[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Nacutoi2

Xe tải
E chả chạm gì,cụ cứ viết đúng ai dám phản biện đc.
Rõ là năm ngoái Nga chạy ,năm nay Ucr chạy.
Cụ đừng cố lèo lái dữ kiện để cổ suý tinh thần hường binh,vì viết ở đây nó ko có tác dụng chiến trường tí nào đâu.
Nga có thua có thắng,thế mà cụ viết kiểu gì đọc chỉ thấy Nga thắng, Ucr ko đc trận nào,bốc mùi lắm cụ ơi!
. NGA đánh UCA nó cũng na ná như 1 trận đấu bóng thôi. Em nhìn vào chiến thuật huấn luận viên, khả năng thích nghi - bắt bài đối phương, thể lực cầu thủ, khả năng bảo vệ của hậu vệ, dấu ấn cá nhân của tiền vệ trung phong và khả năng dứt điểm của tiền đạo.
Áp dụng vào NGA với UCA, xét hậu phương làm bàn đạp cho tiền tuyến - Uca so được không???
Xét tầm nhìn lãnh đạo và định hướng phát triển nếu chiến trận kéo dài - Uca so được không ???
Xét vũ khí lợi hại - Uca so được không ?
Xét chiến thuật quân sự - Uca so được không ???
Xét kỉ luật và độ bền bỉ khi chiến đấu của lính - Uca so được không ???
Nên nếu không cùng đẳng cấp thì cụ vào cãi nhau với em làm gì?

Chỉnh sửa cuối:

hongsonphan82

Xe buýt
C
E chả chạm gì,cụ cứ viết đúng ai dám phản biện đc.
Rõ là năm ngoái Nga chạy ,năm nay Ucr chạy.
Cụ đừng cố lèo lái dữ kiện để cổ suý tinh thần hường binh,vì viết ở đây nó ko có tác dụng chiến trường tí nào đâu.
Nga có thua có thắng,thế mà cụ viết kiểu gì đọc chỉ thấy Nga thắng, Ucr ko đc trận nào,bốc mùi lắm cụ ơi!
Cụ phải nhìn toàn cảnh chuyện thắng thua.
Cụ có ủng hộ Ukraine và ghét Nga đi chăng nữa thì cũng phải thừa nhận nhận.
Hiện tại kết quả là Nga đang thắng trên thực địa. Cái mà cụ cho rằng Ukraine thắng Nga chạy kia nó giống việc Nga ghi vào lưới Ukraine 10 bàn thắng xong Ukraine đột xuất thần kì gỡ lại được 1 bàn. Hiện tại tỉ số vẫn là 10- 1. Nhìn về tương lai thì khả năng Ukraine gỡ hòa còn khó nói chi thắng đúng hem?? Còn cụ vẫn tin Ukraine gỡ hòa rồi thắng Nga thì nó là niềm tin của cụ, em tôn trọng. Dù có 0,000000001% hy vọng thì vẫn là niềm tin đúng không cụ!

xegiacmo2

Xe tải
Em thì tiếp xúc nhiều với người dân Ukraina và các nước Đông Âu cũ (Ba Lan, Hungaria, Slovakia, Moldavia, Azerbaijan, Kazakhstan, …), những người đang sống và làm việc tại Séc quanh em thì thấy rằng chẳng ai trách cứ lãnh đạo Ukraina cả. Bởi trước đó, người dân nào cũng muốn đất nước của họ thoát được sự áp đặt của Nga (Liên Xô). Nhất là sau khi một số nước Đông Âu từng là đàn em của Nga như Ba Lan, Hungaria, Czechia, Slovakia, mấy nước Nam Tư cũ, hay 3 nước vùng Baltic đã thoát Nga thành công và phát triển nhanh trong 30 năm nay. Nhiều nước người dân có mức sống còn cao hơn cả Nga, hộ chiếu của người dân nước họ còn quyền lực hơn hộ chiếu của người dân Nga. Thế nên bảo sao người dân các nước còn chưa thoát được sự ảnh hưởng của Nga không muốn nước mình cũng nhanh chóng được như các nước kia.

