[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Nacutoi2

Xe tải
Đúng như cụ nghĩ đấy, thể hiện hết từ Topic IS và PL cơ, quanh quẩn quanh quẩn tìm mọi cách ngụy biện cho phương Tây thôi, đọc ngán.
Bênh Tây thì cũng chả bênh nổi vì Nói chứ bọn Tây nó khôn thật sự luôn. Tất cả các cuộc chiến tranh, dân da trắng chết mấy đâu.Toàn các dân tộc khác bị vũ khí ưu việt diệt chủng hoặc nội chiến mà chết. Nó làm trò mãi mà Trung Quốc với Đài Loan không có động binh, Triều Tiên - Hàn Quốc không có động binh nên nó quay sang khích Nga - Uca đánh nhau. Em thấy cứ để 1 nước có thể in tiền từ giấy ra để làm chủ thế giới, có đủ nguồn lực - thừa tiền , thừa sức để đi khích động , can thiệp lung tung cho các nước đánh nhau như thế này thì thế giới còn mệt mỏi dài. Nên sớm muộn gì thì đồng USD cũng phải bị phế cho rảnh. Nếu không thì còn đánh nhau âm ỉ , chán chê nữa.

Maygio

Xe hơi
Đt chập cheng cảm ứng, hoặc do lạnh quá nên lỡ tay ấn Vốt. Thanh minh thanh nga gì với các đồng nghiệp của cụ à? ;))
Hoặc cụ đọc hiểu giỏi nhất nên ấn nhầm vodka vì tưởng e troll ;))
Em sẽ ko công kích cá nhân với cụ .. quan điểm mỗi người một kiểu . Hiện tại e đang ngồi giữa thủ đô Nga , e nói ra cái gì phải thực tế nơi em đang sống . không chém gió , ko trích dẫn vớ vẩn báo chí theo phe làm gì. khi nào cụ ngồi ở thủ đô UCa hoặc Nga thì cụ mới đủ trình tranh luận với em .

vanlinhchi

Xe buýt
Khóc cho Uca thì sẽ có 2 loại người :
1. Nước mắt cá sấu.
2. Trái tim nhầm chỗ đặt lên đầu.
Không biết cụ kiểu 1 hay kiểu 2 nhưng chắc chắn không nhìn ra được :
- Mục đích của NGA là giữ Uca hòa thuận, tôn trọng Uca để giữ vị thế nước lớn nên chẳng bao giờ họ nhắm vào tài nguyên , con người hay can thiệp nội bộ - yêu cầu Uca như nô lệ. Thay vì vậy họ sẽ ưu đãi thuế, tăng cường làm ăn , chiều chuộng Uca để 2 bên gắn kết hơn.
- Mục đích của P Tây là chèo kéo, dụ dỗ, đưa lợi ích ra để mong Uca tham gia vào 1 liên minh quây nước NGA lại. Kéo nước NGA đi xuống để đỡ ảnh hưởng đến họ.
Nếu Uca đủ mạnh để trở thành cường quốc như NGA, Trung Quốc thì họ sòng phẳng ăn thua với NGA em Ok luôn.
Nhưng lãnh đạo Uca phản bên này, theo bên đối thủ --- chả ai có lực mà để yên cho thế cả. Vậy khác gì Uca giúp NATO đạp vào mặt NGA.
Nên lãnh đạo vì nước, vì dân, xót thương cho dân tộc thì không bao giờ họ đồng ý làm thế đâu.
Đó chính là lí do, em không ưa nổi Mr Zê.
Đất nước nào ,dân tộc nào cũng có quyền lựa chọn con đường đi cho họ.
Ucr chỉ là ko rời đất nước họ đi chỗ khác đc ,nên họ phải chịu sự bất công như giờ mà thôi.
Cc mà có trái tim thì e nghĩ nó chả đc đặt lên đầu đâu,đặt ở dưới mất rồi.

RaptorLake

Xe buýt
Bộ Quốc phòng Nga và chính quyền địa phương cho biết Ukraine đã phóng 12 tên lửa và một số máy bay không người lái vào rạng sáng thứ Tư (3/1/2024) vào khu vực Belgorod phía nam nước Nga.

Thống đốc khu vực Vyacheslav Gladkov cho biết tình hình "tiếp tục căng thẳng" ở Belgorod, nơi Nga cho biết 25 dân thường trong đó có 5 trẻ em đã thiệt mạng trong các cuộc tấn công của Ukraine hôm thứ Bảy.

