[Funland] Tranh chấp chỗ đỗ xe

truongphi2008

Xe máy
Chào các cụ các mợ!
Đầu tuần mưa rét mà gặp phải chuyện bực mình nên lên đây xin ý kiến của các cụ
Chả là khu chung cư nhà em trước giờ BQT là bù nhìn toàn là người bên BQL cài cắm do lịch sử trước giờ bên CĐT họ quản lý vận hành luôn. Từ năm ngoái đến giờ BQT mới được lập có thêm vài người là cư dân tâm huyết trong có có trưởng và phó BQT. Mặc dù đã thay BQL nhưng hiện những cánh tay "nối dài" của BQL hay nói đúng hơn là CĐT và nhung nhiễu và gây sức ép lên cư dân, trong đó bức xúc nhất là vđ sân chung cư. Khu nhà em thì cái sân cũng be bé trước giờ BQL cũ toàn cho gửi xe oto trên sân dẫn đến hỏng nền sân, xe phi ra và rất nhiều mất an toàn cho người dân. Mặc dù thế bên bãi xe hoàn toàn ko sửa chữa, cũng như ko đóng góp tài chính cho BQT, BQL vậy nên vừa rồi BQT mới thành lập có kiên quyết đòi đuổi bên trông xe ra khỏi sân.
Tuy nhiên bên CĐT lại lấn lướt tham gia vào nói là sân của chung cư chỉ có 1 chút thôi phần còn lại là đất lưu không chờ làm đường. BQT mới tiến hành gửi công văn lên phường đề nghĩ CĐT bàn giao mốc giới, CĐT sau đó cũng tự ý đo đạc, kẻ vẽ lại mốc giới mà ko có sự chứng kiến của phường, cuối cùng so sánh giữa diện tích thực tế được bàn giao và diện tích trong sổ đỏ mà các căn hộ được cấp lệch nhau vài trăm m2. BQT mới ko tiếp nhận bàn giao do không đúng thực tế và có làm công văn tiếp lên phường nhưng ko được trả lời về vđ mốc giới. Cư dân sau đó cứ đỗ xe trên sân là có 1 nhóm XHĐ đe doạ, thậm chí lấy xe máy chặn đầu xe ko cho xe oto ra vào, lúc đó có gọi C.A> phường xuống nhưng họ lại xoa dịu kiểu thôi dĩ hoà vi quý ai về nhà nấy mà ko xử lý, thậm chỉ gọi điện cho cán bộ phụ trách khu vực cũng báo ốm và ko xuống hiện trường. Cư dân có treo băng rôn thì sau đó có đoàn liên ngành xuống và hữa sẽ ktr giấy phép bãi đỗ xe nếu ko có đề nghị dẹp bỏ ( chắc chắn bãi này ko có phép vì xe đang để trên sân của cư dân/ trên bản vẽ hồi nhận nhà đó là kv bồn cây) từ đó đến nay bẵng đi 2 tháng rồi chả có ban ngành nào có ý kiến, còn bãi xe thì ngày ngày có 1 tốp dân anh chị dựng chốt ngày đêm ở ngay góc sân chung cư. Thành viên BQT ai chống đối thì bị gửi thư nặc danh về cơ quan công tác, gọi điện khủng bố, hăm doạ, cư dân nào để xe ko đóng tiền thì bị gây khó dễ/ đe doạ mỗi khi đi về.
Thực sự với tình hình này rất bế tắc, quan trọng nhất là có mốc giới rõ ràng, phần đất nào của toà nhà, phần đất nào của NN - 1 vđ đơn giản nhưng từ phường đến quận ko giải quyết được.
Kính xin ý kiến của các cụ về vđ này!
Em cập nhật địa chỉ là toà ct2-3 khu đô thị Xa La- Hà Đông kẻo có cụ bảo em sợ ko nêu tên.

Chỉnh sửa cuối:

lx125_black

Xe container
Pháp luật như trò đùa vì lợi ích nhóm. Cứ phải cháy nhà, chết người thì mới giải quyết đc vấn đề.

