[Funland] Tôm hùm đất có thể trở thành 'đại họa' cho nông nghiệp Việt Nam

Jamebonds

Xe container
Lậy các cụ họ cấm vì lý do quan trọng hơn là con tôm hùm đất này nó mang mầm bệnh, một loại virut mà nó có tác hại rất lớn cho tôm càng xanh, tôm sú, các loại thủy sản xuất khẩu chủ lực của Việt nam, ao nuôi dính virut đó là khỏi nuôi tôm, các cụ đừng chửi bộ NN cái lệnh cấm này nó có từ thời bộ Thủy sản ấy, Các chuyên gia thủy sản online ạ.

Em nhớ không nhầm ở Ấn Độ mà ai mang con tôm này vào lén lút sẽ bị phạt tù.
Thế sao TQ, Mỹ,... nó vẫn nuôi?
Bảo nó mang mầm bệnh tiêu diệt tôm bản địa thì cụ cho e bằng chứng đi

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói chuẩn
Con này bọn em bên này hay đi bắt về nấu canh ngon ra phết

Bọn em hay làm món rang bia( rang chín rồi đổ bia vào, nhậu ngon lắm ý)
Mấy gấu kì công bóc lấy thịt nấu cháo...chả nói nữa lại thèm)
Thịt ngon bằng tôm thường không cụ? Toàn vỏ được tí thịt thì ăn thua gì?

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
Thịt ngon bằng tôm thường không cụ? Toàn vỏ được tí thịt thì ăn thua gì?
Tôm này khác gì cua đồng đâu cụ? Lấy thân giã xay lọc lấy nước làm canh riêu tôm thì tuyệt cmn chủng luôn >:)

aloeveravn

[Tịch thu bằng lái]
Thế sao TQ, Mỹ,... nó vẫn nuôi?
Bảo nó mang mầm bệnh tiêu diệt tôm bản địa thì cụ cho e bằng chứng đi
Cụ hỏi cụ nào xuất khẩu tôm xem nếu bị virut thì hậu quả thế nào, những ao nuôi mà dính bệnh con tôm này thì 2-3 năm sau xác đinh khỏi nuôi tôm sú? Mỹ và trung quốc nuôi ko có nghĩa là ta nuôi. ví dụ khí hậu thổ nhưỡng trung quốc ko phù hợp nuôi được tôm sú và nhất là phía bắc nó có quãng thời gian lạnh giá để diệt mầm bệnh.

Jamebonds

Xe container
Cụ hỏi cụ nào xuất khẩu tôm xem nếu bị virut thì hậu quả thế nào, những ao nuôi mà dính bệnh con tôm này thì 2-3 năm sau xác đinh khỏi nuôi tôm sú? Mỹ và trung quốc nuôi ko có nghĩa là ta nuôi. ví dụ khí hậu thổ nhưỡng trung quốc ko phù hợp nuôi được tôm sú và nhất là phía bắc nó có quãng thời gian lạnh giá để diệt mầm bệnh.
E nghĩ con j cũng có nguy cơ lây bệnh lẫn nhau, loài gì, cây j nuôi tập trung số lượng lớn càng dễ bị dịch...
Muốn tẩy chay THĐ thì ng ta sẽ nói đủ nguy cơ của nó. Còn vì giữ lúa mà cấm THĐ thì e ko ủng hộ, có thể khoanh vùng và nên bớt diện tích trồng lúa đi

aloeveravn

[Tịch thu bằng lái]
E nghĩ con j cũng có nguy cơ lây bệnh lẫn nhau, loài gì, cây j nuôi tập trung số lượng lớn càng dễ bị dịch...
Muốn tẩy chay THĐ thì ng ta sẽ nói đủ nguy cơ của nó. Còn vì giữ lúa mà cấm THĐ thì e ko ủng hộ, có thể khoanh vùng và nên bớt diện tích trồng lúa đi
Cụ không trong nghề không hiểu được đâu Việt nam là nước hàng đầu về nuôi và xuất khẩu tôm sú, cái lý do cấm tôm hùm đất là do Bộ Thủy Sản đưa ra từ lâu rồi và nó ảnh hưởng đến nuôi tôm của ta chứ không phải hại lúa đâu. nhấn mạnh để cụ hiểu là loại tôm này nó mang 1 loại virut gây bệnh cho tôm sú, gần đây mới thổi bùng lên vì các mẹ bỉm sữa buôn bán online kinh quá

7years

Xe điện
Trăm triệu ông mỗi ông ăn 1 con có mà bay sạch.

Vẽ chuyện. Mấy anh gs rởm cứ huênh hoang

DreamingFighter

Xe hơi
Con tôm này hồi bên tây em ăn suốt, vì nó rẻ nhất có 10euro/cân :))
Nhưng so khẩu vị nó không thể bằng cua ghẹ bề bề được. Thậm chí ăn bề bề xong còn không thèm ăn con này cơ. Lý do ăn chán + với việc động vật ngoại lai nguy hiểm nên em phản đối nhập con này về.

