[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng
Website
www.mocconghoa.com
Báo Nghệ An có bài tổng hợp khá hay. Lính Nato bao năm nay đánh đấm quá dễ vì toàn đánh các nước có hệ thống phòng không kém nên cứ bắn phá hệ thống phòng không rồi cho máy bay đi rải thảm, giải phóng mặt bằng. Lính đi sau cùng như công nhân dọn cỏ dọn vệ sinh mà thôi. Giờ lại phải tập trần đánh nhau ở chiến hào dùng súng tạch đoành và bắn phá pháo cối vào đầu nhau như các ông cha thời thế chiến 1 mới thấy đánh nhau nó khó ntn. "Một người lính tham gia diễn tập khi được hỏi đã sẵn sàng đánh nhau với linh Nga chưa? Trả lời: chúng tôi chỉ mới sẵn sàng chống lại người di cư thôi!!!"
vấn đề rách việc và đau đầu nhất, là chưa có quốc gia nào đánh nhau thực địa mà hai bên treo UAV vè vè trên đầu nhau như nhặng ấy, kinh bỏ bu. Lại còn có khái niệm "đạn lảng vảng" nữa chứ:(
Giờ thế giới chỉ có quân Nga và Ucraina sẽ là 2 đạo quân thiện chiến nhất trong chiến tranh thực địa hiện đại.

muathuhanoi883

Xe tải
Vậy em hỏi bác, em sẽ thuộc mầu gì? khi mà em là người nội địa yêu phương Tây, nhưng ủng hộ Nga trong cuộc chiến Nga -Uc, ủng hộ Israel trong cuộc chiến trung đông (ủng hộ họ TUYỆT ĐỐI từ những năm 1985, và cá nhân em ghét bác Araphát)
Cụ yêu Tây. Ko ai cấm. Tây có nhiều thứ để yêu: khoa học kỹ thuật, kiến trúc, nghệ thuật... Nhưng chỉ cần biết phản đối và thừa nhận những cái Tây làm sai thì cụ vẫn là Hường. Chỉ có ai biết Tây sai vẫn tung hô, hoặc cùng 1 việc, tây làm thì đúng mà Nga làm thì sai thì mới là tím. Tím lịm, tím bầm

losedow

Xe tải
Vậy em hỏi bác, em sẽ thuộc mầu gì? khi mà em là người nội địa yêu phương Tây, nhưng ủng hộ Nga trong cuộc chiến Nga -Uc, ủng hộ Israel trong cuộc chiến trung đông (ủng hộ họ TUYỆT ĐỐI từ những năm 1985, và cá nhân em ghét bác Araphát)
Thế thì cụ có lập trường giống Trump rồi.
Trump cũng yêu Mỹ, không ủng hộ U, và ủng hộ Israel tuyệt đối.

windcloud1988

Đi bộ
Mình chỉ thấy có người yêu cả những kẻ rải da cam hay rải bom lên đầu đồng bào mình. Cũng chưa biết gọi là gì
Còn người yêu Nga thì có IQ cao nên chỉ yêu cái đúng, ko yêu bất chấp đúng sai
Già già thấy yêu Nga, trẻ chút thì thường pro Mỹ, e thấy vậy. Otf này thì đất Nga rồi :)

muathuhanoi883

Xe tải
Già già thấy yêu Nga, trẻ chút thì thường pro Mỹ, e thấy vậy. Otf này thì đất Nga rồi :)
Cũng ko hẳn. Hôm trc em thấy 1 loạt cụ hường cãi nhau với tím ra đảo hết. Cũng ko phải theo tuổi. Nếu Mỹ mà yêu thương người da đỏ, nâng niu da đen, bán cho đồng minh khí đốt giá rẻ, giúp các quốc gia giành độc lập, xóa nợ vài chục tỷ đô nước nghèo, yêu màu tím thủy chung, ghét sự giả dối...thì em nghĩ ai cũng sẽ yêu Mỹ thôi

kem bear

Xe hơi
Cũng ko hẳn. Hôm trc em thấy 1 loạt cụ hường cãi nhau với tím ra đảo hết. Cũng ko phải theo tuổi. Nếu Mỹ mà yêu thương người da đỏ, nâng niu da đen, bán cho đồng minh khí đốt giá rẻ, giúp các quốc gia giành độc lập, xóa nợ vài chục tỷ đô nước nghèo, yêu màu tím thủy chung, ghét sự giả dối...thì em nghĩ ai cũng sẽ yêu Mỹ thôi
cụ này chắc trẻ chứ già gì, cả tuổi trên OF, để nói cho mà nghe,
ban đầu các cụ Pro Nga toàn nhân danh chính nghĩa của xứ tre ( khôn BCM, ai chẳng muốn nhân danh trừ mấy chú /// là khó thể ) để tranh luận và nhận là Đỏ kia ( lại khôn bcm),
Hường là do các cụ Đỏ thật và Tím đặt đặt, ý nói không được nhân danh ai, hãy tranh luận bằng kiến thức, vv không thì gọi là hường thôi không Đỏ chính nghĩa được.

