi phán này phán kia nó càng vớ vẩn thêm. Đây là ở tầm các quốc gia với nhau và họ có luật lệ chơi với nhau rồi.

4. Lại thêm một suy nghĩ cực kì thiếu logic và cảm tính của cụ. Lại cũng cực kì mang tính chất "nếu thì" , đời nó không có chữ "nếu" cụ nhé. Đường ống Siberia2 TQ còn chưa chịu gật. Có mà còn khướt Nga mới đủ trình để bán được nhiều khí cho TQ, và TQ thì càng không ngu khi mà đi mua nhiều khí hay dầu của Nga để rồi bị lệ thuộc và rồi bị chơi chiêu Chí Phèo như EU bị. Ngay cả EU giai đoạn thắm đượm tình nghĩa nhất với Nga cũng chưa bao giờ mua quá 40% khí của Nga chứ đừng nói TQ.
Nếu theo logic của bác thì tin chắc bằng chứng của Mỹ về việc Iraq có vũ khí hạt nhân. Cái 2 nói ai làm nổ đường dẫn chưa đủ bằng chứng chọi nhau với cái 1 sự tàn bạo đã xảy ra ở Bucha và Mariupol. 2 cái đến giờ đều chưa đủ bằng chứng, nhưng cái nào có lợi thì công nhận, cái nào bất lợi thì lơ đi, đúng là tiêu chuẩn kép của phương Tây.

con dơi 141

Xe điện
Haizz.
Không biết cụ có làm kinh doanh không mà cụ nói chuyện cảm tính và không một chút logic nào cả cụ ạ.

1+3 :
Cụ có thấy Nga tức tối khi bị phong tỏa 300tỉ mà đành chịu không? Sao kô đấm EU hay đe dọa sẽ ném bom hay tấn công EU vì bị "cướp tiền" ? Rồi thế giới này có quốc gia nào đứng ra phản đối chuyện này kô? Vì EU làm việc có lý có luật cụ ạ.
Đây nhé. EU làm việc có lý lẽ rõ ràng chứ không phải hứng lên là phong tỏa tài sản cụ nhé :

Hiện đang có 21.5tỉ EUR của cá nhân-tổ chức và 300tỉ EUR của ngân hàng trung ương Nga bị phong tỏa vì những lý do sau :
  • Sự tàn bạo đã xảy ra ở Bucha và Mariupol
  • Các cuộc tấn công tên lửa nhằm vào dân thường và cơ sở hạ tầng quan trọng
  • Bắt cóc và ép buộc nhận trẻ em Ukraina làm con nuôi (Putin bị tòa hình sự quốc tế kết án và truy nã)
  • Tuyển lính đánh thuê Syria sang chiến đấu ở Ukraine (Lý do)
  • Sản xuất và cung cấp máy bay không người lái
  • Cướp bóc di sản văn hóa Ukraine
Link : https://www.consilium.europa.eu/en/policies/sanctions/restrictive-measures-against-russia-over-ukraine/sanctions-against-russia-explained/

Còn vụ cấm vận hay cấm giao dịch ngân hàng này kia thì em nói thật. Chỉ có người cực kì kém hiểu biết mới mắng Mỹ - EU và đồng minh. Lý do vì sao ?Ví dụ nhé . Cụ có thằng bạn giàu, giỏi nhiều tài sản, nhiều công nghệ nhưng cụ bẩn tính nên nó ghét nó nghỉ chơi với cụ. Nó không cho cụ vay tiền, nó kô mua bán gì với cụ nữa, nó không cho cụ mượn bất kì cái gì nữa. Thì đó là quyền của nó cụ nhé. Cụ hay bất kì ai đều không có 1 tí ti quyền nào mà mắng nó khi nó đek chơi với cụ nữa cả.

2. : Ai làm nổ đường dẫn ? Ai có đủ bằng chứng và khẳng định? Nếu có và nếu muốn thì nạn nhân là ai . xin mời đứng ra đòi bồi thường cụ nhé, chứ cũng chả tới phiên 1 cụ xứ rau đứng ra đòi công bằng hộ đâu. Sự vụ chỉ có người trong cuộc mới hiểu với nhau. Đọc ba cái thông tin vớ vẩn rồi phán này phán kia nó càng vớ vẩn thêm. Đây là ở tầm các quốc gia với nhau và họ có luật lệ chơi với nhau rồi.

4. Lại thêm một suy nghĩ cực kì thiếu logic và cảm tính của cụ. Lại cũng cực kì mang tính chất "nếu thì" , đời nó không có chữ "nếu" cụ nhé. Đường ống Siberia2 TQ còn chưa chịu gật. Có mà còn khướt Nga mới đủ trình để bán được nhiều khí cho TQ, và TQ thì càng không ngu khi mà đi mua nhiều khí hay dầu của Nga để rồi bị lệ thuộc và rồi bị chơi chiêu Chí Phèo như EU bị. Ngay cả EU giai đoạn thắm đượm tình nghĩa nhất với Nga cũng chưa bao giờ mua quá 40% khí của Nga chứ đừng nói TQ.
Nói về logic thì em nhờ cụ giải thích sao phụ nữ và trẻ em Palestine bị Isarel sát hai nhiều như vậy bao năm qua mà ko thấy công lý chỗ đó lên tiếng nhỉ. Số UN báo cáo mỗi năm mấy nghìn người. Phụ nữ trẻ em Donbas từ 2014 cũng bị pháo Ukr tấn công chết suốt mà.