Miền tây ngoài trồng lúa có thể trồng/nuôi các con vật ít gây hại khác. Tham giá cao lúc cấm đoán rồi đến lúc tác hại nguy hiểm, lúc đó các bác lại thêm lý do chửi cp thôi.

Em so sánh tý. Nếu không bị ngăn chặn, giá ma thuý sẽ cực kỳ rẻ vì chi phí trồng, chế biến rất thấp. Cái con này cũng vậy đấy.

bangkeo88

Xe đạp
Bao năm nay, nhà nước chỉ định đồng bằng sông Cửu Long phải cấy lúa, để đảm bảo an ninh lương thực. Nước ta còn nghèo, nên cần phải tự chủ được lương thực. Đây là điều bắt buộc, tất yếu. Con tôm này nếu nở rộ ở ĐBSCL, nó phá nát lúa, bờ. Lúc đấy, các cụ OF ăn bo bo thay cơm nhé.
Nói đùa chứ, cứ bảo dân trí thấp thì lại tự ái. Từ đầu tới giờ, em đếch thấy OFer nào cho con tôm này là 1 loại thực phẩm, dùng trong bữa cơm hàng ngày. Toàn ghép với bia, rượu.
Sau này, con cháu nó ..ửi cho. Ko biết ..ục. Miếng ăn mà như miếng ..ục.

Ngo Rung

Xe lăn
Mỹ nhập siêu Tung Của cả núi crawfish về ăn nức nở rồi. Cccm lo tranh thủ tìm đường tái xuất sang Mẽo kiếm xèng đi.
Thấy người ta ăn khoai cũng vác mai đi đào thì đói thối mồm. Ào ào nuôi rồi lại điệp khúc được mùa mất giá như bao loại nông hải sản khác.
Nông sản không bán được thì để cho thối làm phân xanh được. Con tôm dở hơi này mà không bán được hoặc bán lỗ thì đảm bảo bò ra đầy đồng, lúc đó không chỉ lúa mà các loại cây con khác bị nó hạ gục hết.
Em chưa ăn con này nhưng đảm bảo thua tôm biển quê em là chắc. Loại 10 con/kg thì có mà cắn ngập mồm. Giá cũng chỉ vài tăm/kg thôi :))

Kitcat

Xe container
Ốc bưu vàng,chỗ em bán 10k có mấy con à,làm nhiều món ngon...kaaa
Cụ ở vùng nào thế ạ? Cụ có biết phân biệt ốc bươu vàng và ốc mít hem ạ? Sg có 25k 1 kg ốc mít ngon tuyệt. Cụ ăn ốc bươu vàng thấy ngon ạ? Con ấy trứng độc, nhiều tật, nếu có ăn ng ta cũng chỉ lấy đúng phần miệng. Ăn ngon đã chả làm thức ăn gia súc @@

Kitcat

Xe container
Con crawfish là con khác, con này chỉ có một tẹo thịt và mang mầm bệnh có khả năng lây cho tôm khác và hại đến cả người ăn nó.
Mỹ nhập siêu Tung Của cả núi crawfish về ăn nức nở rồi. Cccm lo tranh thủ tìm đường tái xuất sang Mẽo kiếm xèng đi.

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ kg cần dạy nông dân nuôi con gì, trồng cây gì. Họ khôn lọc lõi rồi.
Xong rồi lại ngoạc mồm kêu "giải cứu"......em thật chưa bao giờ em mua bất kỳ sản phẩm nào mang tính giải cứu cả. Thích ăn thì mua, không thì thôi :|

Phùng Hữu Cương

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Con này mà gọi là tôm hùm thì đúng là sỉ nhục con tôm hùm biển . Em ăn bên tàu rồi , mút mát cái nước sốt thôi chứ có thịt mấy đâu , rát hết lưỡi
nhưng em nhìn thấy ngon lắm muốn ăn thử :))

Chán quá. Em đăng câi ảnh phụ cụ thớt.
Nhìn con tôm này đúng là ko có tính ẩm thực, đúng là đại hoạ

Kitcat

Xe container
Là con này luôn. Đỏ, cụ guk tìm sẽ biết.
Không cần gúc, ngay trong topic này mấy trang trước đã có ng trích dẫn tên khoa học của crawfish và con tôm càng đỏ này rồi ạ. Cụ cốc san lại tuyên truyền sai rồi @@

Cụ kg cần dạy nông dân nuôi con gì, trồng cây gì. Họ khôn lọc lõi rồi.
Xin lỗi cụ chứ nông dân giờ vừa lưu manh vừa ác chứ éo thật thà gì đâu. Nhà nó có ruộng rau riêng trong khi nó bán rau thuốc cho mình, đường quốc lộ thì mang rơm, mang thóc ra phơi lại còn rải gạch, rải chông. Được cái vừa ngu vừa tham, cứ đụng tí thất bát là bọn nó lại ngoạc mồm giải cứu..... lúc bán đắt lòi ra nó có cứu mình đâu.
Nói thật mất lòng, cụ thông cảm.

duachuot123

Xe điện
E ăn thử một lần rồi, thịt bằng cái móng tay chả có vị gì, vỏ không.