[Funland] Tình huống gây tranh cãi: Làm hỏng - đoạn dốc vào nhà xây lấn ra đường hẻm

Vongai

Xe buýt
Em trai em làm nghề vận tải, chở vật liệu xây dựng.
Nay có tình huống oái ăm, khi chở vật liệu bằng xe tải 2.5 tấn vào một ngõ nhỏ rộng 2.2m, xe chở vật liệu của em trai em cán qua dốc vào nhà của một hộ gia đình,
Nếu phần dốc này thuộc ranh giới đất của hộ gia đình này thì đền bù là đương nhiên, nhưng ngặt nỗi - phần dốc vào nhà của hộ này xây lấn ra đường, làm càn trở lối đi vốn khá hẹp (rộng 2.0 - 2.2m) của cả ngõ
Em trai em cũng đền chút ít, nhưng vỡ 1 chút dốc vào nhà mà họ đòi 3tr, cay vãi các cụ ạ.

Xin hỏi, tình huống này, em trai em có nhất thiết phải đền không? Xin ý kiến của các cụ nhé,

(hình ảnh minh họa)

Nếu xe tải ko có lỗi gì thì việc gì phải đền. Tuyên bố không đền xem nó làm gì? Giữ xe quay lại video rồi tố cáo với công an thôi.
Còn xe có lỗi thì lỗi nào ra lỗi đó. Chơi khô máu thôi.

Vongai

Xe buýt
Nếu xe tải ko có lỗi gì thì việc gì phải đền. Tuyên bố không đền xem nó làm gì? Giữ xe quay lại video rồi tố cáo với công an thôi.
Còn xe có lỗi thì lỗi nào ra lỗi đó. Chơi khô máu thôi.
Dĩ hòa vi quý cụ ạ, nhg vì thế mà vẫn ấm ức đây ah,

chichihua

Xe buýt
Đặt tình huống nếu là 1 cái xe thì có phải đền ko cụ, nghĩa là nếu tài sản người khác để sai chỗ thì có quyền dc làm hỏng phải ko. Quan điểm của em trong việc này là đền đúng giá trị tài sản nếu ko quá nhiều, tranh cãi thì có nhiều lý lẽ lắm.

cap3hk

Xe tăng
Thấy đắt quá thì tự làm lại đền cho người ta cho rẻ :)

nguyentoan.uct

Xe điện
em nghĩ là không, không phải phần đất của họ thì họ không có quyền. Kể cả mời chính quyền ra đấu đến cùng
quan trọng là mình cũng có đúng hay ko, chứ nếu mình sai mà gọi công an xuống mình thiệt nhiều hơn thì thôi đành phải chia sẻ. Nền kinh tế chia sẻ đang lên ngôi mà :D

Isu_zu

Xe container
Đặt tình huống nếu là 1 cái xe thì có phải đền ko cụ, nghĩa là nếu tài sản người khác để sai chỗ thì có quyền dc làm hỏng phải ko. Quan điểm của em trong việc này là đền đúng giá trị tài sản nếu ko quá nhiều, tranh cãi thì có nhiều lý lẽ lắm.
Nếu là cái xe thì có thể dắt đi chỗ khác, chứ nói như cụ thì người ngồi đó cũng cán hay sao? ví dụ tình huống khập khiễng với cái dốc xây cố định lấn hẻm chung.
Cá nhân em cho rằng em chủ thớt ko phải đền, và còn kiện ngược lại chủ nhà tội xây dốc lấn chiếm lòng lề đường gây cản trở giao thông. Em ghét nhất cái thể loại sống khôn lỏi, hẻm đã hẹp còn xây dốc lấn ra vậy rồi lỡ đi vấp té cắm đầu vỡ mặt liệu nó có đền ko?
Em trai cụ nếu có lỗi, thì phải xem hẻm có biển cấm xe tải 2.5t hay ko?

