[Funland] Trang Trại Chăn Nuôi

Batman

Xe điện
Người OF
Cụ chủ tính cho kĩ chứ món này khó xơi lắm đó. Mà 100 ngày là xuất bảo sao gà mua trong siêu thị ăn chán nhỉ. Gà nhà e nuôi ở quê 10 tháng 12 tháng mới ăn
Gà Ta trên 8 tháng thì ăn bắt đầu ngọt thịt, 10 -12 tháng thì thịt rắn hơn, ít ngọt hơn, nên tùy gu ăn uống.
Em thích ăn gà non tầm 8 - 10 tháng hơn.
Giống gà này lai chọi, nên để già ăn cũng không mấy ngon thịt hự.

MuathuHN252

Xe lăn
Gà Ta trên 8 tháng thì ăn bắt đầu ngọt thịt, 10 -12 tháng thì thịt rắn hơn, ít ngọt hơn, nên tùy gu ăn uống.
Em thích ăn gà non tầm 8 - 10 tháng hơn.
Giống gà này lai chọi, nên để già ăn cũng không mấy ngon thịt hự.
Em cũng ko thích già quá. Nhưng mà bố em toàn để già thôi, non 1 tý ăn vừa ngọt mà nấu cũng nhanh, đỡ đau răng nữa. Nhưng cho dù 8 hay 10 hay 12 tháng, nhất là gà ăn cám ngô, ăn chuối đến lúc ăn gà kia khó ăn lắm

TrdQuyen

Xe máy
Cụ chủ tính cho kĩ chứ món này khó xơi lắm đó. Mà 100 ngày là xuất bảo sao gà mua trong siêu thị ăn chán nhỉ. Gà nhà e nuôi ở quê 10 tháng 12 tháng mới ăn
Em nhớ nhày xưa có quả gà cp mà 45 ngày lên đường cơ mà bác

Batman

Xe điện
Người OF
Em cũng ko thích già quá. Nhưng mà bố em toàn để già thôi, non 1 tý ăn vừa ngọt mà nấu cũng nhanh, đỡ đau răng nữa. Nhưng cho dù 8 hay 10 hay 12 tháng, nhất là gà ăn cám ngô, ăn chuối đến lúc ăn gà kia khó ăn lắm
Gà trên 1 năm em toàn lọc ra để xào cho dễ ăn, chứ ăn gà già mà luộc, chối phải biết. =))
Các cụ bảo rồi, một miếng gà non bằng con gà già. :P

conecto

Xe hơi
Em đang có ý định làm trang trại chăn nuôi , cụ thể là chăn nuôi gà.
Em dự tính thả thử trước 4-5000 con
Các bác có kinh nghiệm về lĩnh vực này có thể chỉ bảo em phát
Với em đang lo về đầu ra
Trang trại em ở khu vực Đắk Lăk Buôn Ma Thuột,
Cụ định làm theo mô hình j? Chuồng kín hay hở hay thả vườn thì mới tư vấn đc

MuathuHN252

Xe lăn
Gà trên 1 năm em toàn lọc ra để xào cho dễ ăn, chứ ăn gà già mà luộc, chối phải biết. =))
Các cụ bảo rồi, một miếng gà non bằng con gà già. :P
Mỗi lần về quê mà có cỗ, gặp con gà già chắc cỡ hơn năm năm rưỡi ấy, em toàn bảo ông là lần sau ông đừng để già ntn, gà cỏ, nuôi già tốn lúa lắm, mà ăn cũng dai, cháu đang nhỏ dai ntn nó ko ăn dc. Rồi e cũng nhắc khéo nào ông gửi gà ra HN cho cháu thì gửi con non chút chứ già ninh bếp ga tốn ga. Ck e và bố e thì bảo em ko biết ăn gà, gà già ăn mới bùi và thơm thịt🤣

truonglq

Xe tải
Chúc cụ thành công. Chăn nuôi vất vả phết cần kiên trì mới bám trụ lâu dài đc

TrdQuyen

Xe máy
Chúc cụ thành công. Chăn nuôi vất vả phết cần kiên trì mới bám trụ lâu dài đc
Cảm ơn bác, e lần đầu va chạm nên cũng chưa dám làm lớn, nhà có cái trại để không phí quá, kiếm tiền ở thủ đô dạo này cũng khó khăn, tính chuyển làm nông nhiệp

MuathuHN252

Xe lăn
Em làm chuồng hở, mà giờ chỉ lăn tăn khoản đầu ra
Khoản dịch bệnh cũng lo lắm nha cụ. Nhà e nuôi ít thả vườn để ăn, vườn nhà e rộng chẳng biết cxac mấy hecta nhưng đi mỏi chân luôn.
Tức là các nhà thưa lắm, vậy mà cũng có năm dịch đấy. Kiểu có những nhà gà dịch chết họ ko chôn mà đem ném ra suối ra hồ rồi mưa lũ các thứ cuối cùng gà nhà em cũng bị và đi cả đàn. Có những năm phải đi mua gà về ăn ấy. Món này mà dính dịch thì thôi đấy

truonglq

Xe tải
Cảm ơn bác, e lần đầu va chạm nên cũng chưa dám làm lớn, nhà có cái trại để không phí quá, kiếm tiền ở thủ đô dạo này cũng khó khăn, tính chuyển làm nông nhiệp
Trại mà có rồi thì đầu tư nuôi 5k gà cũng k tốn lắm đâu. :) ngoài này e thấy đầu ra gà thịt cũng nhiều mà. Cụ bán trực tiếp mới khó chứ qua thương lái thì e nghĩ đơn giản thôi

