[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.167 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

jang

Xe tăng
🇺🇦 LLVT Ukraine đã tìm ra một cách thần kỳ để “chiếm giữ” các thành phố đã mất của Donbass bằng cách cử máy bay không người lái đi treo cờ. Ở video này, họ đã thả một lá cờ Ukraine lên tháp nước rỉ sét của Artyomovsk (Bakhmut).

Bây giờ họ đang tuyên truyền về hành động vô nghĩa này trên tất cả các bản tin, để khiến cho nhiều người lầm tưởng rằng thành phố đã bị Ukraine chiếm giữ 🤷‍♂️

Tin Tele

Hôm trước đọc bài trả lời pvan của anh Zel ngáo với báo Mỹ có nội ca ngợi các chiến thuật thông minh của quân đội Uca trong việc kìm chân quân Nga mặc dù thiếu vũ khí, đạn dược. Chắc đây là một trong các chiến thuật khôn lỏi đó. Trình độ nó vượt mọi tưởng tượng xa nhất của người bình thường. Chả mất người lính nào, viên đạn nào, chiếm lại 1 thành phố trong phút mốt. Tuyệt vời.

a_m_d

Xe điện
ICC đã xem nhưng chưa thấy gì cụ ạ, em nghĩ họ coi trọng mạng sống châu Âu thượng đẳng thôi, ngoài khu vườn xinh đẹp thì là rừng rú, chúng sinh bình đẳng dưới bom đạn Israel.
Hôm qua nghe Tiếm nào bảo Uca chỉ tấm công mục tiêu hợp pháp ấy nhỉ? Vào phản đối ngay cái ông LHQ này dám nói sai về Uca này
Lúc này không thấy mấy cụ hay tung hô mấy vụ phá hoại này nói chuyện luật pháp quốc tế.
Theo tím thì làm vậy là hợp pháp mà, LHQ đi ngược lại dân chủ rồi;
Đó, các Cụ thấy không. Cuối cùng ICC, LHQuác cũng chỉ là công cụ cho mục đích mũi dùi mà thôi.

Mũi tên bạc

Xe container
Tất cả những cái trò mà cụ nói Mĩ và phương tây là trùm ấy, thằng Nga nó cũng làm chả kém cạnh gì đâu cụ ah nên cụ giảng đạo ní với tôi là vô ích thôi.
Cụ bảo là nên tôn trọng ý nguyện của người dân miền đông Ukraine thế ai tôn trọng ý nguyện của người dân Chechnya. Lúc TQ đàn áp biểu tình ở Hongkong thì cụ có hô hào tôn trọng ý nguyện của người dân Hongkong không. Lúc TQ đe dọa sử dụng vũ lực với Đài Loan thì có tôn trọng cuộc sống yên bình, ý nguyện của dân Đài Loan không.
Mà ko hiểu sao tôi thấy văn cụ hơi giống cụ meotamthe. Ko biết có phải ko nhỉ
Người dân miền đông của Ucraine trước đây - giờ là người dân Nga thực chất là đất và người ở đó đều của Nga cả cụ ạ. Lenin, Stalin, Khrushev đã trao nó cho người Ucraine chứ không phải đất đó trước đây của Ucraine khác với HỒng Kong, Đài Loan, Checnya. Checnya là của người Nga. HỒng Kong, Đài Loan đều là của TQ cả. Hồng Kong thì cho Anh thuê 99 năm, hết thì họ đòi thôi; cụ nhìn mỗi khi vận động viên Đài thi đấu ở Olympic trên áo có dòng chữ Taipei - China à. Quốc tế công nhận 1 TQ thì họ dùng vũ lực hay gì đó là quyền của họ. HỒng Kong thì chỉ mấy thằng trẩu biểu tình chứ những người sống qua thời Anh quốc trị vì có ai đi biểu tình đâu. ĐƠn giản là họ biết rằng người Anh trấn áp biểu tình còn mạnh hơn người TQ nhiều. BỌn Trẩu sinh sau đẻ muộn chả biết gì mới đi biểu tình nhưng nó đâu có hiểu sống dưới thời Anh còn nhục hơn nhiều. Video trấn áp thời Anh trên Youtube còn cả đống!

huynhpv

Xe hơi

mystery078

Xe buýt
Em có may mắn là được nghe trực tiếp từ một cụ làm trong một cái viện, mà viện đó tư vấn cho cấp cao nhất về ngoại giao cây tre, từ những năm 1990.

