[Funland] Tôm hùm đất có thể trở thành 'đại họa' cho nông nghiệp Việt Nam

jany

Xe tăng
Miền tây người ta đang nuôi đuông dừa kia kìa. Đuông dừa thoát ra môi trường thì kẹo dừa Bến Tre chỉ còn là chuyện kể mà thôi.
Thậm chí có người còn nuôi chuột để lấy thịt nữa cơ.
https://vnexpress.net/kinh-doanh/lai-bac-ty-nho-nuoi-chuot-2733589.html

Cái bọn nuôi đuông dừa chắc chắn không phải người trồng dừa. Và bọn nuôi chuột lấy thịt chắc chắn không phải người trồng lúa. Vì cái lợi của bản thân mà gieo rắc tai họa cho bao nhiêu người khác, ích kỉ đến thế là cùng.

giacmo1234

Xe tải
Em được khách bên Tàu nó mời ăn rồi, tôm loại 1 nó to như tôm sú của mình, mỗi cân được khoảng 20-30 con. Nhưng thân nó 1/2 là đầu, thịt được mẩu bé tí. Trong nhà hàng nó bán 25-30$/kg hấp kiểu Mỹ, tùy có uống bia hay không (bia không giới hạn).
2 thằng Tàu + 2 thằng Việt chén hết 12kg + ngô + khoai mà vẫn đói :))

Loại đang bán ở mình là loại 2 bên nó, khoảng 50 con/kg, bán ở siêu thị bên nó 100k. Loại này em thử mua về hấp bóc ra toàn vỏ. 2 thằng em ngồi mút được nửa nồi chán quá đổ mẹ đi.
E cũng ăn kiểu như cụ, nhà hàng nó nấu sốt sốt gì tên tây e cũng ko nhớ, cùng với khoai tây bi và ngô mỹ, ăn chỉ thấy khoai và ngô ngon còn tôm ăn mỏi mồm toàn vỏ là vỏ

RedAndWhite

Xe điện
Con này càng làm gì có thịt cụ, toàn nước không. Thịt có một ít ở phần đuôi thôi ạ !
cụ nói em mới xem lại vid, em nhầm ạ, có tí thịt ở sau mà món này thấy nhiều người review ngon là ở nước sốt chứ thịt tôm bình thường

qkace

Xe điện
Cái này phải nói cho rõ:
- Thứ nhất, cái món tôm hùm đất này bắt nguồn từ Mỹ còn trước khi ở TQ. Ở Tàu chúng nó chuộng vì chúng nó deck dồi dào nguồn tôm khác như kiểu tôm sú nhà mình. Món này dân VN đú đởn thì tự nhập về chứ âm mưu âm mẹo gì.
- Thứ hai, con tôm này em ăn chán bỏ con mợ, ăn được mỗi tí thịt ở đuôi chứ toàn vỏ, nói thật là vì nó ít thịt quá nên deck cảm nhận được là nó ngon hay ko? Nếu so với tôm sú VN thì thua xa. Ngày xưa ở Mỹ thì ăn món này nó phải ăn hàng xô mới bõ.
- Xét về động vật có hại thì mỗi nước nó có quy định riêng, ví dụ con cá lóc ở VN thì là đặc sản thơm ngon, chứ ở Mỹ thì nó sợ hơn bố, vùng nào xuất hiện cá lóc thì nó tìm diệt tận gốc.
Túm lại là con tôm này nên cấm thôi. Đú đởn theo lũ đói khát làm cái gì.
Lũ đói khát nó cũng lo sốt vó sợ mất nghiệp đấy cụ:
https://app.baomoi.com/v/30830339.epi

IP man

Tháo bánh
cụ nói em mới xem lại vid, em nhầm ạ, có tí thịt ở sau mà món này thấy nhiều người review ngon là ở nước sốt chứ thịt tôm bình thường
Con này vì ko có thịt nên nó phải làm nước sốt bằng các loại gia vị mạnh để che đi cái khuyết điểm đó và ăn độn thêm đống ngô, khoai cho no bụng :))

qkace

Xe điện
Đây là lobster mà cụ. Con kia có phải tôm hùm deck đâu, mấy mẹ bỉm sữa mang về gắn cái tên “tôm hùm” để check in cho sang mồm thôi :))
Thảo nào em thấy nó to. Nhưng vì báo chí gọi là "tôm hùm (đất)" nên thông tin nhiễu loạn cả.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Trăm triệu ông mỗi ông ăn 1 con có mà bay sạch.

