[Funland] Tình trạng layoff ở các doanh nghiệp

Euro2CityStar

Xe lăn
E có ông anh làm vendor cho mấy cty FDI. Bảo trước thì doanh thu tháng 300 - 400 tr. Giờ còn 40.
sao nghe 7 giờ tối kêu các sếu đầu đỏ hạ cánh tới tấp, làm không hết việc .
mịa k.i.ế.p , nhiều công ty nghỉ sản xuất 3 ngày mà chúng nó cứ bô bô như đúng rồi .

NobitaJP

Xe hơi
Tình hình căng quá, chỗ em cũng căng không biết đâu mà lần

ruby_eagle

Xe điện
Hic, tình hình việc làm ở Vn khó vậy à các cụ?

mihkun

Xe tăng
Bà chị em, hai vợ chồng sx hàng dệt may xuất Mỹ, 2 năm trc đầu tư eb5 lấy thẻ xong hai vợ chồng không ai chịu sang Mỹ cùng con vì làm ăn vẫn tốt. Cuối cùng chia ra mỗi người sang 3 tháng, còn lại gửi con cho bác, tính bỏ luôn cả thẻ vì ở Vn kiếm ăn ngon. Tháng 7 vừa rồi tâm sự thời điểm này làm ăn quá khó nên có ở Việt Nam cũng chả giải quyết gì, chia ra mỗi người sang Mỹ 7 tháng để đỡ dính chuyện phức tạp vì có thẻ xanh mà đi nhiều hơn 6/12 tháng. mới tuần trước nói chuyện cũng kêu trời vì vừa ký hđ thì giá $ lên ầm ầm.
Tiếp theo là cậu em có một công ty nho nhỏ độ 40 kỹ thuật làm mảng dự án, là sân sau cho ông anh làm quan chức trong nghành buôn tiền. Hè em hỏi dạo này trông phom ngon thế. Lý do: không phải tiếp khách, dự án tạm dừng vì kinh tế đuối quá, càng làm thời điểm này càng chết. Mà không làm thì chỉ có đi chơi golf mà cũng chả phải bia bọt nên có cơ hội tập tành ăn uống chuẩn chỉ cho vào phom.. Và cậu này nhận xét: kt nhanh thì giờ này sang năm, còn các doanh nghiệp phần lớn là nằm im thở khẽ.
Giờ này các doanh nghiệp sx Âu Mỹ phải đơn hàng ầm ầm cho dịp chi tiêu cuối năm rồi, vậy mà trong Bình Dương vẫn cho công nhân nghỉ việc ầm ầm. Nên thôi thì ta có thể đổ cho suy thoái chung toàn cầu. Còn trong nước thì cái gì ta cũng làm đúng cả, được thế này là tốt lắm rồi, tài tình lắm rồi. Em không chửi ai quanh đây cả các cụ nhé, chỉ chia sẻ ít chuyện nghe được để các cụ đánh giá thôi.
Xin hết.

Chỉnh sửa cuối:

xukthal

Xe lăn
Chưa thấy chuyên za hay chém về mảng sales, start-up vào nhỉ? Hay cũng layoff rồi ;))

pinbar2010

Xe hơi
Website
www.Facebook.com

Đô Rê Ta

Xe tăng
Website
tula.com.vn
bên nào thế? nếu Hyundai thì để e bảo thằng e nó vào làm, nó lấy lương xong bán cho e 1 con thế là đủ chỉ tiêu, rồi nghỉ cũng đc :Db-)
Em bên Mitsubishi ở Cầu Diễn ạ :D
Lương cứng 3 hay 4 củ hả cụ ?
Gặp xe khó bán như Subaru, Nissan, BMW thì nhân viên sale 1 tháng không bán nổi 1 con sống sao với 4 củ khi đã tự chi tiền túi ra thuê trọn gói web, chạy Google AdWords ;))
Không có chuyện 3 hay 4 củ đâu cụ ơi :D Không sales nào bên em thu nhập dưới 15 của cả cụ ạ. Sales nào bán thấp sẽ được trưởng phòng chia số nên tháng nào cũng thu nhập đều đều.

hic.thất nghiệp nâu quá. trên này nhiều cụ mợ bán nhạc cụ ko biết có cụ mợ nào cần nv bán nhạc cụ ko :). iem từng nàm ở bỉ ở hàn . có thể demo gần như toàn bộ nhạc cụ trong dàn nhạc giao hưởng .
thế mạnh bản thân : nói được giọng 3 miền :( . tác phong chinhe chu tính tình nho nhã chu đáo ân cần , ngoại hình sáng dễ mến .:(