Không có thông tin về bất kỳ thương vong nào từ các cuộc tấn công mới nhất. Gladkov cho biết mức độ thiệt hại sẽ được đánh giá trong ngày.

Belgorod, giống như các khu vực khác của Nga ở biên giới với Ukraine, thường xuyên chứng kiến các cuộc tấn công ở mức độ thấp kể từ khi bắt đầu chiến tranh, nhưng vụ hôm thứ Bảy cho đến nay là vụ đẫm máu nhất. Tổng thống Vladimir Putin cho biết hành động này "sẽ không thoát khỏi sự trừng phạt".

Chính quyền Nga cho biết một người đã thiệt mạng và bảy người khác bị thương trong khu vực hôm thứ Ba.

Trong cuộc tấn công hôm thứ Tư, Bộ Quốc phòng Nga cho biết Ukraine đã bắn 6 tên lửa đạn đạo Tochka-U và 6 tên lửa dẫn đường được phóng từ bệ phóng tên lửa đa nòng hạng nặng Vilkha.

Gladkov cho biết Ukraine cũng đã phóng một số máy bay không người lái vào khu vực và thành phố Belgorod, trung tâm hành chính của khu vực.

qchaivan

Xe máy
Ucr chỉ là ko rời đất nước họ đi chỗ khác đc ,nên họ phải chịu sự bất công như giờ mà thôi.
Đất nước nào cũng có quyền lựa chọn cả.. nhưng trừ Ụkraina và 1 vài nước nhé cụ
Vì sự lựa chọn ở đây là các ông chủ PhươnG tây và Mỹ...
PT và Mỹ bảo đánh là đánh, bảo dừng là dừng..
Vì sự hoà bình châu Âu, người Ukraine quyết hi sinh đến người đàn ông cuối cùng

Mrbeee

Xe tải
Trái tim để làm gì, bán ăn được ko cụ, có trái tim thì dân chủ sẽ tha cho à :D

vanlinhchi

Xe buýt
Ngay từ đầu NGA đã đặt giới hạn rõ ràng. Cảnh báo đừng vượt qua. Nếu vượt qua thì phải chịu hậu quả. Nên cái lí luận của cụ nó yếu ớt lắm.
Hành động như thế nào là dã man cụ. Hành động bắt lính như bắt lợn , bắn chết người ra hàng - đẩy quân lính sang sông khi địch nã pháo ầm ầm......... mới gọi là tội ác cụ nhé.
Mục tiêu của NGA chưa bao giờ là người dân Uca cả. Người ta còn mở đường cho dân Uca sang NGA sinh sống , nhập tịch kìa.
Nên cụ nói phải nói cho đúng, Chính quyền Uca và NATO dắt con dân xuống sông, đến khi họ chết đuối thì đứng trên bờ gào khóc , trách móc HÀ BÁ.
Còn những người đi tin vào Uca và NATO thì em ko dám nói gì về đầu óc của họ, nhưng nói thật thì IQ cũng chẳng được cao
Nga và Ucr là 2 quốc gia độc lập,Ucr chơi bời hay làm ăn với ai ,tại sao lại là ''giới hạn của Nga''??
Ủa???
Cụ đừng tưởng mỗi Ucr dại nhé ,Nga cũng dốt ko kém đâu,,
Đây này;
BQP UCr;Nga mất 350k lính
BQP Nga ; Ucr mất 380k lính.
Thanh niên trai tráng 2 bên cũng ra đi gần tương đương đấy,với 1 Ucr yếu nhớt thì kết quả này là chấp nhận đc,với Nga thì ẻo lả quá trời với 1 kho vũ khí khủng như vậy.

vanlinhchi

Xe buýt
đâu ai cần cụ khóc thương cho Nga, em cũng chả cần cụ thay đổi quan điểm, nên cụ đừng cố thay đổi quan điểm của mọi người ở đây, ai cũng lớn hết rồi, ai cũng tự biết đúng biết sai, cụ không cần nhiều lời.
Cụ quất e vô lý,e bẻ lại thì cụ ra vẻ ,ra vành.
''Nhiều lời" làm gì?