Logic rất đơn giản và bất kể lý do xung đột:

Quân đội Ukr có tấn công lực lượng dân quân Donbas Y/N = Y
Địa bàn Donbas có dân thường không Y/N = Y
Quân đội Ukr trong 8 năm từ 2014 tấn công Donbas có gây thương vong đối phương không Y/N = Y
Trong trường hợp Quân đội Ukr cố tình ( nhiều trường hợp cố tình đã được ghi nhận) và khi dân thường không được sơ tán thì có dân thường bao gồm phụ nữ và trẻ em bị thương vong không Y/N = Y

Vậy sao Quân đội và CP Ukr không phải chịu trách nhiệm sát hại dân thường bao gồm Phụ nữ và trẻ em vô tội ở Donbas.

Láii

Xe tải
Chí phèo là thằng đi gây gổ đánh nhau vì lý do trời ơi đất hỡi, mơ hồ vớ vẩn. Các cụ yêu Nga thế thì sao ko trách Nga đi gây gổ để rồi bị trừng phạt đi. anh đánh ng ta bằng vũ lực, người khác trừng phạt anh bằng kinh tế là văn minh hết sức rồi!
Lịch sử tính từ sau 24/2 thì Nga sai rõ ràng :D
Em còn nhớ vụ thảm sát Búcha, thật kinh hoàng.
Có nạn nhân trước khi đi chôn sợ quá phải hút mấy hơi thuốc cho đỡ sợ :))

Láii

Xe tải
Like nhé :D tiêu chuẩn kép thì thằng nào ko có, nhưng những người giả nhân giả nghĩa suốt ngày chửi người khác tiêu chuẩn kép trong khi mình củng thế thì đáng khinh bỉ :P
Đúng rồi, kép thì đáng bị khinh bỉ. Ủng hộ kép thì phải bị khinh bỉ gấp đôi :))

con dơi 141

Xe điện
Lịch sử tính từ sau 24/2 thì Nga sai rõ ràng :D
Em còn nhớ vụ thảm sát Búcha, thật kinh hoàng.
Có nạn nhân trước khi đi chôn sợ quá phải hút mấy hơi thuốc cho đỡ sợ :))
Vụ Bucha ko kết luận là chết vì đạn vk cá nhân hay đạn pháo và khi nào nhỉ. Thông tin ko chính thức là mảnh đạn pháo và khá lâu. Nhưng Nga khi vào Bucha thì không dùng pháo binh nên hơi thần kỳ.

Láii

Xe tải
Vụ Bucha ko kết luận là chết vì đạn vk cá nhân hay đạn pháo và khi nào nhỉ. Thông tin ko chính thức là mảnh đạn pháo và khá lâu. Nhưng Nga khi vào Bucha thì không dùng pháo binh nên hơi thần kỳ.
Nạn nhân còn hút thuốc với gãi ngứa sột soạt thì cụ biết là đạn gì rồi :))

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Báo lại viết nhầm rồi lẽ ra người tị nạn phải vào thiên đường Nga qua đường giãy chết Phần Lan chứ nhỉ?

mycamel

Xe buýt
Website
www.raybanvietnam.com
Như bài trước em đã viết, việc đánh giá một mục tiêu có phải là decoy hay không, sau khi tấn công nó, là điều rất quan trọng đối với các anh lính Ukraine các cụ ạ. Các anh lính Ukraine hoàn toàn không tấn công bừa, bắn bừa để lấy thành tích, mà họ thực hiện việc tấn công rất cẩn thận và bài bản.
Video clip mới đây về việc tiêu diệt hệ thống phòng không Strela-10 cho thấy rõ điều đó các cụ ạ. Mục tiêu này được drone của các anh lính Ukraine tìm ra, bay lượn nhiều vòng để giám sát và đảm bảo chắc chắn nó là mục tiêu thật, không phải chim mồi (decoy). Rồi một fpv mang đầu đạn chống tăng lao đến. Các cụ xem hết video clip sẽ thấy mục tiêu thật nó khác decoy chỗ nào ạ.

hhnd

Xe tăng
Nồi hầm Avdiivka sắp đóng, với tình hình này thì khả năng 49 tuần nữa Nga chiếm được Odessa, 53 tháng nữa chiếm được Kiev

NGHIXDBT

Xe tăng
Bây giờ e mà post kiểu kháy đểu "Hoà bình và toàn vẹn lãnh thổ cho Nga" ở báo mạng VN thì có đc đăng ko nhể

