Toàn cảnh Ford Focus 2013 ở Việt Nam, đã có giá xe

minhthoi

Xe hơi
Khổ thân cho người Việt quá! Phải mất quá nhiều chi phí để thỏa ước mơ xe hơi nhưng buồn hơn là chính họ không biết tận hưởng giá trị mình bỏ ra? Chỉ vì thương hiệu mà cứ ầm ầm mua toyota trong khi không cũng tầm tiền đấy có quá nhiều lựa chọn hơn hẳn! Thương quá Việt Nam ơi!

202

Xe container
Cung la loi cua may hang xe khong lam cho dan Viet biet ve chiec xe cua ho. Dac tinh nguoi Viet van la tam ly bay dan, theo dam dong, so hai cai khong biet.

E ít tiên chi dam mua xe Han, chat luong va thuong hieu vua fai va day du, di may nam roi thay xe khác.

leung

Xe hơi
Khổ thân cho người Việt quá! Phải mất quá nhiều chi phí để thỏa ước mơ xe hơi nhưng buồn hơn là chính họ không biết tận hưởng giá trị mình bỏ ra? Chỉ vì thương hiệu mà cứ ầm ầm mua toyota trong khi không cũng tầm tiền đấy có quá nhiều lựa chọn hơn hẳn! Thương quá Việt Nam ơi!
Thương zề, cụ mua altis sau này bán đỡ mất giá nhiều, mua forcus chuẩn bị trả lời sao không mua altis nhá

leung

Xe hơi
Vậy là tháng 12 bán được 43 chiếc hả :)) quá bèo so với Altis !!!!!
Tháng 1 chắc chắn là Ford VN sẽ bán được bèo lắm là ........... 1 chiếc nữa vì đó là chiếc Titanium của em ;;)

Sức mạnh của thương hiệu Toyota tại Việt Nam thật khủng khiếp :-o:-o : trước khi mua xe, em hỏi ý kiến lòng vòng mấy người đã sở hữu xe và ai cũng khuyên em mua Altis 2.0 mặc dù nhiều người trong số họ không hiểu tại sao phải mua Altis so với Focus mới - có người chưa từng lái thử hay biết rằng Ford có chiếc Focus mới ?!?!?!?! Còn khoảng 2~3 ngày nữa là em quyết định "xúc" Altis 2.0 cho đến khi em lên nhà văn hóa Thanh Niên với chương trình SISIWI......và về đặt cọc Focus mới - em chẳng thích gì cái tính năng đỗ xe tự động đâu mà chỉ thích cảm giác ngồi lên chiếc Focus mới, ngồi sướng hơn quá nhiều so với Altis, thế thôi (sale Toy gọi cho em và chưng hửng ;;) mới có vài ngày mà em đổi ý quá nhanh trong khi sâu đó đã deal với em cả 2 tháng) !!! Thế mới thấy sức mạnh thương hiệu của Toyota !!! Ford chắc còn lâu lắm mới đuổi kịp Toyota, chắc mất cả một thế hệ chứ chẳng chơi...... :P
chúc mừng cụ cưới được em gái Mẽo trẻ đẹp, cụ làm tý cảm nhận về em nó cái nhể

Hungm76

Xe tải
Thẳng thắn mà nói, nếu so sánh 2 xe ford focus titanium+ (hoặc sport+) với toy altis 2.0 thì bên Toy nhiều lợi thế hơn (dáng đẹp, hiện đại, thiết kế ko cá tính thời thượng, thương hiệu ưa chuộng, có tiếng là máy móc bền, giữ giá) ---> phù hợp với lứa tuổi trên băm, đầu 4 trở đi (mà đa phần tầm tuổi này trở đi mới có xèng để sắm xe) ---> thế là rõ tại sao toy altis lại bán đc nhiều hơn nhiều ford focus.
Còn về quan điểm cá nhân, để chọn 2 dòng xe này thì em sẽ chọn focus sport+. Cũng như trước kia, với số tiền trong khoảng 600, em đã chọn ngay xe hàn (forte), ko mảy may áy o suy nghĩ đến toy vios (cùng mức giá). Tuy nhiên, rất tiếc số người suy nghĩ như em thì lại ko nhiều. Haizza, biết làm sao được ạ.