Nghĩa là, về mặt đu dây đỉnh cao, Ukr đi sau xứ tre quá nhiều nhiều năm, nên mới có cái kết quả như ngày hôm nay.
đu dây dành cho nước yếu thôi,
vs tương quan lực lượng của Ukr lúc trước thì có tư cách lựa chọn
nhưng chính phủ ăn tàn phá hại quá bán sạch, quân sự đi xuống thành ra như bây h

Fightingman

Xe tải
Mấy nay không thấy cụ tím lên án israen nhỉ? Bắn tên lửa vào lãnh sự quán ở nước có chủ quyền, bắn vào dân palestin , bắn cả đội cứu trợ quốc tế. Thế mà không ai ý kiến...?
Cái này cụ phải hỏi đám hay rao giảng luật pháp quốc tế, hiến chương hay dân chủ các kiểu cụ ạ. Chúng luôn lên mặt dạy đời, dạy người về dân chủ tự do nhưng chúng lại mang đi áp dụng mỗi nơi một kiểu dựa vào lợi ích của chúng. Rất tiếc thời đại đã khác, đã thay đổi. Méo ai còn tin vào mõm chúng, vài thành phần trên này ra vẻ đại diện dân chủ, luật pháp ho he dạy đời là bị các cụ nhà mình “vả” cho ko còn dám vác cái mặt lol coca lên nữa!

mocphatdan

Xe tải

blackhole1

Xe tăng
GDP thôi thì Hàn cũng bị Nga vượt rồi các cụ. Còn GDP PPP thì Nga nó gấp đôi Hàn từ lâu

GDP đầu người theo em nghĩ nó chỉ phản ánh mức sống của các quốc gia là chính chứ về sức mạnh của một quốc gia thì nó chưa phản ánh hoàn toàn , GDP Nga có lúc thấp hơn Hàn nhưng chưa bao giờ Hàn được coi là ngang phân với Nga cả kể cả Nga khi suy yếu cũng là một cường quốc khu vực có tiếng nói .

a_m_d

Xe điện
Lại 1 lớp người ra đi, nẫu.
Có lẽ nội bộ của họ phải làm theo kịch bản của bề trên đưa ra thôi Cụ.
Hạ tuổi thế này chắc sẽ có thêm nhiều chế tài để bắt bớ đi lính nữa... tất nhiên cũng sẽ xuất hiện tỷ lệ thành phần chống đối nhiều hơn.

conngua280390

Xe điện
GDP đầu người theo em nghĩ nó chỉ phản ánh mức sống của các quốc gia là chính chứ về sức mạnh của một quốc gia thì nó chưa phản ánh hoàn toàn , GDP Nga có lúc thấp hơn Hàn nhưng chưa bao giờ Hàn được coi là ngang phân với Nga cả kể cả Nga khi suy yếu cũng là một cường quốc khu vực có tiếng nói .
Nói chứ tính ngang phân dựa trên gì đây, thu nhập đầu người, vũ khí, kinh tế hay năng lực mềm văn hóa...? Nói chung phải dựa vào tiêu chí nào chứ khó mà so sánh lắm do nhiều phạm trù so sánh, chả có Nước nào mà so sánh được với 05 Nước trên HĐBA LHQ, nhưng cũng phải có hệ quy chiếu.

Hrp

Xe buýt
Bác phò Biden này hay nhỉ...đúng bố của tiêu chuẩn kép ..tung hô thần thánh hóa ít xà đánh giết dân thường gây chiến tranh lan rộng...bác nghĩ Iran nó để yên à? Thấy bác chửi anh Pu ko tiếc lời vì xâm lược uk và gây chiến tranh vậy mà bác lại cổ vũ cho chiếc cuộc leo thang...lại rất hả hê....với bác thì Nga đánh Uk thì Auto nga sai..nhưng Mỹ đánh UK thì đương nhiên Mỹ và PT đúng...
Anh Trăm vật với anh Anti Trăm thật là kịch liệt. Cẩn thận phạm quy nha.

mocphatdan

Xe tải
Có lẽ nội bộ của họ phải làm theo kịch bản của bề trên đưa ra thôi Cụ.
Hạ tuổi thế này chắc sẽ có thêm nhiều chế tài để bắt bớ đi lính nữa... tất nhiên cũng sẽ xuất hiện tỷ lệ thành phần chống đối nhiều hơn.
em thấy xh Ukraine bất đầu chia rẻ, khá ảm đạm, không còn ai nói về chiến thắng như hồi ban đầu nữa rồi.
giờ họ chỉ còn biết cầm cự, và chờ... đầu hàng.

