[Funland] Tổng hợp thông tin về Tập đoàn Vạn Thịnh Phát - Trương Mỹ Lan

coquay

Xe container
động cơ là gì nhỉ, muốn trở thành tỉ phú đô la giàu nhất châu á chăng
E nghĩ là muốn phá hoại nền kinh tế, đúng là nhất tiễn hạ song điêu vừa kiếm đc cả chục tỉ đô vừa làm cho nền kinh tế suy yếu mấy tay gốc hoa này thâm độc kinh khủng

Quê bầm

Xe điện
Vụ SCB này là cơ hội để cụ Tổng xử lý các bank ung nhọt tương tự luôn. Hiện tượng sở hữu chéo moi tiền từ bank ra đã quá khủng khiếp.

Ung thư mà k mổ, hóa trị, xạ trị...chỉ uống thuốc giảm đau thì sớm muộn cũng toi. Đau cũng phải làm thôi.
Chắc đang cho tự khắc phục chứ giờ bớ tiếp thì sập hầm hết vỡ bình hết ko làm đâu cụ

Xechaybangcom

Xe điện
Bên Mẽo quốc khi SBV phá sản, tiền gửi của dân vẫn được đảm bảo chứ k phải được mấy đồng bảo hiểm
Tôi có đọc một bài về phá sản ngân hàng tại Mỹ.

Bài viết về pháp luật thì có quy định nếu ngân hàng phá sản thì được bảo hiểm tối đa là 120K USD cho 1 tài khoản.

Tuy nhiên, trên thực tế thì chưa có người dân nào gửi tiết kiệm rồi mất và nhận 120K bảo hiểm cả. Nếu một ngân hàng (có nguy cơ) phá sản thì họ 1) cho 1 ông bank nào đó tiếp quản lại toàn bộ, tiền gửi tiết kiệm sẽ chuyển sang bank tiếp quản tiếp tục nhận lãi như bình thường; hoặc 2) ông FED sẽ tiếp quản và cơ cấu lại ngân hàng, sau đó bán từng phần cho các bank khác, toàn bộ tiền gửi tiết kiệm của người dân cũng được đảm bảo.

Các bác đừng có tưởng họ cho phá sản là kệ bu nó thằng dân nhé, không có đâu ạ.

cantona

Xe container
Mụ TML giờ lăn ra thì vui phải biết. Vụ tiểu án này xử tốn kém nhân lực lắm đây. Tù 30 năm ân xá vài lần chắc là vẫn chết trong vòng tay bạn bè và gia đình được.

chemvovan

Xe buýt
Đọc phân tích của các cụ mợ thì nguyên nhân chính có phải ngân hàng thương mại của ta nửa ông nửa thằng kiểu định hướng xã nghĩa, tức là tư ko ra tư mà công không ra công nên bọn tư nó đút lót bọn công kiểm định rút hết ruột còn lại giải quyết hậu quả là việc của NN lấy tiền thuế của dân ra khắc phục. Vì không thể cho ngân hàng phá sản kiểu bọn giãy chết nên các ngân hàng thương mại nắm thóp
cệ cha bọn bay, chọn những mắt xích yếu nhất của thể chế mà lũng đoạn. Đơn giản thế mà sao bao nhiêu ban bệ không tìm được cách khắc phục mà cứ vài năm lại có vụ đấm vỡ mặt nhân dân thế này được nhỉ ?
Chưa có khảo sát kỹ nhưng theo mình thì các nước đều có chính sách đảm bảo tiền gửi cho người gửi tiền. Tuy nhiên hệ thống giám sát của các nước phát triển như Mỹ, EU có thể nó minh bạch hơn nên hạn chế được rủi ro trong cho vay không đạt chuẩn.

Chính cuộc khủng hoảng tài chính 2008 tại Mỹ xuất phát từ việc cho vay không đạt chuẩn, nhưng hình như không phải là cho doanh nghiệp vay, mà là cho cá nhân vay mua nhà nhưng mất khả năng trả nợ.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Không biết điều tra xong chưa mà leak thông tin sớm vậy. Trong tất cả các vụ, riêng vụ này cá nhân mình quan điểm thời gian điều tra phải đủ lâu, này hơi nhanh.
Trước khi bắt khả năng có hồ sơ hết rồi?, bắt chỉ là các bước chính thức hoá theo quy định tố tụng thôi. Một vụ lớn như vậy không thể không làm kỹ kín kẻ.