haindvn

Xe đạp
chúc mừng cụ cưới được em gái Mẽo trẻ đẹp, cụ làm tý cảm nhận về em nó cái nhể
Nhận xe là em làm review cho bác \:D/

Thẳng thắn mà nói, nếu so sánh 2 xe ford focus titanium+ (hoặc sport+) với toy altis 2.0 thì bên Toy nhiều lợi thế hơn (dáng đẹp, hiện đại, thiết kế ko cá tính thời thượng, thương hiệu ưa chuộng, có tiếng là máy móc bền, giữ giá) ---> phù hợp với lứa tuổi trên băm, đầu 4 trở đi (mà đa phần tầm tuổi này trở đi mới có xèng để sắm xe) ---> thế là rõ tại sao toy altis lại bán đc nhiều hơn nhiều ford focus.
Còn về quan điểm cá nhân, để chọn 2 dòng xe này thì em sẽ chọn focus sport+. Cũng như trước kia, với số tiền trong khoảng 600, em đã chọn ngay xe hàn (forte), ko mảy may áy o suy nghĩ đến toy vios (cùng mức giá). Tuy nhiên, rất tiếc số người suy nghĩ như em thì lại ko nhiều. Haizza, biết làm sao được ạ.
Mấy cái tô xanh thì em đồng ý với bác, nhưng tô đỏ thì em không đồng ý với bác \:D/\:D/(bạn em mới bán Altis + Innova tháng 11 vừa qua đây bác, chẳng biết nó có giữ giá hay không mà chỉ nghe chửi "xe gia đình toàn nằm ụ máy móc còn mới keng, mua hơn có 3 năm mà mất hơn 40% mà bảo mà giữ giá"............và bác ấy mới lụm chiếc Fiesta để đi lòng vòng trong TP\:D/

Thương zề, cụ mua altis sau này bán đỡ mất giá nhiều, mua forcus chuẩn bị trả lời sao không mua altis nhá
Em chuẩn bị một tờ rơi để ra ngoài đường gặp ai hỏi em tại sao không mua Toyota Altis mà lại mua Ford Focus để em phát cho họ rồi ạ....

Nội dung tờ rơi: em mua Focus mà không mua Altis là vì nó "hao xăng hơn Altis, kiểu dáng xấu hơn Altis, cảm giác lái chán hơn Altis, option ít hơn Altis, thương hiệu yếu hơn nên mất giá nhiều hơn Altis, kém an toàn hơn Altis, hỏng vặt nhiều hơn Altis, vỏ nó mỏng hơn Altis"........nhưng lý do cuối cùng là do em thích nó nên mua nó, đừng hỏi thêm nữa ạ................

haahahahahahaha :D :D

Chỉnh sửa cuối:

khoaanycar

Xe tải
mếu đâu mà cụ

khoaanycar

Xe tải
hihi cụ ác quá

khoaanycar

Xe tải
cụ nói quá chuẩn.

ducleminh

Xe điện
Cụ nào có biết con FF Sport 2013 có cảm biến lùi hay camera lùi không nhỉ?

haindvn

Xe đạp
Cụ nào có biết con FF Sport 2013 có cảm biến lùi hay camera lùi không nhỉ?
FF 2013 Sport lẫn Titanium đều có cảm biến lùi nhưng không có camera lùi (FF 2013 cảm biến nó tùm lum cả).