con dơi 141

Xe điện
cụ này chắc trẻ chứ già gì, cả tuổi trên OF, để nói cho mà nghe,
ban đầu các cụ Pro Nga toàn nhân danh chính nghĩa của xứ tre ( khôn BCM, ai chẳng muốn nhân danh trừ mấy chú /// là khó thể ) để tranh luận và nhận là Đỏ kia ( lại khôn bcm),
Hường là do các cụ Đỏ thật và Tím đặt đặt, ý nói không được nhân danh ai, hãy tranh luận bằng kiến thức, vv không thì gọi là hường thôi không Đỏ chính nghĩa được.
Nó còn liên quan đến đỏ trong bụng và đỏ ngoại giao. Giờ lôi mấy cụ tím ra phỏng vấn khéo mồm lại đỏ bầm hoặc ngược lại ấy chứ. Tạm coi là ẩn danh thì biết đến vậy. Thông tin ai có thì đăng, tranh luận công bằng thôi. Phân định đỏ, hường, tím cũng tùy hoàn cảnh và là tương đối.

Cá nhân tôi thì thấy nếu buộc phải thực hiện một việc xấu để ngăn chặn một việc xấu hơn rất nhiều. Khi không còn biện pháp nào hơn thì đó chính là việc tốt. Việc đưa ra quyết định đó đòi hỏi sự quyết đoán, trí tuệ và cả sự dũng cảm khi chấp nhận bị bôi bác.

fundraiser

Xe container
vấn đề rách việc và đau đầu nhất, là chưa có quốc gia nào đánh nhau thực địa mà hai bên treo UAV vè vè trên đầu nhau như nhặng ấy, kinh bỏ bu. Lại còn có khái niệm "đạn lảng vảng" nữa chứ:(
Giờ thế giới chỉ có quân Nga và Ucraina sẽ là 2 đạo quân thiện chiến nhất trong chiến tranh thực địa hiện đại.
uh chiến tranh giờ là phải sản xuất nhiều vũ khí, spam thoải mái chứ ko phải là làm hàng tinh vi, đánh nhau tiểu phẫu đâu. Mà hàng ÂU Mỹ đắt lòi tói, công nghiệp quốc phòng thì yếu vì thiếu nhân công và chi phí cao nên mới là bài toán khó giải cho Nato, nhất là EU.

hope2022

Xe hơi
“Con “siêu thánh khí” M1 Abrams thứ bảy bị tiêu diệt gần Berdychi chiều 27/3. Vâng, vẫn là ở khu vực Berdychi!”, - Lực lượng đặc biệt “🅾

“Các anh xác nhận lại, con thứ mấy?”
“Nhiều quá, chúng tôi chả đếm nữa. Bây giờ, con thứ mấy ko quan trọng. Bởi, hễ cứ đụng phát, nó đột quỵ!”

maimaubinhyen

Xe tải
Ở đời chẳng có việc xấu tuyệt đối, cũng ko có việc gì tốt tuyệt đối. Cá nhân thì đặt lợi ích của mình trên hết, còn mỗi quốc gia dân tộc cũng đều có lợi ích quốc gia mình trên hết. Lãnh đạo giỏi ở chỗ có thể lèo lái được con thuyền thô sơ, tròng trành vượt qua sóng gió. Đấy là cái tài mà phải đọc sử, suy ngẫm và trải đời mới dần hiểu ra.
Còn như Ze đang đi tàu thép mà dỡ hết thành tàu để lao xuống vực, thì đất nước đó cũng sớm đến ngày tàn

Hrp

Xe buýt
Cho em hỏi ngu tí, em mới tham gia diễn đàn và follow post này, sao các cụ ví phương tây là tím vậy ạ 😅
Chiến trường trầm lắng, ko có gì hóng, em xin rông dài trả lời cụ theo ý chủ quan của em. Mong các cụ chém nhẹ tay nhé.

Mỗi người có góc nhìn khác nhau về cuộc chiến Nga-Uca. Những người có góc nhìn nông, cảm tính dựa vào hình thức, thì sẽ thấy Nga đơn phương đưa quân vào Uca là hành động xâm lược một nước chủ quyền. Họ sẽ ủng hộ Ukraine. Gọi đây là đối tượng 1.

Đối tượng thứ 2, không dựa vào góc nhìn, mà dựa vào nhiệm vụ họ đc giao là: ủng hộ Mỹ và PT, nhồi sọ, dắt mũi dư luận, kích động mọi người chống TQ cực đoan giống như Uca chống Nga. Họ sẽ tung hô Uca chiến thắng, Nga bại trận để hỗ trợ niềm tin cho những người bị kích động.

Đối tượng thứ 3 là các nhóm ơ kìa, đã hoặc đang đc hưởng welfare Tây, hận thù dân tộc. Họ sẽ làm tất cả mọi cách để ủng hộ Tây và chống lại bất cứ thứ gì tốt cho đất nước mà họ hận.