Ukraina muốn vậy thì không thể chỉ nói xuông, mà họ cần hành động. Chẳng cái gì tự nhiên đạt được mà lại chẳng muốn làm gì cả. Muốn thoát Nga thì phải làm bạn với các nước đã từng đi trước kia, nghĩa là phải được trở thành thành viên của EU, được tham gia vào hệ thống phòng thủ của họ là Nato. Thực tế chứng minh các nước đã vào EU và Nato đều có vị thế khác hẳn lúc còn phụ thuộc vào Nga. Như Hungaria, Slovakia hay như Balan cũng vậy, họ có tư cách để lên tiếng bảo vệ quan điểm riêng của họ dù họ vẫn trong khối.

Còn chiến thắng không chỉ là đánh đuổi được quân xâm lược, mà nhiều khi họ phải chiến đấu để tỏ rõ quan điểm cũng như chấp nhận đau thương trong hiện tại để có được tương lai tốt đẹp hơn. Bản thân nước Nga cũng đang trong thời kỳ khó khăn, dù đất nước giàu tài nguyên, từng có những thời điểm phát bạc khi giá dầu cao một thời gian khá dài. Nhưng họ vẫn để người dân lẹt đẹt kém cả các nước đàn em mà trước họ luôn o ép.

Mà chắc gì các cụ đã thấy được, có khi chính những người dân Nga trong nước họ cũng đang lên án chính quyền Nga, khi để các thành phần luôn tìm mọi cách bán rẻ tài nguyên đất nước, hay vơ vét của cải của người dân đen vào túi riêng của mình. Nên nền kinh tế của Nga mới đứng thứ 5 thế giới, trong khi mức sống của người dân lại kém với các nước Đông Âu mà Ukraina đang hướng tới.

Đến hùng mạnh như Eu còn bị Mỹ nó gây ảnh hưởng .
Cuộc chiến có thể tránh được , ham hố làm tiền đồn chống lại hàng xóm là dở rồi .

MuathuHN

Xe máy
C
Hiện tại kết quả là Nga đang thắng trên thực địa. Cái mà cụ cho rằng Ukraine thắng Nga chạy kia nó giống việc Nga ghi vào lưới Ukraine 10 bàn thắng xong Ukraine đột xuất thần kì gỡ lại được 1 bàn. Hiện tại tỉ số vẫn là 10- 1. Nhìn về tương lai thì khả năng Ukraine gỡ hòa còn khó nói chi thắng đúng hem?? Còn cụ vẫn tin Ukraine gỡ hòa rồi thắng Nga thì nó là niềm tin của cụ, em tôn trọng. Dù có 0,000000001% hy vọng thì vẫn là niềm tin đúng không cụ!
Từ sau Bakhmut tới giờ Nga thắng gì trên thực địa hả cụ?
Tính ra số lần thắng của Ukraine cao hơn đấy cụ ạ. Lyman, thành phố Kherson, tỉnh Khariv, và vô số làng mạc nhỏ. Nga thì đánh Bakhmut tầm 7 tháng mới lấy được bằng thân xác hơn 20 ngàn lính nằm xuống.

Kokolo

Xe buýt
Có một điều thực tế, nhiều bác ở đây cố tình nhắm mắt không hiểu, đó là Liên Xô cũng chính là đế quốc. Đó là lý do vì sao các nước đông Âu thoát khỏi sự cai trị hà khắc của Nga là nhảy vào Nato ngay, chẳng ai ép buộc. Trong khi đó các quốc xa ở xa được LX giúp để chống lại PT, nên những quốc gia ấy chỉ thấy LX tốt quá, hào phóng quá, không thấy được mặt tối của LX.
Cụ nói cái từ "ngay" nghe buồn cừi quá. Ngay và lun là phải từ 1990. Đây là một số thằng đến tận 20 30 năm sau mới bắt đầu vào. Một thế hệ con người được tẩm bổ như Zelensky lớn lên thì mới bắt đầu vào chứ ;))
Một quốc gia đủ tiêu chuẩn để vào NATO khác là Israel. Nếu được vào là anh Yahoo xin vào ngay. Nhưng không hiểu sao có bọn tìm cách không muốn kết nạp :)

