[Funland] Tổng hợp thông tin về vụ cháy CC Mini phố Khương Hạ, HN - 13/09/2023

mr_bean

Xe tải
Chờ đc vạ thì má đã đen thui :D
Em cũng nghĩ như bác, mỗi cá nhân nên tự tìm hiểu, tìm cách bảo vệ mình trước đã.
Rất nhiều ng quanh ta khi mua sắm đồ dùng như TV thì phải 8k, điện thoại IP promax, điều hòa phải inverter đời mới nhất... mới chịu. Nhưng mấy ai bỏ 1 khoản tiền ít hơn rất nhiều để mua bình chữa cháy, mặt lạ phòng khói, cảm biến báo khói, thang dây, làm cửa thoát hiểm...và tìm phương án thoát hiểm cho mọi ng trong gia đình mình khi có sự cố cháy nổ. Dẫu các thứ trên ko thể bảo vệ an toàn tuyệt đối, nhưng em nghĩ trong trường hợp khẩn cấp chỉ cần thoát nhanh thêm đc vài chục s, hoặc đủ dụng cụ đợi đc đội cứu hộ cứu nạn chuyên nghiệp đến thì đã có thể cứu mạng mọi ng trong gia đình mình. Vì vậy nên ngay từ khoảng năm 2001 e đã tự trang bị bình chữa cháy, sau đó là cảm biến báo khói... và có phương án thoát hiểm, hướng dẫn mọi ng trong nhà cách sd các thiết bị trên nếu chẳng may có cháy nổ xảy ra (lúc đó khi e mua mấy bình chữa cháy về nhà, có ng nhìn e như ở hành tinh khác đến). Cái này nó cũng như mua bảo hiểm, mua mà ko bao h dùng đến là tốt nhất, vậy mà đã có lần nhờ mấy bình chữa cháy của e mà nhà hàng xóm đã thoát khỏi vụ cháy do chập điện.

NNS

Xe ngựa
Thì đó, bên nhà thầu, ở đây là cty xây dựng họ làm hết, nếu cụ đã đầu tư xây dựng thì chẳng có lý nào cụ xây nhà 10 tầng mà cụ đi làm giấy phép xây dựng 6 tầng cả.... cho nên cái giấy phép xây dựng kia phải hỏi là ai làm ở đây mới đúng, chứ quy tội cho chủ nhà ở đây là không hợp lý, còn nếu nhà thầu xây dựng cũng là chủ nhà thì chịu rồi... họ làm để kinh doanh cũng như đại gia Điếu Cầy mà thôi
cụ trẻ ít kiến thức lẫn kinh nghiệm sống, nên ko hiểu cứ tưởng đã xin thì xin max mẹ nó đi mà xây á???
em nói nôm cho cụ dễ hiểu nhé, việc xin cấp phép xây dựng nó tương tự như việc cụ đi mua cái xe, cụ kê khai mua con xe 750cm3 nó khác với việc cụ khai nó là cái xe cub 50 cm3, thuế ít, chả phải thẩm tra kết cấu, cũng éo phải trình Sở chuyên ngành thẩm định thiết kế cơ sở, cũng éo phải thẩm định, chứng nhận thẩm tra pccc, cũng éo phải thỏa thuận an toàn chiều cao công trình vvv
thế nên nó cứ khai 4 tầng rồi nó xây mẹ nó thành 10 tầng, ví dụ thế, cụ hiểu chưa
gpxd do quận, sở nó cấp cho thằng đứng tên sổ đó cụ nhé, còn cụ coi nó có là chủ nhà hay ko thì tùy :))

trungthu2020

Xe tăng
5. Đừng có dại mà học theo phim buộc quần áo tạo thành dây để tụt xuống! Tầng 2-3 rơi xuống may thì gãy chân tay, kém may thì sống thực vật, tầng 4 trở lên rơi xuống đảm bảo chết!
Nạn nhân nhảy từ tầng 9 trong vụ cháy chung cư mini đã qua cơn nguy kịch

honda acura

Xe điện
Em cũng nghĩ như bác, mỗi cá nhân nên tự tìm hiểu, tìm cách bảo vệ mình trước đã.
Rất nhiều ng quanh ta khi mua sắm đồ dùng như TV thì phải 8k, điện thoại IP promax, điều hòa phải inverter đời mới nhất... mới chịu. Nhưng mấy ai bỏ 1 khoản tiền ít hơn rất nhiều để mua bình chữa cháy, mặt lạ phòng khói, cảm biến báo khói, thang dây, làm cửa thoát hiểm...và tìm phương án thoát hiểm cho mọi ng trong gia đình mình khi có sự cố cháy nổ. Dẫu các thứ trên ko thể bảo vệ an toàn tuyệt đối, nhưng em nghĩ trong trường hợp khẩn cấp chỉ cần thoát nhanh thêm đc vài chục s, hoặc đủ dụng cụ đợi đc đội cứu hộ cứu nạn chuyên nghiệp đến thì đã có thể cứu mạng mọi ng trong gia đình mình. Vì vậy nên ngay từ khoảng năm 2001 e đã tự trang bị bình chữa cháy, sau đó là cảm biến báo khói... và có phương án thoát hiểm, hướng dẫn mọi ng trong nhà cách sd các thiết bị trên nếu chẳng may có cháy nổ xảy ra (lúc đó khi e mua mấy bình chữa cháy về nhà, có ng nhìn e như ở hành tinh khác đến). Cái này nó cũng như mua bảo hiểm, mua mà ko bao h dùng đến là tốt nhất, vậy mà đã có lần nhờ mấy bình chữa cháy của e mà nhà hàng xóm đã thoát khỏi vụ cháy do chập điện.
chết cái là nếu mua về xong để đấy vài năm nó lại hỏng và rồi lâu không thấy gì thì thôi chả mua nữa
như dự báo thời tiết ấy, dự bão to nên chằng buộc cẩn thận nên bão nó sợ quá nó lại đổi hướng...
sau kệ thì nó lại về

hoami_tonnu

Xe tải
Quả này mấy anh xây CCMN sai giấy phép thì vỡ mặt hết. :D
Không biết có đập đi phần sai không đây

6V4 PRADO

Xe điện
Người OF
Cụ nào có chuyên môn cho em hỏi,mặt nạ chống khói độc theo tiêu chuẩn hay quy chuẩn pccc mới nhất là loại nào? Và mua ở đâu?