Đối tượng thứ 4 là những người kém hiểu biết bị dắt mũi, adua theo 3 đối tượng trên.

4 đối tượng này ủng hộ Uca, Mỹ và Phương Tây bằng mọi cách, thậm chí là dùng cả fake news, ngụy biện và hay dùng nhất là Hô khẩu hiệu về đạo đức, yêu hòa bình, ghét chiến tranh, căm thù quân xâm lược, sát cánh thủy chung với Ukraine... Toàn là những thứ đầu môi chót lưỡi rất tốt đẹp, ngây thơ, thiện lương, và ma mị, đc đặc trưng bởi màu tím, nhưng lại che đậy bản chất thật mang màu sắc khác ở bên trong (em đã nói kỹ về bản chất thật ở đoạn trên).
Từ đó các đối tượng còn lại (tạm gọi là cánh Hữu) mới đặt tên cho nhóm 4 đối tượng này là các TÍM, với ý nghĩa châm biếm.

Đương nhiên Tím đã phản kích bằng cách gọi đối tượng cánh Hữu kia là Đỏ. Nhưng Đỏ thì hóa ra lại là màu cờ của những người yêu nước, mang nghĩa tốt đẹp. Nên sau đó Tím đổi cách gọi thành "Màu máu", ám chỉ là hiếu chiến, ác. Tuy nhiên cụm từ này ko thuận miệng, khó dùng và thô, nên cuối cùng cái tên "Hường" ra đời. Về cơ bản thì "hường" ko ám chỉ đc gì, đã chệch mục đích ban đầu của Tím, nhưng nó có tính châm biếm nên vẫn chấp nhận đc đến giờ.

Chỉnh sửa cuối:

TTK3

Xe máy
Nghe bảo càng cấm vận Nga càng giàu thì phải

Gazprom lỗ hàng tỷ USD khi bán khí đốt vào năm 2023 khi doanh số bán hàng giảm mạnh 41,6% so với cùng kỳ trong khi chi phí phần lớn vẫn giữ nguyên. 2022: Lợi nhuận 16,99 tỷ USD trên doanh thu khí đốt 63,05 tỷ USD.
Năm 2023: Lỗ 3,16 tỷ USD trên doanh thu khí đốt 36,79 tỷ USD.

windcloud1988

Đi bộ
Cụ như trẻ con nhỉ, gặp ng tốt như thế trên đời còn khó, nói chi...:)

Tuan Can

Xe container
Vào ngày này năm ấy, ngày 27/3/1999, đúng một phần tư thế kỷ trước, phòng không Serbia đã bắn hạ niềm tự hào của Không quân Mỹ - chiếc F-117 “vô hình” của Mỹ từ hệ thống phòng không tầm ngắn S-125 Neva của Liên Xô, được phát triển vào những năm 50 ở Liên Xô.

Sau cú rơi của con F117A này thì không thấy ai nói đến F177 nữa. Mảnh vỡ của F117A đi lạc sang một số nước. Thật tình cờ DSQ TQ ăn tên lửa của Mèo. Và khái niệm tàng hình cũng thay đổi khi người ta biết rada của gấu.

con dơi 141

Xe điện
Nghe bảo càng cấm vận Nga càng giàu thì phải

Gazprom lỗ hàng tỷ USD khi bán khí đốt vào năm 2023 khi doanh số bán hàng giảm mạnh 41,6% so với cùng kỳ trong khi chi phí phần lớn vẫn giữ nguyên. 2022: Lợi nhuận 16,99 tỷ USD trên doanh thu khí đốt 63,05 tỷ USD.
Năm 2023: Lỗ 3,16 tỷ USD trên doanh thu khí đốt 36,79 tỷ USD.

Ôi tím Tây thì dốt hoặc giả ngơ lắm nên bỏ mảng LNG ra. Còn tím local quote lại thì miễn bàn. Năm 2023 Gazprom vẫn lãi 7.5 tỷ đô. Lợi nhuận giảm chút do Nga áp thuế tài nguyên kiểu mới để tăng thu cho CDQSDB. Tình hình này là quá ngon so với trước 2022. Trước 2022 bán gas cho EU toàn 200-250$/1000m3. Giờ toàn bán 600-800$/1000m3.

Toietmoi

Xe điện
Thôi xong, anh ấy ra chiến trường check-in chổ nào chổ đó bị sang tên sổ đỏ.

ZOV

Tháo bánh
tướng nato chết mà ko thấy trang chủ nato lên tiếng nhỉ ? ko thấy nato kích hoạt điều 5 với nga nhỉ

muachieukyniem

Xe điện
Em thấy Nga đánh đấm kém quá các cụ nhỉ. 1 cái làng con con mà đánh cả tuần ko
Sao ko thả bom cả làng rồi cứ thế mà vào thôi

Trạng thái
Thớt đang đóng