Evil Morty

Xe buýt
C
Nga thắng quá đậm
Uca vừa thiệt người vừa thiệt đất. Lãi mỗi mấy cốp to nhận đô la từ Mỹ

camry2025

Xe hơi
Nga thắng quá đậm
Uca vừa thiệt người vừa thiệt đất. Lãi mỗi mấy cốp to nhận đô la từ Mỹ
Đang yên đang lành, nghe xúi dại, mò vào chuồng mó rái gấu. Nó điên lên vả một phát rụng mịa nó chục cái răng, nhanh nhẹn giật lại đc 2 cái về cắm lại, rồi vỗ ngực cùng vs các fan mơ màng , mình giỏi quá, giỏi quá. Chết cười vs đội hài kịch.

langriser

Xe hơi
Cụ nói cái từ "ngay" nghe buồn cừi quá. Ngay và lun là phải từ 1990. Đây là một số thằng đến tận 20 30 năm sau mới bắt đầu vào. Một thế hệ con người được tẩm bổ như Zelensky lớn lên thì mới bắt đầu vào chứ ;))
Một quốc gia đủ tiêu chuẩn để vào NATO khác là Israel. Nếu được vào là anh Yahoo xin vào ngay. Nhưng không hiểu sao có bọn tìm cách không muốn kết nạp :)
NATO mở văn phòng tại Nhật Bản, để ngỏ khả năng Nhật Bản, Hàn Quốc gia nhập NATO, một nước đi mở đường cho liên minh Nga Trung.

MuathuHN

Xe máy
Đang yên đang lành, nghe xúi dại, mò vào chuồng mó rái gấu. Nó điên lên vả một phát rụng mịa nó chục cái răng, nhanh nhẹn giật lại đc 2 cái về cắm lại, rồi vỗ ngực cùng vs các fan mơ màng , mình giỏi quá, giỏi quá. Chết cười vs đội hài kịch.
Kịch bản nghe cũng logic. Nhưng cụ phải nhìn rộng ra. Đó là con gấu dính vào cái bẫy, vả được thằng nghịch dại nhưng mắc bẫy máu me be bét đầm đìa không nhấc người ra được. Tính ra con gấu cũng chảy máu hơn 600 ngày rồi. Thằng nghịch dại tuy mất mấy cái răng nhưng vẫn nhây và vẫn nghịch chym con gấu mỗi ngày. Con gấu thì vừa cáu vừa chảy máu mà kô rút chân ra được. Đến khổ.

Chỉnh sửa cuối:

hongsonphan82

Xe buýt
Kịch bản nghe cũng logic. Nhưng cụ phải nhìn rộng ra. Đó là con gấu dính vào cái bẫy, vả được thằng nghịch dại nhưng mắc bẫy máu me be bét đầm đìa không nhấc người ra được. Tính ra con gấu cũng chảy máu hơn 600 ngày rồi. Thằng nghịch dại thì vẫn nhây và vẫn nghịch chym con gấu mỗi ngày. Con gấu thì vừa cáu vừa chảy máu mà kô rút chân ra được. Đến khổ.
Đó là cụ thấy thế thôi!
Chứ gần 30 năm nay thì dân Nga chỉ giảm không tăng nổi, đấm Ukraine 1 phát có thêm hơn 100km2, lại được thêm tầm 10 triệu dân( cả dân ở tại các vùng đất mới lẫn dân Ukraine chạy khỏi Ukraine sang Nga). Chưa đến 2 năm có thêm 10 triệu dân, không ai nghĩ ra. Mà 10 triệu dân đó nó cùng chủng tộc, cùng văn hóa, cùng ngôn ngữ nữa chứ không phải như bọn Hồi tràn ngập Âu châu.