thientudolong

Xe container
Pháp luật như trò đùa vì lợi ích nhóm. Cứ phải cháy nhà, chết người thì mới giải quyết đc vấn đề.
siết chặt quá thì ko ai dám làm cụ ạ
vn có thể bê nguyên pháp luật từ mỹ, nhật, mấy nước phát triển về dịch ra
nhưng khi kinh tế còn còi cọc, dân trí còn thấp mà cứ tương pháp luật nặng nề nghiêm quá thì người dân sẽ không dám làm gì, không dám buôn bán, khởi nghiệp làm ăn .....
thậm chí nếu làm đúng luật hiện tại thì tiểu thương, hộ kd nhỏ, dn nhỏ đã ngộp thở rồi nói gì còn siết hơn :D

kaku223223

Xe tăng
đi với ma thì mặc áo giấy thôi

Pigwalk

Xe container
PL thì có mà vấn đề BQT chung cư, diện tích chung riêng, các tầng sàn kỹ thuật sinh hoạt chung ở rất nhiều chung cư cứ như trò đùa, dân thì cứ đấu tranh còn CQ thì thờ ơ đứng ngoài, mà lạ ở chỗ lại có cả lực lượng XHĐ được CĐT sử dụng để trấn áp cư dân mà CQ cũng làm ngơ, thậm chí khi có cả đơn từ, tố cáo khiếu nại của dân hoặc xô sát xảy ra.

truongphi2008

Xe máy
siết chặt quá thì ko ai dám làm cụ ạ
vn có thể bê nguyên pháp luật từ mỹ, nhật, mấy nước phát triển về dịch ra
nhưng khi kinh tế còn còi cọc, dân trí còn thấp mà cứ tương pháp luật nặng nề nghiêm quá thì người dân sẽ không dám làm gì, không dám buôn bán, khởi nghiệp làm ăn .....
thậm chí nếu làm đúng luật hiện tại thì tiểu thương, hộ kd nhỏ, dn nhỏ đã ngộp thở rồi nói gì còn siết hơn :D
E nghĩ ko hẳn là như thế cụ ạ. Cụ thấy đó dn nhở, tiểu thương cũng đang vật vã, bản thân e cos cái dn be bé mà cũng bị khó dễ suốt. E nghĩ thà thả lỏng thì lỏng hẳn trừ hình sự thì phải nghiêm trị, hoặc là luật pháp rõ ràng ko kiểu đá bóng trách nhiệm thì mới dễ cho cá nhân và doanh nghiệp cụ ạ.

thientudolong

Xe container
E nghĩ ko hẳn là như thế cụ ạ. Cụ thấy đó dn nhở, tiểu thương cũng đang vật vã, bản thân e cos cái dn be bé mà cũng bị khó dễ suốt. E nghĩ thà thả lỏng thì lỏng hẳn trừ hình sự thì phải nghiêm trị, hoặc là luật pháp rõ ràng ko kiểu đá bóng trách nhiệm thì mới dễ cho cá nhân và doanh nghiệp cụ ạ.
em chỉ hỏi cụ 1 câu cụ đã vượt đèn đỏ lần nào trong đời chưa :D
đã tự kê khai nộp thuế tncn đầy đủ hết các khoản thu nhập của mình chưa :D
đụng đến quyền lợi của mình thì ô nào cũng đòi thượng tôn pháp luật, nhưng thấy ảnh hưởng cái là quên ngay

truongphi2008

Xe máy
em chỉ hỏi cụ 1 câu cụ đã vượt đèn đỏ lần nào trong đời chưa :D
đã tự kê khai nộp thuế tncn đầy đủ hết các khoản thu nhập của mình chưa :D
đụng đến quyền lợi của mình thì ô nào cũng đòi thượng tôn pháp luật, nhưng thấy ảnh hưởng cái là quên ngay
Hehe nói chắc cụ ko tin chứ từ sv đến khu đi làm dc 1 năm e chưa vượt đèn đỏ, đổ xăng e5 từ hồi mới ra … nhưng sau khi va chạm nhiều vs từ hồi e đi đúng mà bị thg xe máy say rượi tăng 3 đi ngc chiều tông em mà em phải ỉ ôi mãi mới lôi dc xe ra là em chán hẳn cụ ạ.

vneseman

Xe lăn
Các cụ phải làm liên tiếp đơn ra Phường, tiếp theo lên Quận -> Thành phố thì nô bộc mới giải quyết còn có dấu hiệu nô bộc Phường đang lơ đi rồi, ko đơn từ thì còn lâu mới sờ tới.

butchikim

Xe ba gác
Thực sự với tình hình này rất bế tắc, quan trọng nhất là có mốc giới rõ ràng, phần đất nào của toà nhà, phần đất nào của NN - 1 vđ đơn giản nhưng từ phường đến quận ko giải quyết được.
Quan trọng chưa có lý do để giải quyết thôi

Mũi tên bạc

Xe container
Bọn thâm nhảy vào nhiều chỗ kiểu như cụ chủ viết lắm; giờ nhà nước mạnh tay hơn thì còn giảm nhiều rồi nhưng đâu vẫn bóng dáng của bọn này. Các bãi gửi xe từ trước đến này toàn bọn này quản lý; chỗ khác có bãi cái là kiếm chuyện; tìm đủ trò để kiểm soát và tăng vé vô tội vạ. Giờ đưa ra đâu đó thì cán bộ họ cũng gần như ko giải quyết được dứt điểm. nên một số thằng thâm giàu lên nhờ mấy trò ăn bẩn này!

