[Funland] Tổng hợp các phản ánh về đăng kiểm, các hiện tượng tiêu cực, các đề xuất giải pháp tháo gỡ khó khăn

niceshot

Xe container
1. Việc Gara A phán bậy mang sang gara B kiểm chứng bản chất không giống vụ việc ở TT đăng kiểm. Là người tiêu dùng thông minh nên tránh chỗ xấu, chọn chỗ phù hợp.

2. Em đến TT đăng kiểm để kiểm định xe và em luôn hiểu rằng xe tốt vì em bảo dưỡng đầy đủ trong Hãng hoặc Gara tin cậy để đảm bảo an toàn cho em. Đăng kiểm xác nhận lại cho em bằng các yêu cầu kỹ thuật của họ, Pass là em yên thân, TT đăng kiểm không phải chỗ chỉ ra lỗi để cụ đi sửa xe nhé. Cụ bảo dưỡng kiểm tra hàng tháng, đăng kiểm từ 1 đến mấy năm cơ. Đương nhiên, TT đăng kiểm chỉ ra lỗi thì mình cám ơn chứ không nghi ngờ hay trách móc họ.

3. TT đăng kiểm ăn tiền ở đâu em không biết nhưng 20 năm đi xe cũ mới có đủ em không vướng, chưa phải quay về. Vụ việc đăng kiểm lấy tiền bị phanh phui không liên quan nhiều đến mấy ông đi xe cá nhân đâu, để 1-200k hay không để cũng thấy ai khó dễ gì. Em không đánh giá TT A tốt B xấu được do chả có cơ sở gì, cụ chủ nói mình biết vậy thôi.
Chưa có cơ sở gì để nói gara A phán bậy cả cụ nhé!
Nhỡ họ phán đúng mà ko chịu sửa rồi đang đi giữa đường gặp sự cố thì đừng đổ tại đen!

Langthang_Mercedes

Xe container
Chưa có cơ sở gì để nói gara A phán bậy cả cụ nhé!
Nhỡ họ phán đúng mà ko chịu sửa rồi đang đi giữa đường gặp sự cố thì đừng đổ tại đen!
Cụ đọc mà không có tý suy luận gì à. Vào A, nghi ngờ (hoặc sợ hớ) mang sang B kiểm chứng và cần thì sang thêm C hay vào Chính Hãng cho máu và khẳng định A phán bậy (chả nhẽ không đúng khi đã có đầy đủ thông tin). Câu em viết là ví dụ chốt lại của cả một quá trình và em khẳng định bản chất nó không giống ở TT đăng kiểm vì A làm bậy để trục lợi. Thường thì ở gara có thêm mục giá mới thực sự quan trọng vậy nên đi hỏi mấy nơi mới quyết làm đấy. Có vậy thôi ạ!

Chỉnh sửa cuối:
Cụ nào rảnh đi với em ra chỗ cụ chủ mới đăng kiểm sáng nay, em chìa cái giấy này ra xem họ trả lời sao? Sau đó quay lại chỗ ĐK hôm trước.
Bên kia báo lỗi, bên này báo không lỗi là sao? Tạm thời tin cụ chủ không đưa xe đi chỉnh sửa trong 2 ngày qua.

đi luôn đi bác

nnquynh

Xe tải
Khiếp, chỉ vì chủ thớt đưa ra một thông tin hoàn toàn chủ quan, không được kiểm chứng, mà các cụ đã thảo luận lên đến mười mấy trang.

Langthang_Mercedes

Xe container
Ý em là nát mà nhìn qua thì đã không đạt đăng kiểm chứ kg phải chất lượng tốt thì nói làm gì
Cơ chế cả xã hội mình cơ bản nó đang thế rồi. Riêng Đăng kiểm, sau đợt thanh lọc vừa rồi thì bản chất được phanh phui trên tất cả các báo lề phải. Có nghĩa là dịp này số lượng "xe nát" theo định nghĩa của cụ sẽ pass rất ít và tiến tới về 0, tuy nhiên hãy chờ xem, buôn mai thúy bị bắn chúng nó còn không sợ thì việc lọt lưới "xe nát" sẽ đâu đó vẫn có.

Vậy nên, phán gì mạnh mẽ cũng nên nghĩ hơn 1 tý, đừng qui chụp vội!

Dan du an

Xe cút kít
Chờ cụ nào gần đây làm ở chỗ cụ chủ làm báo lỗi lên cho thêm ý kiến ạ.

Langthang_Mercedes

Xe container
Chờ cụ nào gần đây làm ở chỗ cụ chủ làm báo lỗi lên cho thêm ý kiến ạ.
Báo lỗi, đi sửa mà lỗi thật thì quá tốt còn gì. Cần là cần vụ bốc phốt báo lỗi láo kìa, he he mà chắc gì đã có!

richter

Xe buýt
Khiếp, chỉ vì chủ thớt đưa ra một thông tin hoàn toàn chủ quan, không được kiểm chứng, mà các cụ đã thảo luận lên đến mười mấy trang.
Thật ra những topic kiểu này cực dễ để chiến nhau, vì ông chủ topic đã lỡ chửi rồi, nên khả năng nuốt lại lời của mình cực khó :D :P

Tất nhiên là máy móc có độ sai số, trung tâm này đo thấy lệch mấy mm (7 chấm 4 milimét, nếu mắt em nhìn đúng trên biên bản) có thể trung tâm khác lại đo thấy lệch 3-4 mm, và theo tiếu chuẩn có thể lệch dưới 5mm là pass, ví dụ vậy...

Nhưng có 1 số bác cùng có lý đúng, là nếu ông chủ topic có đi chỉnh lại xe để đăng kiểm nơi khác thì ông ấy có khai trung thực trên này không? Hỏi đã là tự trả lời.