Em vẫn mong tới ngày Mỹ lấy 300 tỷ đô của Nga đưa U cà xem từ nay còn ai dám giao dịch tài chính với Mỹ ko
Mỹ có quyền gì mà lấy 300 tỷ đó, thường khi kết thúc chiến tranh bên gây chiến sẽ bồi thường thiệt hại vật chất nhân mạng do mình gây ra. theo luật pháp quốc tế. Như Ông hàng xóm đào móng nhà cạnh nhà gây sập nhà Cụ thì họ phải bồi thường thôi. 300 tỷ vẫn còn thiếu.

mycamel

Xe buýt
Website
www.raybanvietnam.com
Đạn dược, lương thực thực phẩm của các anh lính Nga sau khi được các xe tải lớn vận chuyển tới gần tiền tuyến, thì sẽ được bốc dỡ lên các xe tải nhỏ để vận chuyển ra tiền tuyến các cụ ạ.
Khi đến tiền tuyến, đạn dược và lương thực sẽ được các anh lính Nga vội vàng ném xuống rất nhanh tại các điểm tập kết nhỏ, nên trông khá bừa bãi như trong video clip sau.
Các anh lính Ukraine tiêu diệt các điểm tập kết này bằng drone thả lựu đạn các cụ ạ. Đơn giản và hiệu quả, chiến tranh mà các cụ, không nên phức tạp hoá vấn đề.

Starman_Origin

Xe tải
Cãi nhau viết dông viết dài làm gì
Kết quả thực tế sẽ chứng minh tất cả á =)) Lòng dân theo thì địch mạnh mấy cũng đánh được, còn lòng dân mà không theo thì rút tới đâu mất đất tới đó =))

nhìn các cụ tím với hường cãi nhau mà buồn cười, kẻ mạnh là chính nghĩa, chính nghĩa là kẻ mạnh, kẻ mạnh thì luôn thắng =))

dudu08

Xe tải
Sáng ra vào thớt này để giải trí vui phết. Nghe các cụ cãi nhau như mấy mẹ bán thịt lợn :D Em bảo rồi, các cụ bớt sân si đi. Ai thắng kệ chúng nó. Chỉ nên nói chuyện 1 tháng trước thôi, còn tình hình chiến sự hôm nay để tháng sau sẽ rõ :D

Starman_Origin

Xe tải
Nồi hầm Avdiivka sắp đóng, với tình hình này thì khả năng 49 tuần nữa Nga chiếm được Odessa, 53 tháng nữa chiếm được Kiev
thà diệt hết binh lực Ukr ở mấy chiến trường đổ nát còn hơn làm hư hỏng Kiev Kharkov Odessa =))

mục đích cuộc chiến được Putin xác định rồi, phi quân đội hóa, phi nazi cặn.. Nên cứ dền dứ mà nhử địch vào bẫy mà diệt thôi, việc gì phải đánh vào đô thị lớn, mà toàn là đô thị do người Nga xây dựng lên, phí của lắm =))

Như xương khô trong mả, lấy lúc nào chả được - Tào tháo.

hhnd

Xe tăng
thà diệt hết binh lực Ukr ở mấy chiến trường đổ nát còn hơn làm hư hỏng Kiev Kharkov Odessa =))

mục đích cuộc chiến được Putin xác định rồi, phi quân đội hóa, phi nazi cặn.. Nên cứ dền dứ mà nhử địch vào bẫy mà diệt thôi, việc gì phải đánh vào đô thị lớn, mà toàn là đô thị do người Nga xây dựng lên, phí của lắm =))

Như xương khô trong mả, lấy lúc nào chả được - Tào tháo.
Vậy Nga chiếm Avdiivka làm gì cụ nhỉ?

Starman_Origin

Xe tải
Mỹ có quyền gì mà lấy 300 tỷ đó, thường khi kết thúc chiến tranh bên gây chiến sẽ bồi thường thiệt hại vật chất nhân mạng do mình gây ra. theo luật pháp quốc tế. Như Ông hàng xóm đào móng nhà cạnh nhà gây sập nhà Cụ thì họ phải bồi thường thôi. 300 tỷ vẫn còn thiếu.
Gộp làm 1 rồi ta xây dựng lại cũng được mà =)) Lúc đó thì ngàn tỷ còn có =))

Starman_Origin

Xe tải
Sáng ra vào thớt này để giải trí vui phết. Nghe các cụ cãi nhau như mấy mẹ bán thịt lợn :D Em bảo rồi, các cụ bớt sân si đi. Ai thắng kệ chúng nó. Chỉ nên nói chuyện 1 tháng trước thôi, còn tình hình chiến sự hôm nay để tháng sau sẽ rõ :D
Thực ra nhìn nhận cuộc chiến rất đơn giản

Một bên xây dựng công sự 10 năm bị phá tan trong mấy tháng
Một bên xây dựng trong 10 tháng mà đến giờ vẫn chưa thủng
Vậy là đủ biết bên nào sẽ thắng rồi, chỉ quan trọng là các ông lớn sẽ chia chác miếng bánh như nào thôi.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Khiếp nhìn tăng nổ như trong game. Video này không thấy cụ nào vào xác thực nhỉ?
Không thể hiểu việc trinh sát thực địa, cũng như xử lý tình huống chiến trường của chỉ huy Nga trong vụ này

Trạng thái
Thớt đang đóng