Vova

Xe container
Nhà mình ghét nhất là mấy cái dốc dắt xe kiểu này. Sân hoặc nhà thì ông nào cũng thích xây với cốt nền cao, nhưng chơi khôn là đắp thêm cái ụ. Nơi nào tử tế thì bảo ban nhau làm các giá inox hoặc thép, lúc nào dắt xe thì để, không dùng thì xếp gọn vào phía trong. Nhưng cũng có nhiều nơi ông nọ hùa vào ông khác, làm cả cái ngõ vốn đã hẹp lại còn hẹp hơn. Chưa kể nhiều ông khôn lỏi còn làm thêm mấy cái chậu cây để 2 bên.
Thế cho nên em nghĩ đáng lẽ nhà cụ chủ chẳng phải đền gì cả. Cái dốc dắt xe đấy có trong sổ đỏ nhà kia quái đâu.

NNS

Xe ngựa
cái bậc đó thi thoảng anh em chính quyền, công an phường phải hè nhau ra đập toát mồ hôi hột ý chứ, cụ bảo em nó éo phải đền, mang ra phường phân xử, thậm chí cụ được quyền bắt đền thằng chủ nhà xây bậc lên xuống thò ra đường như thế

Mũi tên bạc

Xe container
Cụ cứ bảo họ ra phường mà thưa thôi. Đấy là cái thói đã ăn cắp không gian chung nhưng lại tưởng của nhà mình. Thằng đi ăn cắp lẽ ra nó phải xấu hổ nhưng giờ thì ăn cắp không gian chung lại công khai!

canhhoabatdiet

Xe container
Em trai em làm nghề vận tải, chở vật liệu xây dựng.
Nay có tình huống oái ăm, khi chở vật liệu bằng xe tải 2.5 tấn vào một ngõ nhỏ rộng 2.2m, xe chở vật liệu của em trai em cán qua dốc vào nhà của một hộ gia đình,
Nếu phần dốc này thuộc ranh giới đất của hộ gia đình này thì đền bù là đương nhiên, nhưng ngặt nỗi - phần dốc vào nhà của hộ này xây lấn ra đường, làm càn trở lối đi vốn khá hẹp (rộng 2.0 - 2.2m) của cả ngõ
Em trai em cũng đền chút ít, nhưng vỡ 1 chút dốc vào nhà mà họ đòi 3tr, cay vãi các cụ ạ.

Xin hỏi, tình huống này, em trai em có nhất thiết phải đền không? Xin ý kiến của các cụ nhé,

View attachment 8518795
(hình ảnh minh họa)
Cụ cứ hình dung thế này nhé: cái phần được cho là thừa theo mắt nhìn của cụ lại là tài sản của người ta. Ngoài chính quyền và cơ quan chức năng chấp pháp ra thì không ai có quyền làm tổn hại/hủy hoại của họ.
Oái ăm là vậy. Cụ có thể kiện họ làm cản trở lối đi lại, ...Lúc đó có khi ra nhiều chuyện phết đấy.

LuckyCar

Xe container
3 triệu mà giờ quay ngược lại tố cáo tội đe dọa cướp tài sản thì sao các cụ nhỉ.

Diep1979

Xì hơi lốp
Dốc vào nhà nhờ anh em thợ họ làm lại cho, khéo miễn phí ấy chứ ạ

duongtver

Xe tăng
Xây lấn ra đường như này ảnh hưởng đến người khác, chua kể nhỡ tối nhá nhem đi va phải còn tai nạn ấy. Mỗi nhà lấn tí thành ra đường càng ngày càng bé. Đúng kiểu khôn vặt ở mình nhiều thật.

hung521707

Xe tải
cái này phải chính quyền vào cuộc mới dẹp được, ở làng quê hay có mấy nhà xây mấy viên gạch thòi ra ngoài, xe nào không để ý chắc tai nạn luôn

Vongai

Xe buýt
Cám ơn các cụ đã cho ý kiến ạ.
Tổng hợp thì vẫn có 2 luồng ý kiến,
phần nhiều cho là đất của công cộng, không phải đền
nhưng vẫn có ý kiến là tài sản của người ta, mình ko có quyền xâm phạm - dù họ xây lấn ra.
Tình huống xử lý thì xe em nhà em có đền bù, thỏa thuận lại mất có 1.5tr,

Nhg qua tình huống này, cũng mong dư luận lên án việc lấn chiếm đất công trong các ngõ, hẻm. Dù rất hẹp, nhưng có những bộ phận người dân tham lam, cố tình tư lợi, ảnh hưởng tới không gian lưu thông của người khác, thậm chí tiềm ẩn rủi ro, nguy hiểm