huhong1992

Xe tải
NAm nay doanh nghiệp đa phần cầm cự đợi khởi nghĩa, nên thực sự là vất vả cho các bạn đi tìm việc năm nay, học kĩ thuật ra còn có cửa chứ mấy nghành kinh tế..thì toi
Mình nghĩ như vậy là hợp lý, cần phải chấm dứt cái thời mà ai cũng nhao nhao theo ngành kinh tế, nào là Quản trị kinh doanh, nào là kế toán...cứ nhan nhản khắp nơi, trường nào cũng tuyển sinh 1 mớ.
Đất nước muốn phát triển thì phải tập trung vào khoa học kỹ thuật, CNTT, cơ khí chế tạo, chứ ông nào cũng chỉ nhăm nhe làm giám đốc, làm bàn giấy việc nhẹ lương cao, chả ông nào chịu động tay vào dầu mỡ, ốc vít...thì đất nước khá làm sao được. Mà càng lắm bàn giấy thì càng làm kìm hãm sự phát triển, dm 1 ông vặn vít, 3~4 ông bàn giấy ngồi soi giấy, rồi bắt bẻ chỗ này chỗ kia, éo thanh toán chỗ này, éo duyệt mua cái kia...
Cư phải cho cái đám kinh tế thất nghiệp dài dài, để cán cân nghề nghiệp nó chuyển dịch sang khối kỹ thuật, vậy thì đất nước mới khá lên được.

mihkun

Xe tăng
Cái chăn hoa nhiều rận, nhiều lúc tưởng ấm nhưng hóa ra đắp vào là không ngủ được !
Vâng em cũng nghĩ như cụ.
Nếu là công việc đòi hỏi trình độ cao, khó tuyển người đạt tiêu chí là một việc. Nhưng là công việc trả lương cao, nhưng không ai trụ lại làm thì lại là một việc khác.
Không có cái gì miễn phí, nhất là ở những nơi khó khăn đòi hỏi giành giật thế này. Em cứ nghĩ thế cho khỏi bất ngờ kiểu: à hoá ra là vậy nên mới vậy.

PDlong

Xe tăng
hic.thất nghiệp nâu quá. trên này nhiều cụ mợ bán nhạc cụ ko biết có cụ mợ nào cần nv bán nhạc cụ ko :). iem từng nàm ở bỉ ở hàn . có thể demo gần như toàn bộ nhạc cụ trong dàn nhạc giao hưởng .
thế mạnh bản thân : nói được giọng 3 miền :( . tác phong chinhe chu tính tình nho nhã chu đáo ân cần , ngoại hình sáng dễ mến .:(
món này hơi ngách nên chắc khó , vụ thử vào trường âm nhạc quốc gia xem hoặc xin đi biểu diễn các sự kiện ấy

okokyatoho

[Tịch thu bằng lái]
Mình nghĩ như vậy là hợp lý, cần phải chấm dứt cái thời mà ai cũng nhao nhao theo ngành kinh tế, nào là Quản trị kinh doanh, nào là kế toán...cứ nhan nhản khắp nơi, trường nào cũng tuyển sinh 1 mớ.
Đất nước muốn phát triển thì phải tập trung vào khoa học kỹ thuật, CNTT, cơ khí chế tạo, chứ ông nào cũng chỉ nhăm nhe làm giám đốc, làm bàn giấy việc nhẹ lương cao, chả ông nào chịu động tay vào dầu mỡ, ốc vít...thì đất nước khá làm sao được. Mà càng lắm bàn giấy thì càng làm kìm hãm sự phát triển, dm 1 ông vặn vít, 3~4 ông bàn giấy ngồi soi giấy, rồi bắt bẻ chỗ này chỗ kia, éo thanh toán chỗ này, éo duyệt mua cái kia...
Cư phải cho cái đám kinh tế thất nghiệp dài dài, để cán cân nghề nghiệp nó chuyển dịch sang khối kỹ thuật, vậy thì đất nước mới khá lên được.
Cụ chuẩn, Nhật Hàn Đài Trung đều đã và đang coi trọng mảng kỹ thuật - công nghệ - chế tạo - sản xuất ... thì mới được như ngày nay, còn bọn đã nghèo nhưng chỉ thích làm văn phòng, bàn giấy, làm quan, cò bất động sản, phân lô bán nền.... thì còn lâu.

thientudolong

Xe container
Cụ chuẩn, Nhật Hàn Đài Trung đều đã và đang coi trọng mảng kỹ thuật - công nghệ - chế tạo - sản xuất ... thì mới được như ngày nay, còn bọn đã nghèo nhưng chỉ thích làm văn phòng, bàn giấy, làm quan, cò bất động sản, phân lô bán nền.... thì còn lâu.
các cụ đòi có khoa học công nghệ nhưng con đi học thì toàn cho học tiếng anh rồi kỹ năng ba lăng nhăng thì lấy đâu ra khoa học kỹ thuật công nghệ
học toán lý hóa thì lại kêu nặng ko có tính ứng dụng trong khi nó là khoa học cơ bản, từ toán lý hóa mới ra đc các ngành kia
vd như hàn quốc tq đi sau nhật bản nhưng họ có cơ sở để bắt kịp vì chế độ khoa bảng thi cử cực nặng kéo dài đến tận ngày nay, còn ở vn thì mải đi học tiếng anh, kỹ năng mềm, mấy cháu olympic, thủ khoa thì chê là luyện gà thì lấy đâu ra khoa học công nghệ :D

linh.7

Xe buýt
Như em đây gửi hso 3 4 chỗ, có chỗ đi pv rồi mà xong cứ im thin thít, chả thấy nói năng gì.
em cũng hơi buồn. Kte khó khăn, cty ngày càng thắt chặt này nọ