Sport cũng không có cảnh báo điểm mù trên kiếng hậu như Titanium....

taducanh

Xe buýt
Em thì Focus mới ngon nhưng có nhiều tính năng mới của em nó lại không cần thiết ở Việt Nam mấy,cái dừng phanh khi phát hiện xe phía trước có khi lại phản tác dụng khi lái xe đường T.P ở Việt Nam.Lùi chuồng thì em thấy có khi không hiệu quả bằng cam lùi.Và với giá đó em thấy Mondeo sẽ hợp lý hơn.

haindvn

Xe đạp
Em thì Focus mới ngon nhưng có nhiều tính năng mới của em nó lại không cần thiết ở Việt Nam mấy,cái dừng phanh khi phát hiện xe phía trước có khi lại phản tác dụng khi lái xe đường T.P ở Việt Nam.Lùi chuồng thì em thấy có khi không hiệu quả bằng cam lùi.Và với giá đó em thấy Mondeo sẽ hợp lý hơn.
Chắc bạn chưa đi thử tính năng này của em nó :) tính năng Active City Stop thật sự cần thiết, rất nhiều người hiểu nhầm tính năng này khi nói là nó luôn được kích hoạt và gây phiền toái khi lái xe tại VN....

Tính năng này chỉ được active khi thỏa mãn cả 2 điều kiện sau:
- Bạn đang không rà chân thắng (lúc đó chân đang đạp ga hay chẳng làm gì cả)
- Xe đang đi ở tốc độ dưới 30km/h

Xe tự động thắng gấp và sau đó 2 giây lại chạy tiếp (bạn phải tự đạp thắng sau 2 giây, nếu không xe chạy tiếp).

Vì thế nên không có trường hợp kẹt xe hoặc vào vòng xoay mà tính năng này được kích hoạt ẩu đâu (vào giao lộ / vòng xoay hay kẹt xe phía trước thì chắc chắn chân của bạn đang rà thắng mất rồi, kẹt xe cũng thế, tính năng này tự động tắt trong mấy trường hợp này :D mình mua FF 2013 cũng vì tính năng này cho bà xã đi xe này luôn ấy chứ).

Bạn ngồi suy nghĩ thử xem tại VN tình huống nào thì tính năng này kích hoạt gây nguy hiểm cho người lái hoặc nó không hữu dụng chứ mình nghĩ không thấy trường hợp nào như thế cả? :D (mình nghĩ tính năng này sẽ tránh được tình trạng đạp nhầm chân thắng sang chân ga khi đi dưới 30km/h trong nội ô).

Chỉnh sửa cuối:

hongviet.nguyen

Xe máy
Chắc bạn chưa đi thử tính năng này của em nó :) tính năng Active City Stop thật sự cần thiết, rất nhiều người hiểu nhầm tính năng này khi nói là nó luôn được kích hoạt và gây phiền toái khi lái xe tại VN....

Tính năng này chỉ được active khi thỏa mãn cả 2 điều kiện sau:
- Bạn đang không rà chân thắng (lúc đó chân đang đạp ga hay chẳng làm gì cả)
- Xe đang đi ở tốc độ dưới 30km/h

Xe tự động thắng gấp và sau đó 2 giây lại chạy tiếp (bạn phải tự đạp thắng sau 2 giây, nếu không xe chạy tiếp).

Vì thế nên không có trường hợp kẹt xe hoặc vào vòng xoay mà tính năng này được kích hoạt ẩu đâu (vào giao lộ / vòng xoay hay kẹt xe phía trước thì chắc chắn chân của bạn đang rà thắng mất rồi, kẹt xe cũng thế, tính năng này tự động tắt trong mấy trường hợp này :D mình mua FF 2013 cũng vì tính năng này cho bà xã đi xe này luôn ấy chứ).