Kỹ kín kẻ như vậy mà còn có mấy cái chết bí hiểm nữa là, nếu không có sớm biết chỗ mà chặn thì còn tẩu tán dữ

Phỗng new

Xe điện
Cục trưởng 1 Cục của NHNN cũng chưa phải là to lắm trong hệ thống công chức, thế mà huýt sáo cái có hơn 5 triệu đô, thảm nào tiền nó mất giá. Chúng nó nhặt đc tiền một cách quá dễ dàng :(

Đông86

Xe điện
Quan trọng gì.

Cuối năm nay bất chấp khó khăn, thiếu thốn chưa từng thấy về nhân sự, các đoàn thanh tra vẫn bủa đi các ngân hàng mang trọng trách lấy lại niềm tin của nhân dân. Nhưng sau những biến động trên thị trường tài chính thời gian qua, phải thẳng thắn với nhau là tình trạng đảo nợ cho sân sau, vay chéo, vay ké,... sẽ buộc phải phơi bày nhiều hơn.
thanh tra làm được cái giề!!!!
Vụ VTP cho thấy sai phạm chục tỷ biden đã đuọc bịt mõm bằng hộp xốp 5,2tr biden, và thế là tờ giấy A4 được sửa lại, SCB trở thành sạch sẽ.

Moriarty

Xe container
thanh tra làm được cái giề!!!!
Vụ VTP cho thấy sai phạm chục tỷ biden đã đuọc bịt mõm bằng hộp xốp 5,2tr biden, và thế là tờ giấy A4 được sửa lại, SCB trở thành sạch sẽ.
thùng xốp giờ hot nhỉ, từ đựng xác đến đựng tiền

Sonduong.BMV

Xe container
Hối lộ cho trưởng đoàn 5 triệu usd, thì mỗi thành viên chắc cũng phải nửa triệu usd, em đoán thế.
Cụ đoán thế oan cho anh em quá
"Bà Nhàn khai nhận, trong thời gian thanh tra tại SCB, đã nhiều lần nhận tiền từ SCB thông qua Đinh Văn Thành (Chủ tịch HĐQT); Võ Tấn Hoàng Văn (Tổng Giám đốc) và Nguyễn Nam Tuấn (lái xe của Võ Tấn Hoàng Văn), tổng 5,2 triệu USD.
Sau đó, bà Nhàn lấy tiền cho vào thùng khác, cất giấu ở phòng ngủ riêng, chưa sử dụng. Đến khoảng tháng 12-2022, từ số tiền này, bà Nhàn mang 2,6 triệu USD gửi nhờ nhà họ hàng bên phía chồng ở TP Nam Định. Số tiền còn lại, bà cho vào thùng sắt, khóa lại, mang sang nhà em trai cùng cha khác mẹ ở phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy cất và bà cầm chìa khóa".

z300

Xe điện
Hôm qua em còn xem được danh sách 86 bị can đăng rõ ràng trên vnexpress. Vậy mà hôm nay click vào đó không ra danh sách nữa. Có cụ nào còn biết trang nào nêu danh sách cho em xin em nghiên cứu phát. Em cảm ơn

quocanhnguyen201

Xì hơi lốp
Hôm qua em còn xem được danh sách 86 bị can đăng rõ ràng trên vnexpress. Vậy mà hôm nay click vào đó không ra danh sách nữa. Có cụ nào còn biết trang nào nêu danh sách cho em xin em nghiên cứu phát. Em cảm ơn
Vẫn xem được mà cụ

z300

Xe điện
Vẫn xem được mà cụ

cảm on cụ!
Cho em hỏi, tội như bên dưới có phải là nhẹ nhất không?