Yeuaibaygio

Xe container
Cụ tính nhảm nhí quá.

Trong quá trình hô hấp, cơ thể thải ra khí CO2 dẫn đến nồng độ CO2 trong không khí càng ngày càng cao. Không thể hô hấp trong 3 giờ

Bên ngoài bị cháy, bên trong phòng nhiệt độ tăng mạnh, hít không khí vào là bỏng phổi, chết ngay và luôn.
Phương án ở trong phòng chắc áp dụng với tòa chung cư to, cháy ở vị trí xa với phòng mình và không thoát ra thang bộ được vì khói vào cầu thang. Chứ cháy trong nhà ống mà bịt cửa và cố thủ trong phòng chắc không ổn.

sivibi

Xe tăng
HÔm qua đọc báo thấy chủ chung cư mini này là người thứ 2 thôi. Như thế có nghĩa là ông chủ đầu ngon lành; bán chạy kịp thời. Tỷ phú và người bình thường nó chỉ hơn nhau ở thời điểm :D
Ông chủ cũ là người xây vượt tầng, thế nào cũng bị lôi ra thôi. Hơn 50 mạng người không làm qua loa được đâu

Dan du an

Xe cút kít
Nạn nhân nhảy từ tầng 9 trong vụ cháy chung cư mini đã qua cơn nguy kịch
Không biết vị trí nhảy là chỗ nào, nếu vứt đệm, chăn các thứ xuống rồi nhảy liệu có đỡ hơn được tí nào không các cụ. Bên phòng cháy chữa cháy nên có thêm đệm hơi hay cái gì đó để phòng các trường hợp phải nhảy thế này thì tốt các cụ nhỉ.

Thành Thị 1

Xe điện
Chủ thứ 2 chắc là chủ đất. Chứ chủ đầu tư là ông này. Ông nào xây sai phép bị xử lí nhé.
xây sai phép thì xử lý sai phép, sử dụng sai mục đích thì xử lý sử dụng sai mục đích!!!!Vậy theo cụ là vụ tai nạn thương tâm thì ai sẽ bị gán trách nhiệm?

trungthu2020

Xe tăng
Không biết vị trí nhảy là chỗ nào, nếu vứt đệm, chăn các thứ xuống rồi nhảy liệu có đỡ hơn được tí nào không các cụ. Bên phòng cháy chữa cháy nên có thêm đệm hơi hay cái gì đó để phòng các trường hợp phải nhảy thế này thì tốt các cụ nhỉ.
có cái video nhảy mà em ko dám xem cụ ạ, ko có đệm chăn gì đâu, thương lắm. người đứng cạnh chỉ biết ôm đầu gào lên đừng có nhảy xuống nữa
ám ảnh ạ

ina

Xe điện
Các nước họ có cả đấy. Thậm chí còn dùng để đề phòng mấy ông chán sống. :)

Hwngdelta

Xe điện
Website
www.otofun.net
Thì đó, bên nhà thầu, ở đây là cty xây dựng họ làm hết, nếu cụ đã đầu tư xây dựng thì chẳng có lý nào cụ xây nhà 10 tầng mà cụ đi làm giấy phép xây dựng 6 tầng cả.... cho nên cái giấy phép xây dựng kia phải hỏi là ai làm ở đây mới đúng, chứ quy tội cho chủ nhà ở đây là không hợp lý, còn nếu nhà thầu xây dựng cũng là chủ nhà thì chịu rồi... họ làm để kinh doanh cũng như đại gia Điếu Cầy mà thôi
Có quy định về mật độ tối đa và chiều cao tối đa của công trình cụ ơi, có phải thích xin thế nào cũng được đâu.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Cứ đang đọc lại thấy cắt tầng loạn lên cái thớt này.
Cụ đọc các còm thì thấy. Ông nói cũng chẳng ra đầu ra đũa, ông phản biện thì chẳng có ý thức xây dựng, chỉ rình rình nhảy vào mồm người khác. Bị cắt tầng cũng đúng.

Chỉnh sửa cuối:

LeoMessi85

Xe buýt
hiện em thấy trên thị trường có loại bóng dập lửa Elide Fire, không biết có cụ mợ nào đã sử dụng chưa, có hiệu quả không ạ. Các cụ có thể chia sẻ thông tin nơi bán các dụng cụ phòng cháy như mặt nạ phòng độc, bình chữa cháy ...... được không ạ

mr_bean

Xe tải
chết cái là nếu mua về xong để đấy vài năm nó lại hỏng và rồi lâu không thấy gì thì thôi chả mua nữa
như dự báo thời tiết ấy, dự bão to nên chằng buộc cẩn thận nên bão nó sợ quá nó lại đổi hướng...
sau kệ thì nó lại về
Cái đấy bác phải thỉnh thoảng kiểm tra chứ, thấy kém chất lượng thì vứt, riêng bình chữa cháy thì cho mọi ng trong nhà tập huấn luôn. Mua mới bổ xung càng sớm càng tốt khi có cái hư hỏng, vì cháy nổ có thể xảy ra bất cứ đâu và khi nào.