BMW X11

Xe tăng
Hehe nói chắc cụ ko tin chứ từ sv đến khu đi làm dc 1 năm e chưa vượt đèn đỏ, đổ xăng e5 từ hồi mới ra … nhưng sau khi va chạm nhiều vs từ hồi e đi đúng mà bị thg xe máy say rượi tăng 3 đi ngc chiều tông em mà em phải ỉ ôi mãi mới lôi dc xe ra là em chán hẳn cụ ạ.
Thế ạ.
Thế, đồng chí Xe máy say rượi nó đền bù cho bác đủ để sửa xe không?

3077

Xe container
PL thì có mà vấn đề BQT chung cư, diện tích chung riêng, các tầng sàn kỹ thuật sinh hoạt chung ở rất nhiều chung cư cứ như trò đùa, dân thì cứ đấu tranh còn CQ thì thờ ơ đứng ngoài, mà lạ ở chỗ lại có cả lực lượng XHĐ được CĐT sử dụng để trấn áp cư dân mà CQ cũng làm ngơ, thậm chí khi có cả đơn từ, tố cáo khiếu nại của dân hoặc xô sát xảy ra.
Pháp luật về chugn cư nó còn chung chung lắm, nói chung cc nó như 1 cái làng cao tầng mà thôi

Hieumos

Xe container
Chung quy lại là chung cư nào, tên gì thì cụ phọt luôn lên đây để nội bộ thỏa thuận cho nhanh. Hoặc các cụ báo chí tàu ngầm trên OF lấy thông tin mà viết bài.

Bên cụ đã làm hết nhẽ với chính quyền mà vẫn không có gì thay đổi, thì hỏi Ofer phỏng được ích gì.

dongnat123

Xe container
Theo em vấn đề này xác định lâu dài, làm bài bản có chứng cứ, căn cứ v.v. thì mới xử lý được đội cđt, bql, phường, quận.
Phần sử dụng riêng và chung đều có trong hợp đồng mua bán, hồ sơ thế nào bên cđt, bql bọn nó có hết
1. Xác định các diện tích chung, riêng thì BQT yêu cầu bằng văn bản cđt và bql đưa ra các bản được cấp có thẩm quyền công nhận. Nếu không thỏa đáng thì khiếu nại, tố cáo theo quy định
2. Nghiên cứu kỹ luật khiếu nại tố cáo. Làm đơn đúng theo quy định, gửi và nhận thư theo đường ems để lưu chứng cứ và ngày nhận
Nếu làm chuẩn chỉ 2 mục trên mà không được trả lời; kết quả thỏa đáng v.v. thì tập hợp lại toàn bộ chứng cứ gửi tòa án khởi kiện theo luật tố tụng hành chính
Em cũng chỉ có ít kinh nghiệm thực tế lõm bõm thế thôi, cụ/mợ nào luật sư vào tư vấn giúp cụ chủ

Matxech

Xe container
Bọn thâm nhảy vào nhiều chỗ kiểu như cụ chủ viết lắm; giờ nhà nước mạnh tay hơn thì còn giảm nhiều rồi nhưng đâu vẫn bóng dáng của bọn này. Các bãi gửi xe từ trước đến này toàn bọn này quản lý; chỗ khác có bãi cái là kiếm chuyện; tìm đủ trò để kiểm soát và tăng vé vô tội vạ. Giờ đưa ra đâu đó thì cán bộ họ cũng gần như ko giải quyết được dứt điểm. nên một số thằng thâm giàu lên nhờ mấy trò ăn bẩn này!
Bọn thâm nào dám tự làm
Bọn thâm chỉ là thằng sai vặt của bọn đỏ

ung_sung_tu_tai

Xe container
Thực tế là dân cứ kêu cq không giải quyết triệt để nhưng cứ lúc không có cq thì bọn xhđ hùng hổ còn khi vó cq xuống họ sẽ im tắp. Cq lấy lý do gì để trấn áp, bắt bớ ạ ? Và vài lần thế là cq cũng chịu.

Hay cq phải đủ người để túc trực tại chỗ 24/7 ?