Tội Thiếu trách nhiệm gây hậu quả nghiêm trọng
1. Phạm Thu Phong: cựu Trưởng ban Kiểm soát Ngân hàng SCB
2. Lưu Quốc Thắng: Trưởng ban Kiểm soát Ngân hàng SCB
3. Nguyễn Văn Du: cựu quyền Chánh Thanh tra Cơ quan Thanh tra, giám sát ngân hàng Ngân hàng Nhà nước

tab00

Xe điện
"Ông Tô Duy Lâm, cựu Giám đốc Ngân hàng Nhà nước chi nhánh TP.HCM bị cơ quan điều tra xác định là người đứng đầu đơn vị chịu trách nhiệm trực tiếp theo dõi, quản lý Ngân hàng SCB. Ông Lâm tuy không nhận tiền, chỉnh sửa báo cáo liên quan nhà băng này nhưng vẫn "có trách nhiệm trong quản lý" với việc để xảy ra sai phạm của cấp dưới. Cơ quan điều tra không đề nghị xử lý hình sự ông Lâm nhưng cho rằng, cần xử lý nghiêm về mặt Đảng, chính quyền."

Bố vợ nem công chả phượng thoát nạn thần kỳ quá đi kkk.

hoangtan_79

Xe tải
Cục trưởng 1 Cục của NHNN cũng chưa phải là to lắm trong hệ thống công chức, thế mà huýt sáo cái có hơn 5 triệu đô, thảm nào tiền nó mất giá. Chúng nó nhặt đc tiền một cách quá dễ dàng :(
đất cát tăng phi mã cũng do bọn này,dân thường tiền đâu đi gom đất, mua ko cần kì kèo luôn và đợi đội cò đất săn đón

fundraiser

Xe container
Cụ đoán thế oan cho anh em quá
"Bà Nhàn khai nhận, trong thời gian thanh tra tại SCB, đã nhiều lần nhận tiền từ SCB thông qua Đinh Văn Thành (Chủ tịch HĐQT); Võ Tấn Hoàng Văn (Tổng Giám đốc) và Nguyễn Nam Tuấn (lái xe của Võ Tấn Hoàng Văn), tổng 5,2 triệu USD.
Sau đó, bà Nhàn lấy tiền cho vào thùng khác, cất giấu ở phòng ngủ riêng, chưa sử dụng. Đến khoảng tháng 12-2022, từ số tiền này, bà Nhàn mang 2,6 triệu USD gửi nhờ nhà họ hàng bên phía chồng ở TP Nam Định. Số tiền còn lại, bà cho vào thùng sắt, khóa lại, mang sang nhà em trai cùng cha khác mẹ ở phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy cất và bà cầm chìa khóa".
Cụ Văn này chạy mẹ đi Mỹ mấy năm rồi. Ko biết nước mình có chính sách săn cáo kiểu TQ ko. Lão này trước làm kiểm toán.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Em nghỉ bank 1 thời gian rồi. Em ko đau lòng, mà chỉ thấy tiếc là sao hồi xưa sao ko chạy vào CQTTGSNH hay KTNN để đỡ phải còng lưng nhặt tiền lẻ hàng tháng =))
SBV có đủ công cụ, tai mắt để biết hết góc tối của các bank; nhưng có lẽ họ nghĩ mình là tối cao, ko ai giám sát. Thế nên mới có những pha chủ quan khó tin đcđ: anh sữa đặc ở xứ sữa dừa trong tk của vợ bị kẻ xấu hãm hại rắp tâm ck vào ồ ạt nên số dư có hơi nhiều chữ số, vc chị Phoenix cũng bị kẻ xấu ghi tên trên mấy tờ giấy màu hồng. Thật là ức chết đi được.
Có thể nào trong những người cởi trần thì mặc áo là khiêu dâm nên cụ nghỉ? :D

.Bo My

Xe container
Cụ Văn này chạy mẹ đi Mỹ mấy năm rồi. Ko biết nước mình có chính sách săn cáo kiểu TQ ko. Lão này trước làm kiểm toán.
cụ lại đổ thừa người tốt. Chính cụ Văn tố giác bà Nhàn :D