Láii

Xe tải
Sau khi cdqsdb thì Ucr và Nga đã đàm phán để chấm dứt chiến sự, thế nhưng anh thủ tướng Anh lại sáng ép anh Ze chiến tiếp. Ai cho anh Ze quyền lựa chọn con đường đi đâu, đừng nói cho sang mồm thế chứ :D

vanlinhchi

Xe buýt
Trái tim để làm gì, bán ăn được ko cụ, có trái tim thì dân chủ sẽ tha cho à :D
Trái tim đặt đúng chỗ thì con người sẽ biết đâu là lẽ phải,cụ ko đc học điều này hay sao?
Cụ có thể bán cả mình cho lợi ích đc mà ,trái tim đã là gì.
:)) :)) :))

vanlinhchi

Xe buýt
Sau khi cdqsdb thì Ucr và Nga đã đàm phán để chấm dứt chiến sự, thế nhưng anh thủ tướng Anh lại sáng ép anh Ze chiến tiếp. Ai cho anh Ze quyền lựa chọn con đường đi đâu, đừng nói cho sang mồm thế chứ :D
Tắt đài đi cụ ơi,việc mệ gì phải ra vẻ yêu hòa bình thế nhờ.
Ông chiếm bao nhiêu đất nhà người ta,dừng lại để làm vốn đàm phán chớ gì,lừa mấy ông dởm đời chứ bàn tròn chính trị nó lạ gì mấy cái trò mèo của Nga.

Láii

Xe tải
Tắt đài đi cụ ơi,việc mệ gì phải ra vẻ yêu hòa bình thế nhờ.
Ông chiếm bao nhiêu đất nhà người ta,dừng lại để làm vốn đàm phán chớ gì,lừa mấy ông dởm đời chứ bàn tròn chính trị nó lạ gì mấy cái trò mèo của Nga.
Ông không thấy là 2 bên đã đàm phán ổn à. Sau đó thì chú Thủ Anh mới sang kêu hủy kết quả mà chiến tiếp.
Ông theo dõi cuộc chiến mà ú ớ vậy ? :))

Nacutoi2

Xe tải
Nga và Ucr là 2 quốc gia độc lập,Ucr chơi bời hay làm ăn với ai ,tại sao lại là ''giới hạn của Nga''??
Ủa???
Cụ đừng tưởng mỗi Ucr dại nhé ,Nga cũng dốt ko kém đâu,,
Đây này;
BQP UCr;Nga mất 350k lính
BQP Nga ; Ucr mất 380k lính.
Thanh niên trai tráng 2 bên cũng ra đi gần tương đương đấy,với 1 Ucr yếu nhớt thì kết quả này là chấp nhận đc,với Nga thì ẻo lả quá trời với 1 kho vũ khí khủng như vậy.
Ngây thơ thôi. Đừng ngây thơ quá cụ ơi. Nếu không thì đừng tranh luận, tag tên người khác vào. Mất công hướng dẫn - mệt lắm.
Cả thế giới bỏ phiếu yêu cầu ngừng bắn ở GAZA - chỉ có 2 ông không bỏ phiếu mà bắn vẫn bắn cụ nhé.
Nếu không có sức mạnh, không có năng lực. Cụ lấy cái nịt để bảo vệ chủ quyền, bảo vệ tiếng nói của mình à?
Xét về tình, về lý Nga chẳng làm gì sai nhé:
Luật bất thành văn là NATO đã hứa mồm với NGA không mở rộng về phía đông. Nhưng chèo kéo đủ kiểu khu vực ban tic và Uca.
Luật quy định bằng VB là các khu vực của Uca đã được trưng cầu dân ý, nên họ có quyền độc lập.
NGA có dốt hay không thì sau 2 năm , cụ nhìn những cái này là biết :
- Vũ khí của họ cách đây 2 năm và bây giờ khác nhau như thế nào.
=> Xin thưa lượng đạn pháo của NGA sản xuất đã đạt sản lượng gấp 15-17 lần so với cách đây 2 năm
+ UAV thay đổi cuộc chơi
=> Xin thưa cách đây 2 năm họ còn chả biết dùng UAV, nhưng bây giờ trên lãnh thổ NGA có ít nhất 10 tổ hợp nhà máy sản xuất 10 loại UAV khác nhau.
+ Tác chiến điện tử
=> Nga đã cải tiến được bản nhỏ gọn gắn lên từng thiết bị xe và người lính để khiến UAV đối thủ chệch hướng
Trên đây là những vũ khí mà 1 cuộc chiến thực sự cần nhất. Họ đã tiến xa được đến thế rồi, Uca và P Tây làm được gì ?
- Kinh tế :
+ Họ đã phát triển được hệ thống tàu chuyển dầu riêng , không dựa dẫm vào P Tây.
+ Họ cũng mua lại dây chuyền và tự sản xuất các sản phẩm cần thiết cho đất nước chứ ko lệ thuộc dây chuyền nước ngoài nữa.
+ Họ đã xây dựng thêm hàng ngàn km đường giao thông để kết nối quốc gia.
Sau cuộc chiến này , sớm muộn gì Uca cũng quỵ và EU sẽ gục. Bởi vì không 1 ai đủ tiền để nuôi 1 con nghiện cụ nhé.
Và 1 khi cuộc chiến kết thúc, thậm chí chẳng cần tuyên bố chiến thắng, chỉ cần duy trì tình trạng như hiện nay thì NGA cũng đã có trong tay Crimea xinh đẹp và khu vực Donbass giàu tài nguyên, khoáng sản, ... nơi có 8 triệu người sinh sống. Bằng luôn dân số của Is rồi.
Cụ xem họ có ngu không?
Còn cá nhân em thấy, tầm nhìn của Mr Putin phải đi trước so với các lãnh đạo Châu Âu vài chục năm.