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Israel với phong cách hành động như hiện nay mà vào Nato thì dễ kích hoạt điều 5 gì đó lắm, War3 chứ chẳng chơi.

vanlinhchi

Xe buýt
cụ làm em nhớ tới AQ chính truyện của Lỗ Tấn, mày đấm tao thì sẽ đau tay mày, lạc quan thế cũng tốt, sống thì phải lạc quan yêu đời cụ nhỉ :D
Q mới K cái gì,cụ thấy tin đúng hay sai.có hơn chán vạn các cụ hô khẩu hiệu ko?
Rõ ràng rành mạch từng con số,đó là cái thông tin cần hơn nhiều để cứ cãi qua lại.

MuathuHN

Xe máy
Đó là cụ thấy thế thôi!
Chứ gần 30 năm nay thì dân Nga chỉ giảm không tăng nổi, đấm Ukraine 1 phát có thêm hơn 100km2, lại được thêm tầm 10 triệu dân( cả dân ở tại các vùng đất mới lẫn dân Ukraine chạy khỏi Ukraine sang Nga). Chưa đến 2 năm có thêm 10 triệu dân, không ai nghĩ ra. Mà 10 triệu dân đó nó cùng chủng tộc, cùng văn hóa, cùng ngôn ngữ nữa chứ không phải như bọn Hồi tràn ngập Âu châu.
Cụ thích đếm cua trong lỗ nhưng em thì thấy đếm cua trong lỗ hài hước lắm. Hai bên còn đang đấm nhau chí chóe, thiệt hại nặng nề cả 2. Chiến tranh còn kéo dài chưa biết mèo nào cắn mỉu nào cụ ạ. Biết đâu đấy vì dính cái cuộc chiến này mà Nga lại tan rã như Liên Xô khi xưa, thì Nga sẽ chỉ còn 71% người thuần Slav. Nghĩa là sẽ tụt mất hơn 40triệu dân ý chớ. Cái đó gọi là bẫy kô được gà mà lại mất nắm thóc. Bài học này các cụ nhà em dạy em suốt. Nga cũng hay bỏ chạy lắm, TP Kherson, Lyman, Khariv và vô số làng mạc khác. Nên kô ai nói trước được gì đâu cụ.

hongsonphan82

Xe buýt
Cụ thích đếm cua trong lỗ nhưng em thì thấy đếm cua trong lỗ hài hước lắm. Hai bên còn đang đấm nhau chí chóe, thiệt hại nặng nề cả 2. Chiến tranh còn kéo dài chưa biết mèo nào cắn mỉu nào cụ ạ. Biết đâu đấy vì dính cái cuộc chiến này mà Nga lại tan rã như Liên Xô khi xưa, thì Nga sẽ chỉ còn 71% người thuần Slav. Nghĩa là sẽ tụt mất hơn 40triệu dân ý chớ. Cái đó gọi là bẫy kô được gà mà lại mất nắm thóc. Bài học này các cụ nhà em dạy em suốt. Nga cũng hay bỏ chạy lắm, TP Kherson, Lyman, Khariv và vô số làng mạc khác. Nên kô ai nói trước được gì đâu cụ.
À tôi không đếm cua trong lỗ mà chỉ nói tình hình thực tế hiện tại thôi.
Mấy cái biết đâu, dự đoán này nọ thì ai thích đoán sao thì đoán thôi.
Cụ tin việc VN đá bóng với Brasil dẫn 15-1 mà vẫn nói, trận đấu chưa kết thúc thì chưa nói chuyện. Rồi viện dẫn, VN cũng đã từng đá thắng Hàn Quốc mà! Không điều gì là không thể đúng hem. Em tôn trọng và khâm phục sự lạc quan của cụ. Nhưng em không lạc quan được như cụ, thế thôi!