TrdQuyen

Xe máy
Khoản dịch bệnh cũng lo lắm nha cụ. Nhà e nuôi ít thả vườn để ăn, vườn nhà e rộng chẳng biết cxac mấy hecta nhưng đi mỏi chân luôn.
Tức là các nhà thưa lắm, vậy mà cũng có năm dịch đấy. Kiểu có những nhà gà dịch chết họ ko chôn mà đem ném ra suối ra hồ rồi mưa lũ các thứ cuối cùng gà nhà em cũng bị và đi cả đàn. Có những năm phải đi mua gà về ăn ấy. Món này mà dính dịch thì thôi đấy
Em làm chuồng trải bạt rải trấu các thứ phun khử khuẩn rải vi sinh cả r, đen bị dịch thì cũng chịu thật 🥲

HI_CLASS

Xe điện
Gà mua siêu thị là loại gà trắng, bán đùi, lườn, cánh có 45 ngày nuôi thôi mợ ạ. Giờ đa số cỗ bàn đình đám toàn gà 100-105 ngày.

HI_CLASS

Xe điện
Đấy e nhớ có quả gà cp này 45 ngày xuất
Chuyện đó là bthuog mà cụ. Gà trắng đa số ng ta nuôi chỉ 42-50 ngày là bán sẽ đạt tối ưu về lợi nhuận nhất. Dĩ nhiên nuôi tiếp nó vẫn to thêm và đạt đến 7-8kg là bthuog. Vịt thì chỉ 55 ngày, loại dùng quay, nướng thường chỉ 38-40 ngày nuôi là bán.
Quay trở lại vs vc cụ mở trại, trước tiên cụ đã có kỹ thuật hay kih nghiệm chăn nuôi chưa, có rồi thì ok còn cụ dân tay mơ sag làm thì e nghĩ k nên. 5000 gà nó ăn cỡ 450tr tiền cám thuốc, cả giống nữa thì cũng 500-600tr tiền vốn, đó lag e chưa kể xây dựng chuồng trại. Đầu ra thì e nghĩ k ngại, đội lái buôn sẽ tự tìm cụ nếu giá gà đắt, còn giá rẻ thì cụ chịu khó bán lẻ, nuôi kéo dài ngày. Nhìn chug nuôi gà, cụ tìm hiểu thị trường trog đó cần hàg loại gì.

Delta

Xe buýt
Gà mua siêu thị là loại gà trắng, bán đùi, lườn, cánh có 45 ngày nuôi thôi mợ ạ. Giờ đa số cỗ bàn đình đám toàn gà 100-105 ngày.
Sợ thật, gà gì mà 45 ngày đã xuất chuồng được nhỉ? Thức ăn có tăng trọng à?

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Với em đang lo về đầu ra
Khó nếu chưa làm bao giờ cụ ạ. Nhà em trước nuôi thử một ít nhưng chết mất một nửa, nửa còn lại thì dặt dẹo. Đấy là nuôi chơi.

Nuôi kiểu công nghiệp thi nhiều vấn đề lắm, nhưng sau lần nuôi chơi cũng rút ra được ít kinh nghiệm là

- Giống: Phải có nguồn gốc, tiêm phòng ngay từ đầu
- Thức ăn: Phải có nguồn cung cấp trước để tính hiệu quả
- Chuồng trại, nơi nuôi phải đủ rộng rãi, thoáng mát, có chỗ trú tránh khi trời tối, thời tiết xấu
- Quản lý vật nuôi: Gà nó rất hay đánh nhau, làm thế nào để hạn chế nó đánh nhau
- Vệ sinh: Nan giải, vì phân gà nó gọi lắm ruồi đến lắm, lông gà nữa.
- Đầu ra: Vô cùng quan trọng. Gà nó đến lứa mà cụ chưa có người mua thì khổ lắm. Vì nuôi thêm nó không lớn mà không cho nó ăn thì nó gầy.
- Nhân công: Chỉ thích hợp nuôi gà theo kiểu nhân sự gia đình có sẵn, để dễ quản lý và bớt chi phí nhân sự.

Tóm lại, vụ này không dễ cụ nhé, và đầu tư quy mô lớn thì phải thật sự lớn còn quy mô nhỏ thì không ăn thua đâu. Con gà bé tý thế thôi nhưng mà có khi làm mình sạt nghiệp đấy cụ ạ.

HI_CLASS

Xe điện
Gà trắng mà cụ, loại này chỉ nuôi bằng đấythời gian thôi, vẫn đạt tiêu chuẩn an toàn. Gà rán tại các chuỗi đồ ăn thì cũng là gà này, mấy cụ mợ ăn kiêng, giảm béo bằng lườn gà thì cũng gà này. Nói chug là đạt an toàn thực phẩm nhưng k nên ăn nhiều.

dheIa

Xe điện
Thế mà cụ còn phải hỏi ạ ^^
Loại 45 ngày này là gà trắng, nuôi lấy thịt. Các loại xúc xích gà ngoài thị trường hay KFC các loại cũng toàn từ gà này ra.
Thức ăn ko phải tăng trọng mà là siêu tăng trọng ^^
Thời gian 2 tuần cuối chu kỳ, mỗi ngày con gà đc cho ăn cám thúc, tăng tới 2-3 lạng mỗi con. Con gà từ lúc nhập chuồng đến lúc xuất chuồng chỉ đúng 2 lần đc nhìn thấy mặt trời là 2 ngày nhập - xuất.

Cụ mà nhìn thấy đám gà đc nuôi thế nào chắc cụ sợ thịt gà đến già luôn.

con dơi 141

Xe điện
Với em đang lo về đầu ra
Cụ nên chuẩn bị sẵn phương án chế biến phòng khi thương lái bom. Kiểu gà ủ muối chẳng hạn