Và vì những topic thiếu dữ kiện kiểu này, hoặc dữ kiện không được kiểm chứng, không khai thật.. thì có cãi nhau đến Tết cũng không ra, hehehe.

OTFN01

Xe đạp
Em cũng vừa đăng kiểm 2 hôm trước. Xe em xe cỏ, lại hơn chục niên rồi nên trước khi ĐK em bảo dưỡng, cân bằng động, chỉnh độ chụm các kiểu. Qua ĐK khá vắng, già nửa tiếng oánh xe về, chẳng thấy các anh ý có ý kiến gì, vẫn mang tem các kiểu ra dán bình thường, chắc số em hên.
Vụ của cụ chủ thớt em nghiêng về hướng cụ thớt hơi nhạy cảm ạ :))

longphúc

Xe tăng
Cơ chế cả xã hội mình cơ bản nó đang thế rồi. Riêng Đăng kiểm, sau đợt thanh lọc vừa rồi thì bản chất được phanh phui trên tất cả các báo lề phải. Có nghĩa là dịp này số lượng "xe nát" theo định nghĩa của cụ sẽ pass rất ít và tiến tới về 0, tuy nhiên hãy chờ xem, buôn mai thúy bị bắn chúng nó còn không sợ thì việc lọt lưới "xe nát" sẽ đâu đó vẫn có.

Vậy nên, phán gì mạnh mẽ cũng nên nghĩ hơn 1 tý, đừng qui chụp vội!
Nó là thế và không có gì thay đổi về cách quản lý thì nó sẽ vẫn vậy chứ có gì mà quy chụp,mà đâu chỉ có đk đâu,nếu khg biết điều đó thì chỉ có đang ở nn hoặc đang ở trong chính guồng máy đó,chả có gì lạ cả

Langthang_Mercedes

Xe container
Nó là thế và không có gì thay đổi về cách quản lý thì nó sẽ vẫn vậy chứ có gì mà quy chụp,mà đâu chỉ có đk đâu,nếu khg biết điều đó thì chỉ có đang ở nn hoặc đang ở trong chính guồng máy đó,chả có gì lạ cả
Vâng tại em viết dài cho nó có tý lãng mạn văn chương chứ huỵch toẹt ra thì luôn đúng rồi, đâu cần nhắc lại nhiều lần làm gì.

Thành Thị 1

Xe điện
Em đi đk nhiều rồi thì những lỗi bên ĐK báo cho mình đều đúng. Họ chỉ du di trong phạm vi an toàn cho họ chứ những lỗi nặng thì họ ko bao giờ dám (là với em chứ ng khác a ko biết). Ví dụ lỗi lệch phanh hai bánh 2 bên. Lệch lái, lệch chụm bánh xe ... thì chắc chắn phải đi khôi phục mới qua được.
ngày xưa e đi làm đăng kiểm, bị oánh trượt do....lỗi đèn. Mặc dù là nguyên bản của xe! Xong e phải lấy 100k lau đèn thì nó mới sáng đấy ah!

longphúc

Xe tăng
Vâng tại em viết dài cho nó có tý lãng mạn văn chương chứ huỵch toẹt ra thì luôn đúng rồi, đâu cần nhắc lại nhiều lần làm gì.
Vâng,nên nhiều cụ cứ nghi ngờ cụ chủ thớt làm gì,cố đi chứng minh làm gì,cụ chủ thớt cũng chả rảnh mà dựng chuyện lên đây câu còm của cc để có khi ăn kiện vào thân,mà cụ chủ nếu có dựng chuyện thì cái việc tiền nong này nó vẫn diễn ra hàng ngày khg chỉ ở đk mà còn ở muôn tình huống khác,thậm chí nhiều ng coi đó là đương nhiên và bt như thủ tục

HH1993

Xe điện
E rảnh đâu bác. Theo bác kể cả e tạch hay pass bên đó thì cãi nhau kiểu gì, máy móc thì họ rành, nắm trong tay. Kiểu gì họ chả nói được: sai số, xe anh đã sửa, e ko nhớ, ...v..vv

Tóm lại là e post bài bên đây mục đích chính là chia sẻ với mấy ae trên này, lưu ý khi đăng kiểm thì cũng phải ra mà quan sát họ làm việc, chứ đừng nghĩ ngây thơ thời thế đã thay đổi như e hôm trc.
Cuối cùng là bác đăng kiểm ok chưa? Đăng kiểm ở đâu? Post vài cái hình lên coi.

biển xanh06

Xe điện
Trước khi đi đăng kiểm bao giờ em cũng cho xe vào gara quen đẻ kiểm tra tổng thể, trước tiên an toàn cho mình sau đấy đi ĐK được luôn đỡ phải quay về mất thời gian.

letrungthanh17

Xe tăng
Bác ấy đã kiểm định đạt tại trạm 29-32D, ngày 14/9, Xe Pe biển 30K-

Lastbet

Xe buýt
Em chịu cụ chủ thớt luôn, em thì thấy may mắn nếu được đăng kiểm chỉ lỗi cho mà sửa, chứ nhỡ chẳng may ra đường rồi thì mang họa cho người xung quanh và bản thân. Nghe tả họ kiểm tra đi kiểm tra lại thì không phải để hành mà để chắc chắc không có sai sót nhầm lẫn khi kiểm tra. Giờ này mà giờ nào mà vẫn nghĩ đăng kiểm hành dân cho được. Giờ các trugn tâm đang ế khách hạch họe thì lần tới không có khách mà kiểm định đâu. Chưa kể lo tù tội, có để tiền ở cabin thì thời gian này tiền vẫn y nguyên chỗ cũ.