Bạn ngồi suy nghĩ thử xem tại VN tình huống nào thì tính năng này kích hoạt gây nguy hiểm cho người lái hoặc nó không hữu dụng chứ mình nghĩ không thấy trường hợp nào như thế cả? :D (mình nghĩ tính năng này sẽ tránh được tình trạng đạp nhầm chân thắng sang chân ga khi đi dưới 30km/h trong nội ô).
càng ngược lại chứ cụ nhỉ, đang đạp nhầm chân ga, thấy dừng, vẫn đạp tiếp, sau 2s là ....vèo

haindvn

Xe đạp
càng ngược lại chứ cụ nhỉ, đang đạp nhầm chân ga, thấy dừng, vẫn đạp tiếp, sau 2s là ....vèo
À...cái này lại càng không thể xảy ra nữa bác :) chắc bác không đi thử 2 cái tính năng này cùa FF 2013 nên bác không biết.....
Khi tính năng này xảy ra thì xe tạo ra một tiếng động cực kỳ lớn (lúc đầu em chẳng biết là gì, sau này lên đọc một vài tài liệu kỹ thuật thì nó bảo rằng brake được re-charge khẩn cấp và vòng tua máy giảm đột ngột nên tạo ra tiếng kêu rất to --> cực kỳ to).
Lúc này đèn khẩn cấp cũng như các LCD trên táp lô hiện tùm lum thông báo và chớp đèn khẩn cấp.

Trừ phi tài xế trong xe bị mù và điếc sau khi cái tính năng này được kích hoạt và tiếp tục nhấn ga chứ 2s là đủ buông chân ra và xác định đúng chân thắng ==> suy luận thử, nếu đang đạp đúng chân thắng thì tính năng này đã không kích hoạt và không có chuyện đạp thắng mà đèn khẩn cấp cháy sáng khi thắng, tài xế đạp nhầm chân ga rồi, mau sửa sai trong vòng 2 nốt nhạc đi - logic chứ hả? :D :D :D (nói thật với bác chứ 2s nhiều lắm chứ chẳng ít đâu, bác xem thử đoạn video dưới đây sẽ hiểu liền - ông này ổng test tới 3 lần, bác xem từ đoạn 1:30):

http://www.youtube.com/watch?v=sgGQ_5Q70rE

Lúc đầu em cũng nghĩ như bác, nhưng sau khi lên trải nghiệm thử trên nhà văn hóa thanh niên thì em thấy không đơn giản như mình nghĩ, Ford được khen thưởng cho cái tính năng này ở châu Âu thì chắc nó cũng không bậy bạ như mình suy đoán, bác cứ phone thử sâu Ford nào đó xin thử tính năng đó trên chiếc Titatnium / Sport là hiểu liền à, trừ phi là....... ...... tài xế được mướn để "khử" người trước xe thì lúc này nên để nguyên chân ga ==> 2s sau là xong :-bd, cái này thì Active City Stop bó tay !!!! Haaahahahahahahahaah :D :D :D

P/S: Ford VN chỉ chưa cho test điều sau tại SISIWI (lên xe không lẽ yêu cầu bật nhạc ? ) ==> người lái đang nghe nhạc, nếu Active City Stop được kích hoạt thì toàn bộ hệ thống âm thanh phải tự động tắt để gây chú ý cho người lái (tiếng động lúc re-charge brake rất to, bảo đảm điếc cũng còn nghe :D ), và chiếc Titanium còn một tính năng rất hay là cảnh bảo điểm mù trên kiếng hậu khi chuyển lane mà có xe không nằm trong tầm quan sát, chắc đợi test drive rồi leo lên cao tốc Trung Lương mới thử được....

Chỉnh sửa cuối:

hongviet.nguyen

Xe máy
đạp nhầm chân ga là lúc cuống rồi. mà cuống thì nghĩ được gì nữa đâu

haindvn

Xe đạp
đạp nhầm chân ga là lúc cuống rồi. mà cuống thì nghĩ được gì nữa đâu
Active City Stop xảy ra thì xe lúc đó nó đứng cứng ngắc và không đụng vào bất kỳ vật gì cũng như đèn khẩn cấp báo lên cho bác biết đang ở chế độ Active Stop, bác có 2s để sửa sai ==> có đụng ai đâu mà cuống hả bác? Bác có đạp chân ga nữa thì lúc đó xe cũng có chạy tới nữa đâu mà rối làm gì, lần đầu tiên em thấy tài xế bị cuống lên khi xe đang đứng yên đấy :D, cứ từ từ rút chân ra rồi chọn đúng chân thắng mà đạp thắng thôi ==> lúc này bác mà đạp nhầm nữa thì bó tay thiệt :D :D :D xe chẳng đụng ai (chỉ thắng gấp) và đang đứng yên tại chỗ mà bác cuống lên thì em cũng chịu bác thôi......