MuathuHN

Xe máy
Để phân tích cho cụ lý do vì sao, những người tỉnh táo ở đây không đến 100% thì cũng phải 80% nghi ngờ rằng Uca đánh Nga theo yêu cầu từ bên thứ ba nhé.
Nga là 1 cường quốc hạt nhân cụ nhé. Chú gấu mà cụ đang nói ở đây có sức mạnh phá bẫy bất kì lúc nào nó muốn. Nên biết rõ Nga thua còn nguy hiểm hơn thắng, nếu dàn lãnh đạo Uca thật sự tỉnh táo, nếu là cụ được làm tổng thống Uca, cụ có dám vác đạn tuyên chiến với ông láng giềng có 6000 đầu đạn hạt nhân , để có thể bị Nuke bất kỳ lúc nào , CHỈ ĐỂ THAM GIA 1 LIÊN MINH QUÂN SỰ không???
Nên đừng nói NGA chảy máu ở đây, họ đang chấp nhận bị đòn để đập lại NATO thôi cụ.
Uca chưa đủ tầm để là 1 đối thủ xứng đáng,chỉ là 1 con tốt thí trên bàn cờ thôi cụ nhé.
Cụ logic cũng có vẻ chặt chẽ đấy. Tuy nhiên em thì nhìn nhận thực tế. Chả biết Ukraine có phải con tốt không hay tầm chiến lược của Nga đến đâu, nhưng em đang chỉ thấy mỗi Ukraine đánh nhau với Nga, hai bên chết bị thương hơn 500 ngàn người tổng cộng rồi. Đau đớn quá cụ. Ukraine đau, nhưng Nga cũng đau đớn lắm cụ.
Mà cụ đang nói sai lời Putin rồi đấy. Putin có nói mục đích đánh Ukraine là chống Nato đâu? Putin bẩu phi fát sít này, Putin bẩu bảo vệ ngươid Nga này, toàn ý tưởng cao đẹp nay vào mồm cụ thì hóa ra Nga gây chiến làm chết bao nhiêu lính Nga và lính Ukraine chỉ vì...muốn đánh Nato sao?? Đánh gì mà chả thấy thằng Nato nào đã chết đầy quân thế?

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Tôi nói vậy là để cho cụ hiểu 1 phần lí do tại sao mà bên Nga mặc dù GDP đầu ngừoi tính theo USD không cao nhưng mà chất lượng sống không hề thua kém gì bọn Sec hay Balan cả. Cơ bản là giáo dục y tế phổ thông là miễn phí, hàng hóa nội địa phục vụ nhu cầu cơ bản như xăng dầu, lương thực, thực phẩm, gas, điện... rẻ hơn bọn Sec, Balan.
Bên Nga nếu không phải là đất thương mại thì vẫn có thể viết đơn xin cấp đất làm nhà.
Nga muốn GDP cao thì thương mại hóa hết là ngon thôi. Mà cái cấp đất xin làm nhà này xưa VN cũng có, mấy năm nay kinh tế tăng trưởng GDP tăng cao cũng nhờ VN học theo Tây thương mại hóa đất ở hết. Vậy nên GDP theo USD tăng nhưng mà dân muốn có nhà ở càng ngày càng khó là thế!
Vì cụ và mọi người luôn cho rằng chất lượng sống của dân Nga cũng ngang các nước Đông Âu cũ thì cụ phải đưa ra dẫn chứng, như mức lương trung bình hay tối thiểu ở Nga. Hơn nữa cụ dựa vào đâu mà cho rằng lương thực, thực phẩm ở Nga rẻ hơn các nước này. Xăng, gas thì không nói vì cái này Nga có nguồn tài nguyên sẵn có. Giá nhà ở Nga cũng không rẻ hơn ở các nước này. Và cụ nghĩ là các nước Đông Âu cũ cũng không có giáo dục, y tế phổ thông miễn phí như Nga?

Nếu nước Nga có nền kinh tế mạnh thứ 5 thế giới thì đáng lẽ người dân Nga phải được hưởng những thành quả do nền kinh tế phát triển đem lại. Nhưng mức lương trung bình của người dân vẫn thấp so với mức sống sinh hoạt của họ thì thử hỏi, những nguồn tiền đó đi đâu. Mà mức lương trung bình ở Nga vẫn như vậy từ nhiều năm nay, trước cả khi cuộc chiến này nổ ra, nên không thể đổ cho chị phí do chiến tranh được.