Đầu xù

Xe buýt
Cái chăn hoa nhiều rận, nhiều lúc tưởng ấm nhưng hóa ra đắp vào là không ngủ được !
Vâng, nếu sale áp doanh số thì ra vào đúng như cơm bữa là có thật. Áp lực từ công ty, áp lực từ các sale khác, áp lực chẳng có tiền ... thì bật bãi sớm thôi.

ttvnol.com

Xe tăng
Bà chị em, hai vợ chồng sx hàng dệt may xuất Mỹ, 2 năm trc đầu tư eb5 lấy thẻ xong hai vợ chồng không ai chịu sang Mỹ cùng con vì làm ăn vẫn tốt. Cuối cùng chia ra mỗi người sang 3 tháng, còn lại gửi con cho bác, tính bỏ luôn cả thẻ vì ở Vn kiếm ăn ngon. Tháng 7 vừa rồi tâm sự thời điểm này làm ăn quá khó nên có ở Việt Nam cũng chả giải quyết gì, chia ra mỗi người sang Mỹ 7 tháng để đỡ dính chuyện phức tạp vì có thẻ xanh mà đi nhiều hơn 6/12 tháng. mới tuần trước nói chuyện cũng kêu trời vì vừa ký hđ thì giá $ lên ầm ầm.
Tiếp theo là cậu em có một công ty nho nhỏ độ 40 kỹ thuật làm mảng dự án, là sân sau cho ông anh làm quan chức trong nghành buôn tiền. Hè em hỏi dạo này trông phom ngon thế. Lý do: không phải tiếp khách, dự án tạm dừng vì kinh tế đuối quá, càng làm thời điểm này càng chết. Mà không làm thì chỉ có đi chơi golf mà cũng chả phải bia bọt nên có cơ hội tập tành ăn uống chuẩn chỉ cho vào phom.. Và cậu này nhận xét: kt nhanh thì giờ này sang năm, còn các doanh nghiệp phần lớn là nằm im thở khẽ.
Giờ này các doanh nghiệp sx Âu Mỹ phải đơn hàng ầm ầm cho dịp chi tiêu cuối năm rồi, vậy mà trong Bình Dương vẫn cho công nhân nghỉ việc ầm ầm. Nên thôi thì ta có thể đổ cho suy thoái chung toàn cầu. Còn trong nước thì cái gì ta cũng làm đúng cả, được thế này là tốt lắm rồi, tài tình lắm rồi. Em không chửi ai quanh đây cả các cụ nhé, chỉ chia sẻ ít chuyện nghe được để các cụ đánh giá thôi.
Xin hết.
Thực tế nó vậy cụ ạ . Ở chỗ nào cũng đang trong tình trạng cầm cự . 1 năm là lạc quan lắm rồi , em nghĩ phải sang 2025 mới có tín hiệu tốt để lao vào làm kinh tế

6997

Xe container
Nhiều cụ thắc mắc về lay off nhỉ! Hỏi anh google là có mà!

lay·off
/ˈlāˌôf,ˈlāˌäf/
  1. a discharge of a worker or workers because of economic conditions or shortage of work.

Em hỏi ngu 1 tý: lay là nằm, thế layoff là nằm ngửa tênh hênh ra đúng không ạ?

Em fun 1 tý mờ! Mới cả vì:
1. Em không thích cách viết hay nói chen tiếng Anh vào tiếng Việt, nếu như không phải là những từ ngữ quá chuyên ngành, khó dịch, giải thích bằng tiếng Việt
2. Từ này trong tiếng Anh được viết có phân cách, bằng dấu cách "lay off" hoặc gạch ngang "lay-off" chứ không viết liền "layoff" như cụ thớt ợ!

pinbar2010

Xe hơi
Website
www.Facebook.com
Như em đây gửi hso 3 4 chỗ, có chỗ đi pv rồi mà xong cứ im thin thít, chả thấy nói năng gì.
em cũng hơi buồn. Kte khó khăn, cty ngày càng thắt chặt này nọ
Họ ko trả lời là cho cụ chút hi vọng đấy a. Chứ đã tạch thì ít nơi trả lời lắm, tự hiểu thôi