Fat_TonySG

[Tịch thu bằng lái]
Tất cả những cái trò mà cụ nói Mĩ và phương tây là trùm ấy, thằng Nga nó cũng làm chả kém cạnh gì đâu cụ ah nên cụ giảng đạo ní với tôi là vô ích thôi.
Cụ bảo là nên tôn trọng ý nguyện của người dân miền đông Ukraine thế ai tôn trọng ý nguyện của người dân Chechnya. Lúc TQ đàn áp biểu tình ở Hongkong thì cụ có hô hào tôn trọng ý nguyện của người dân Hongkong không. Lúc TQ đe dọa sử dụng vũ lực với Đài Loan thì có tôn trọng cuộc sống yên bình, ý nguyện của dân Đài Loan không.
Mà ko hiểu sao tôi thấy văn cụ hơi giống cụ meotamthe. Ko biết có phải ko nhỉ
Người dân miền đông của Ucraine trước đây - giờ là người dân Nga thực chất là đất và người ở đó đều của Nga cả cụ ạ. Lenin, Stalin, Khrushev đã trao nó cho người Ucraine chứ không phải đất đó trước đây của Ucraine khác với HỒng Kong, Đài Loan, Checnya. Checnya là của người Nga. HỒng Kong, Đài Loan đều là của TQ cả. Hồng Kong thì cho Anh thuê 99 năm, hết thì họ đòi thôi; cụ nhìn mỗi khi vận động viên Đài thi đấu ở Olympic trên áo có dòng chữ Taipei - China à. Quốc tế công nhận 1 TQ thì họ dùng vũ lực hay gì đó là quyền của họ. HỒng Kong thì chỉ mấy thằng trẩu biểu tình chứ những người sống qua thời Anh quốc trị vì có ai đi biểu tình đâu. ĐƠn giản là họ biết rằng người Anh trấn áp biểu tình còn mạnh hơn người TQ nhiều. BỌn Trẩu sinh sau đẻ muộn chả biết gì mới đi biểu tình nhưng nó đâu có hiểu sống dưới thời Anh còn nhục hơn nhiều. Video trấn áp thời Anh trên Youtube còn cả đống!
Thế giới bây giờ nói chung là hướng đến văn minh, tôn trọng luật pháp…
vin vào lí do này, lí do kia… thì vẫn phải hướng đến giải pháp HOÀ BÌNH, TÔN TRỌNG LUẬT PHÁP QUỐC TẾ.
CHỨ CỨ VIN VÀO LÍ DO VÌ MỸ HÍP DÂM ĐƯỢC NÊN NGA CŨNG ĐC HIP DÂM… THÌ HOÁ RA TIẾN HOÁ NGƯỢC.
Nói nữa, nói mãi mà các bác hường vẫn cứ cố.

vin vào lí do này, lí do kia… thì vẫn phải hướng đến giải pháp HOÀ BÌNH, TÔN TRỌNG LUẬT PHÁP QUỐC TẾ.
CHỨ CỨ VIN VÀO LÍ DO VÌ MỸ HÍP DÂM ĐƯỢC NÊN NGA CŨNG ĐC HIP DÂM… THÌ HOÁ RA TIẾN HOÁ NGƯỢC.
Vậy ngoài biển, anh hàng xóm lơ phán quyết của tòa QT thì sao cụ

tado261

Xe buýt
Bọn dưới 25 và con nhà có điều kiện nó chốn sang các nước khác từ đầu cuộc chiến. Đau đau là

honda acura

Xe điện

tado261

Xe buýt
Cụ trả lời đi: cái văn minh của cụ sao ý kiến của vài trăm nước éo bằng 1 Phiếu phủ quyết của 1 trong 5 thằng???
sao Cuba có làm gì đâu và đa số các nước muốn bỏ cấm vận cho họ thì cũng ko đủ khi Mỹ bỏ phiếu chống?

4X4=16

Xe điện
Đó, các Cụ thấy không. Cuối cùng ICC, LHQuác cũng chỉ là công cụ cho mục đích mũi dùi mà thôi.
Hội này tay sai cho nato và mẽo. Cứ nhìn ít xà nó tận diệt dân Palestin thì thấy, có thằng nào đứng ra cấm vận hay trừng phạt đâu.

Quan điểm của em chắc chắn có sự hỗ trợ của phương tây cho Ukraine trong vụ tấn công tầm xa sâu 1.000 km trong lãnh thổ Nga

Trích:

Một nguồn tin tình báo Kyiv cho biết cuộc tấn công vào Tatarstan nhằm vào một cơ sở nơi Nga sản xuất máy bay không người lái Shahed, loại máy bay thường được sử dụng trong các cuộc tấn công vào lãnh thổ Ukraine. Điều này xảy ra sau khi cơ quan tình báo quân sự Ukraine cho biết một mục tiêu quân sự đã gây ra “thiệt hại đáng kể”.

Phân tích của Reuters về các bức ảnh được đăng trực tuyến cho thấy một trong những máy bay không người lái cũng đã tấn công một đơn vị tại nhà máy lọc dầu Taneco của Tatarstan, nơi chiếm gần một nửa công suất sản xuất hàng năm của nhà máy này.