Chỉnh sửa cuối:

thunm

Xe buýt
Em sẽ ko công kích cá nhân với cụ .. quan điểm mỗi người một kiểu . Hiện tại e đang ngồi giữa thủ đô Nga , e nói ra cái gì phải thực tế nơi em đang sống . không chém gió , ko trích dẫn vớ vẩn báo chí theo phe làm gì. khi nào cụ ngồi ở thủ đô UCa hoặc Nga thì cụ mới đủ trình tranh luận với em .
Em ít chữ, gõ lại chậm nên có dám viết linh tinh như cụ đâu mà đi tranh luận với cụ!!
E chỉ lướt lát tìm tin post cho các cụ đọc thôi.
Như tin của 2 cụ già dưới đây - loanh quanh khéo lại là hàng xóm của cụ í chứ nhể?
Nội dung câu chuyện:
Phông vấn 1 cặp đôi đứng tuổi ở Nga: PV:
- Ông cảm thấy thế nào về việc nhà nước cho rút quân khỏi Kherson?
Öng:
- Chà, tôi thấy sao há? Lũ Khohol (Ukraine) này phải bị đè bẹp và tiêu diệt, cắt bỏ. Chết tiệt. Anh định làm cái *** gì vởi bọn chúng chứ?
(quay sang vợ): tôi có thể nói sao nhi? Bà:
-Ông không thể trà lời như thế, ông đang được quay phim đấy.
Ông:
- Tôi ghét lũ cặn bã này. Chúng là phát xít chết tiệt!
PV:
- Vậy chúng ta sẽ phải làm gì với các tù binh Ukraine?
Ông:
- Giết mẹ chúng đi! Chúng ta không cần chúng. Đây là lũ cặn bã. Thế thôi! PV:
- Tôi hiểu ông..
Bà:
-Ông ấy đúng đấy! Chúng không phải con người. Đây là lũ bất nhân. Tại sao chúng ta cấn phải giữ chúng bằng chi phí của chúng ta? Chúng ta là những nguời hưu trí và chúng ta làm việc. Chúng ta có việc phải làm. Chúng ta có một khoản lương hưu ít öi. Nhốt tất cả chúng vào đó, rổi phóng vào đó thứ đại loại. Chúng ta phåi đè bẹp bọn chúng. Và để chúng trốn sau những người hòa bình. Ông:
- Điểu cẩn là phải tiêu diệt những kẽ đã nhåy vào nước Nga. Tất cả bọn này phải bị tiêu diệt. Lũ người Đức này, lũ chết tiệt này, tất cả bọn khốn nạn này. Chúng phải bị triệt tiêu. San thành bình địa!

Đấy, đứng ngồi ở trung tâm nước Nga nên nhận định nó cũng khác mà ;))

Mandalord

Xe điện
Nhờ các cụ chút ạ:
Em muốn tìm bản đồ của Ukr trước tại các thời điểm để xem vùng nào đang do bên nào chiếm giữ thì xem ở đâu được ạ?
Đây cụ
Từ khi mở màn chiếnđấu với mànđột kích Kiev tới khi quân Nga chạy khỏi phía bắc Ukr.

2 cuộc phản công đẩy lùi Nga ra khỏi Kharkiv ở phía Đông và đoạt lại Kherson ở phía Nam

Từ đấy đến nay mỗi bên có đánh qua đánh lại được một ít đất.

Chỉnh sửa cuối:

Lara

Xe buýt
Đúng như cụ nghĩ đấy, thể hiện hết từ Topic IS và PL cơ, quanh quẩn quanh quẩn tìm mọi cách ngụy biện cho phương Tây thôi, đọc ngán.
Dạo này cụ ấy cũng đỡ rồi đấy.