Vẽ chuyện. Mấy anh gs rởm cứ huênh hoang
chỉ cần xay tôm nấu riêu ngon là tuyệt chủng với các mẹ bỉm sữa ngay, chắc nhiều canxi lắm, keke

RedAndWhite

Xe điện
Con này vì ko có thịt nên nó phải làm nước sốt bằng các loại gia vị mạnh để che đi cái khuyết điểm đó và ăn độn thêm đống ngô, khoai cho no bụng :))
thấy chị này làm thì nhiều loại gia vị thật ạ, như làm nồi lẩu hầm bà lằng
thật ra ăn đồ kiểu tôm cua thì ngô khoai ăn cùng ok mà cụ, chứ không thì đầy bụng mà sau lại nhanh đói lại

IP man

Tháo bánh
thấy chị này làm thì nhiều loại gia vị thật ạ, như làm nồi lẩu hầm bà lằng
thật ra ăn đồ kiểu tôm cua thì ngô khoai ăn cùng ok mà cụ, chứ không thì đầy bụng mà sau lại nhanh đói lại
Hehe, đúng là em ko phản đối ngô khoai, nhưng vấn đề là ăn món này thì chỉ no bởi ngô + khoai + xúc xích chứ thịt tôm ít lắm, kiểu không bõ dính răng ý.
Trước ở HN cũng có quán bán, cụ ăn thử suất 1 kg tôm thì có khi thịt ko nhiều bằng 2 con tôm sú đâu :D

springsea

Xe container
Đây là tôm càng, một số vùng VN cũng có. Do bị dân nhậu săn làm mồi nên giờ gần tuyệt chủng. Em nhớ đi miền Tây xưa có nhiều.

Anh bạn hàng xóm thỉnh thoảng tặng cho nước ta những món quà bất ngờ:

Tôm hùm đất ăn tất cả thủy sinh, cạnh tranh nguồn thức ăn với sinh vật bản địa, khiến những loài tôm, cá đặc trưng có thể biến mất.
Tôm hùm đất nhập từ Trung Quốc, Mỹ đang được bán nhiều tại Việt Nam, giá bán lẻ 250.000-400.000 đồng một kg, tùy kích cỡ.

Theo TS Bùi Quang Tề, Viện Nghiên cứu Nuôi trồng Thủy sản I, tôm hùm đất hay còn gọi tôm hùm đỏ (tên khoa học Cherax quadricarinatus) từng được nuôi thử nghiệm tại tỉnh Phú Thọ năm 2012. Sau đó xác định đây là loài ngoại lai nguy hại, các nhà khoa học đề nghị không nhân giống phát triển.

Loài tôm này di chuyển nhanh dưới đáy ao hồ, sông suối, ưa đào hang, có khả năng sinh sản nhanh chóng và chống chịu trước biến động môi trường. Với đôi càng màu đỏ to khỏe, chúng có thể cắt ngang thân lúa cứng, ăn tất cả loại búp cây non, thậm chí cả tôm, cá nhỏ.

Hiện Trung Quốc vất vả đối phó với nạn tôm hùm đất phát triển dọc sông Trường Giang. Nếu loài phát tán ra đồng ruộng Việt Nam sẽ nguy hại hơn ốc bươu vàng, làm lây lan mầm bệnh nấm tôm, virus gây bệnh đốm trắng gây thiệt hại nặng nề cho các đầm nuôi tôm, ông Tề cho biết.
https://vnexpress.net/thoi-su/tom-hum-dat-co-the-tro-thanh-dai-hoa-cho-nong-nghiep-viet-nam-3926531.html#ctr=related_news_click