Người dân Ukraina họ có lựa chọn của họ, và hiện tại họ đang bị quân đội Nga chiếm đánh. Cả 4 tỉnh miền Đông cũng là do quân Nga đánh úp từ đầu cuộc chiến, nên họ đành chịu đựng. Nhưng điều này không có nghĩa là họ chấp nhận để Nga chiếm đóng mãi. Họ chiến đấu cũng là để bảo toàn lãnh thổ và đưa đất nước đi theo con đường mà số đông các nước Đông Âu đã đi trước.

dudu08

Xe tải
Em kính để nghị các MOD cho mở 2 thớt Nga - Ucraina. Một thớt dành riêng cho các cụ Hường. 1 thớt riêng của các cụ Tím. Để nước sông không phạm nước giếng, cho các cụ 2 bên tự sướng với niềm tin của mình. Chứ thế này em nản quá. Các cụ 2 bên toàn bỏ bóng đá nhau. Thớt này giờ quá mất chất!!!

Jôn sần

Xe lăn
Người OF

hongsonphan82

Xe buýt
Vì cụ và mọi người luôn cho rằng chất lượng sống của dân Nga cũng ngang các nước Đông Âu cũ thì cụ phải đưa ra dẫn chứng, như mức lương trung bình hay tối thiểu ở Nga. Hơn nữa cụ dựa vào đâu mà cho rằng lương thực, thực phẩm ở Nga rẻ hơn các nước này. Xăng, gas thì không nói vì cái này Nga có nguồn tài nguyên sẵn có. Giá nhà ở Nga cũng không rẻ hơn ở các nước này. Và cụ nghĩ là các nước Đông Âu cũ cũng không có giáo dục, y tế phổ thông miễn phí như Nga?

Nếu nước Nga có nền kinh tế mạnh thứ 5 thế giới thì đáng lẽ người dân Nga phải được hưởng những thành quả do nền kinh tế phát triển đem lại. Nhưng mức lương trung bình của người dân vẫn thấp so với mức sống sinh hoạt của họ thì thử hỏi, những nguồn tiền đó đi đâu. Mà mức lương trung bình ở Nga vẫn như vậy từ nhiều năm nay, trước cả khi cuộc chiến này nổ ra, nên không thể đổ cho chị phí do chiến tranh được.

Người dân Ukraina họ có lựa chọn của họ, và hiện tại họ đang bị quân đội Nga chiếm đánh. Cả 4 tỉnh miền Đông cũng là do quân Nga đánh úp từ đầu cuộc chiến, nên họ đành chịu đựng. Nhưng điều này không có nghĩa là họ chấp nhận để Nga chiếm đóng mãi. Họ chiến đấu cũng là để bảo toàn lãnh thổ và đưa đất nước đi theo con đường mà số đông các nước Đông Âu đã đi trước.
Tôi nói rồi! Mức sống là cái gì! Để phục vụ các nhu cầu cơ bản Nga có cái gì thiếu so với bọn Sec, Balan?? Và để phục vụ những nhu cầu đó thì với thu nhập của dân Nga theo Rup mua theo Rup không thua kém bọn Sec, Balan. Giá nhà ở Nga không rẻ hơn Đông Âu là nhà thương mại. Bên Nga vẫn còn có việc cấp đất, nhà miễn phí cho nhân dân. Việc này ở phương Tây là không hề có.
Các dịch vụ xa xỉ và hàng hóa xa xỉ thì nhà nước Nga không khuyến khích.
Cụ phải hiểu nhà nước phục vụ nhân dân khác với nhà nước khai thác thương mại từ dân.
Người dân Ukraine chọn gì là quyền họ nhưng mà trong lòng đất nước Ukraine thì người dân gốc Nga cũng có quyền lựa chọn của họ.
Dân 5 tỉnh( cả Crưm) đa số đều muốn ở với Nga, nếu cụ chấp nhận kết quả cuộc bỏ phiếu của Nga. Còn nếu không thì có thể nhìn thực tế, ở mấy tỉnh đó hầu như không có phong trào du kích đánh Nga hay có cái gọi là mặt trận giải phóng miền Đông Ukraine để hoạt động trong lòng địch.

Trạng thái
Thớt đang đóng