Trước thì post nào cũng có 1 cái đuôi "em trung lập, em trắng cơ".
Mỗi tội là không hiểu trắng kiểu gì, vào topic Israel, lỡ tranh luận với 1 đồng chí pro-Mỹ, thì đc mấy đồng chí pro-Mỹ khác nhận phe, và can kiểu "phe mình cả, tranh luận làm gì".

Công nhận là bên phe pro Mỹ đc cái đoàn kết.
Chả bù phe pro-Nga, chửi nhau, vang nhau loạn hết cả lên. Càng mấy ông gạo cội càng thấy chửi nhau.

Maygio

Xe hơi
Em ít chữ, gõ lại chậm nên có dám viết linh tinh như cụ đâu mà đi tranh luận với cụ!!
E chỉ lướt lát tìm tin post cho các cụ đọc thôi.
Như tin của 2 cụ già dưới đây - loanh quanh khéo lại là hàng xóm của cụ í chứ nhể?
Nội dung câu chuyện:
Phông vấn 1 cặp đôi đứng tuổi ở Nga: PV:
- Ông cảm thấy thế nào về việc nhà nước cho rút quân khỏi Kherson?
Öng:
- Chà, tôi thấy sao há? Lũ Khohol (Ukraine) này phải bị đè bẹp và tiêu diệt, cắt bỏ. Chết tiệt. Anh định làm cái *** gì vởi bọn chúng chứ?
(quay sang vợ): tôi có thể nói sao nhi? Bà:
-Ông không thể trà lời như thế, ông đang được quay phim đấy.
Ông:
- Tôi ghét lũ cặn bã này. Chúng là phát xít chết tiệt!
PV:
- Vậy chúng ta sẽ phải làm gì với các tù binh Ukraine?
Ông:
- Giết mẹ chúng đi! Chúng ta không cần chúng. Đây là lũ cặn bã. Thế thôi! PV:
- Tôi hiểu ông..
Bà:
-Ông ấy đúng đấy! Chúng không phải con người. Đây là lũ bất nhân. Tại sao chúng ta cấn phải giữ chúng bằng chi phí của chúng ta? Chúng ta là những nguời hưu trí và chúng ta làm việc. Chúng ta có việc phải làm. Chúng ta có một khoản lương hưu ít öi. Nhốt tất cả chúng vào đó, rổi phóng vào đó thứ đại loại. Chúng ta phåi đè bẹp bọn chúng. Và để chúng trốn sau những người hòa bình. Ông:
- Điểu cẩn là phải tiêu diệt những kẽ đã nhåy vào nước Nga. Tất cả bọn này phải bị tiêu diệt. Lũ người Đức này, lũ chết tiệt này, tất cả bọn khốn nạn này. Chúng phải bị triệt tiêu. San thành bình địa!

Đấy, đứng ngồi ở trung tâm nước Nga nên nhận định nó cũng khác mà ;))
Đừng trích dẫn vớ vẩn làm gì .. cụ phò ai việc của cụ , khi nào cụ ngồi giữa thủ đô Ucraina thì cụ nói người ta mới tin .

fallingwater

Xe tăng
Nhiều cụ cứ cố tranh cãi bên đúng bên sai và bám vào mấy cái luận điệu do một bên/ ông nào đó đưa ra để cãi nhau. Em nói thật thế giới này như một khu rừng với luật rừng là bên mạnh hiếp bên yếu, trong khu rừng đó có các con đầu gấu như hổ, báo, gấu... và có những con như thỏ, hươu, nai... Mục đích của nhóm hổ báo là kiếm lợi ích/ thịt nhóm hươu- nai, còn nhiệm vụ của nhóm hươu- nai là tránh sự săn đuổi của nhóm kia bằng mọi cách. Trong khu rừng đó chú thỏ non Ukr lơ ngơ nên bị bên hổ- báo- gấu lợi dụng và thịt thôi. Vậy nên Ukr nên tự trách mình là chính, đưa lý lẽ đúng sai chẳng thể làm được gì đâu.

Hoangtung281993

Xe hơi
Ko có ai ngâu mà lại đi mặc đồ Nato, lông nhông giữa thành phố, vào khách sạn check in cả. Tin bên Nga đưa ra, cụ nào pro thì tất nhiên là tin sái cổ. Mình pro U và trung lập nên có nhận xét khách quan như vậy ;))
Kkk
Cụ nói đúng, rõ ràng là em thấy toàn "ông già noel" trong hình, bọn Nga ngố photoshop quá gà mờ. ;))

Trạng thái
Thớt đang đóng