Chỉnh sửa cuối:

tainon

Xe điện
Phức tạp quá ạ. bình thường cháu đi xe có cảm biến lùi quen nên chẳng mấy khi căn khoabgr cách đằng sau, hôm buồnh ngủ nhẩy sang cái xe không có cảm biến lùi vỡ luôn cái đèn mà chỉ tiến lùi rất chậm thôi nhé vì phản xạ là đợi cái gì đấy nó báo. đằng này lại còn tự phanh nữa đi một thời gian cứ nghĩ là cái xe nó tự phanh hộ mình đến lúc nhẩy sang xe khác có mà toi.

haindvn

Xe đạp
Phức tạp quá ạ. bình thường cháu đi xe có cảm biến lùi quen nên chẳng mấy khi căn khoabgr cách đằng sau, hôm buồnh ngủ nhẩy sang cái xe không có cảm biến lùi vỡ luôn cái đèn mà chỉ tiến lùi rất chậm thôi nhé vì phản xạ là đợi cái gì đấy nó báo. đằng này lại còn tự phanh nữa đi một thời gian cứ nghĩ là cái xe nó tự phanh hộ mình đến lúc nhẩy sang xe khác có mà toi.
Em lại nghĩ khác, cái cảm biến lùi khác với cái cảm biến phía trước bác ạ :-? (Toy đang phát triển một hệ thống giống y thế này, nhưng chắc không lắp cho xe Toy Việt Nam đâu - cái VSC mà nó còn cắt thì cái hệ thống này đối với xe Toy là quá xa xỉ :D :D):

- Không có cảm biến lùi thì bất quá bể cái đèn hay đụng nhẹ thôi (có bao giờ bác lui xe với tốc độ 30km/h đâu??)
- Không có cảm biến trước như bác nói thì bị thương hoặc chết người như chơi đó bác, cái mới thì cứ xài thôi ạ....

Có thêm hệ thống an toàn để giúp đỡ em không bị ........... đi tù vì đụng chết người cứ gắn vào xe đi ạ, em sẽ học để xài nó.....(ít nhất là nó cũng hạn chế mấy vụ đụng như của ông bác sĩ Nhi Đồng trong TPHCM bác ạ - ông bác sĩ đó vừa dừng đèn đỏ xong, tự nhiên đạp luôn chân ga nhấn tới, lúc này nếu có Active Stop thì đã không có chuyện gì rồi - xe đứng lại ngay và bật đèn khẩn cấp trong 2s; đằng này nó "xả hàng" tăng tốc từ 0km/h lên mấy chục km/h nên chắc ổng cuống lên như bác hongviet.nguyen nói, thế là............vèo 6 năm tù và mấy trăm triệu tiền bồi thường - đau không :( )

Chỉnh sửa cuối:

hongviet.nguyen

Xe máy
ở việt nam, không dựa vào công nghệ kỹ thuật hết được đâu. những cái không thể đối với thế giới, ở VN vẫn xảy ra. những bài test tự động dừng mới chỉ là lái thẳng, thế lúc bất ngờ, phản xạ đánh lái, thì liệu xe có kịp phanh??? rồi các xe tải nhà mình chở quá khổ quá tải, ví như chở thanh sắt xây dựng, nó vươn cả ra sau xe vài mét, liệu có dừng được??? cài này mới áp dụng cho vật cản trước là tường, là xe oto, ở VN thì xe máy là chủ yếu, cảm biến có hoạt động? chưa kể môi trường ở VN nóng ẩm, kẻ thù của điện tử, nó mà chập cheng, thì suốt ngày bị dừng khẩn cấp???