Trao đổi kinh nghiệm lái xe đúc rút từ bản thân!

moc'K

Xe hơi
Website
www.24h.com.vn
Các cụ cho ý kiến nhé: Ông bạn em lấy xe em đi về Thái Bình lên kêu tôi đổ hết 1,5triệu tiền xăng, iem mắt chữ o mồm chữ I nghía đồng hồ xăng thấy vàng rộm giật mình call ngay cho ông bạn để xác minh thật hay đùa nội dung cuộc Thoại:
1. Anh đổ hết 1,5 tr tiền xăng thật à
2.Ok
1.Thế anh có đi vào Đà Nẵng rồi quay ra k
2. A cứ đùa, nhưng a kiểm tra lại xe hộ tôi cái xe chạy chậm và tăng tốc máy kêu to mà không đạt 50km/h, tôi phải đi cố lắm đấy
1.Thế anh đi làm sao
2.Đường hạn chế tốc độ nhiều và xấu nên tôi để số 2 tôi chạy thôi.
Em gần xỉu các bác ạ
Xe em là ếch 3.0 AT chuyển số trên vô lăng

anhtho

Xe ngựa
Các cụ cho ý kiến nhé: Ông bạn em lấy xe em đi về Thái Bình lên kêu tôi đổ hết 1,5triệu tiền xăng, iem mắt chữ o mồm chữ I nghía đồng hồ xăng thấy vàng rộm giật mình call ngay cho ông bạn để xác minh thật hay đùa nội dung cuộc Thoại:
1. Anh đổ hết 1,5 tr tiền xăng thật à
2.Ok
1.Thế anh có đi vào Đà Nẵng rồi quay ra k
2. A cứ đùa, nhưng a kiểm tra lại xe hộ tôi cái xe chạy chậm và tăng tốc máy kêu to mà không đạt 50km/h, tôi phải đi cố lắm đấy
1.Thế anh đi làm sao
2.Đường hạn chế tốc độ nhiều và xấu nên tôi để số 2 tôi chạy thôi.
Em gần xỉu các bác ạ
Xe em là ếch 3.0 AT chuyển số trên vô lăng
Thông cảm với cụ. Lái mơi hoặc ko quen xe nó thế. Hồi trước, có lần mới lái con Vivant AT, tự nhiên bấm nhầm nút O/D trên cần số, thấy xe bốc hơn hẳn, thế là để đi, được mấy chục km thấy xăng xuống rõ, sợ quá lại bấm lại như cũ. Bọn em đâu có biết đó là nút vượt xe mà chỉ nói với nhau là nút turbo, xe khỏe thế !

Thehv

Xe đạp
Tôi gặp trường hợp thế này, xin ý kiến các bác
Tôi lái xe trên đường lạ và nhiều xe quá khổ, nó che hết tầm nhìn, cứ đi theo đuôi nó và hậu quả là không biết đến lỗi rẽ. đến khi biết thì muộn. Phải xinhan và cắt qua bao nhiêu xe mới về được làn mình (còn may). May hơn là không có CS, chứ nếu không thì tệ lắm. Chứ cứ đi thẳng theo làn thì không biết chỗ nào mới quay lại được, hơn nữa lại bị trường hợp khuất lối rẽ (vì đường lạ)
Các bác có kinh nghiệm gì trong trường hợp tương tự thế này thì chia sẻ.

Thehv

Xe đạp
Chạy số 2 thì thế là phải thôi

mcuongico

Xe buýt
Tôi gặp trường hợp thế này, xin ý kiến các bác
Tôi lái xe trên đường lạ và nhiều xe quá khổ, nó che hết tầm nhìn, cứ đi theo đuôi nó và hậu quả là không biết đến lỗi rẽ. đến khi biết thì muộn. Phải xinhan và cắt qua bao nhiêu xe mới về được làn mình (còn may). May hơn là không có CS, chứ nếu không thì tệ lắm. Chứ cứ đi thẳng theo làn thì không biết chỗ nào mới quay lại được, hơn nữa lại bị trường hợp khuất lối rẽ (vì đường lạ)
Các bác có kinh nghiệm gì trong trường hợp tương tự thế này thì chia sẻ.
Trường hợp như cụ thì có hai cách giải quyết như sau:
- Lắp một bộ dẫn đường bằng giọng nói (cái này cụ tham khảo trên diễn đàn này nhiều loại lắm)
- Tuyệt đối ko nên bám sát xe lớn, đặc biệt khi đi vào trong phố rất dễ bị dính lỗi vượt đèn vàng

Thehv

Xe đạp
Mình nhường người khác, rồi có lúc người khác nhường mình. Lúc mới lái, tôi cũng hay cướp đường, nhưng bây giờ thôi rồi vì khi thấy người ta cướp đường của mình, cảm giác của mình thế nào thì biết rôi
Chúc vui

Thehv

Xe đạp
Cảm ơn nhé. Chắc cũng không có cách khác đâu. Khó là ở chỗ cách xa ra thì mới đủ tầm nhìn, thì lại có xe chen vào. Rất khó chịu.

Thehv

Xe đạp
Cái này thì sau vài trầy xước thì có kinh nghiệm rồi.
Tôi thường nhìn gương phải để biết mình cách xa chưa (sau khi đi qua) rồi rút kinh nghiệm đần, nhưng tôi cũng thử xem

Thehv

Xe đạp
Triết lý đó có phần đúng, nhưng nếu không may thì bị nặng

Antoan1st

Xe tải
Website
www.facebook.com
Kinh nghiệm để tránh tai nạn là mình đi, rẽ như thế nào sao cho hành động của mình không làm cho mọi người khác bị động lúng túng khó xử, hay nói cách khác mình phải nhập vai những người đó mà suy xét.

FujiS5200

Xe điện
ngày mai em phải cầm lái một đoạn đường 100km từ Hà tĩnh đi Vinh. Thật sự đây là lần thứ 5, 6 em cầm lái khi nhận bằng và là lần đầu tiên đi quảng đường xa như vậy. Các bác cho em lời khuyên nhé. Đi chậm tốc độ 40 km - 50km và quan sát kỹ cho chắc các bác nhỉ.
Cụ chắc là đã đi về xong từ lâu rồi, nhưng em cứ reply lại, biết đâu lại có ích cho các bác khác. Đi đường không hẳn cứ rủ rỉ rù rì 40-50km/h là an toàn đâu. Đôi khi mình lại trở thành kẻ ngáng đường và gây ức chế cho các tài chạy sau. Theo em, miễn không vượt quá tốc độ cho phép, còn lại thì để lái nhàn nhất là chạy theo tốc độ mọi người chạy trên đường. Họ đi sao, ta đi vậy. Kẻ đi sau không phải thúc còi vượt ta mà kẻ đi trước cũng không bị ta thúc, vượt.

Chỉnh sửa cuối:

seven_love2003

Xe buýt
Em đã đọc hết 94 trang của topic, phải nói thực sự cụ Su quá chuẩn, chỉ là bây giờ out OF rồi hay sao mà gần đây ko thấy có bài, cũng cảm ơn các cụ khác bổ sung cho các thành viên mới tập lái như em, xin cảm ơn rất nhiều lần.

leducthinhkorea

Xe đạp
bài viết của cụ thật hoàn chỉnh cám ơn cụ rất nhiều

hocdan

Xe hơi
Vậy hả bác, còn chân phải thì luôn phải túc trực trên ga, thắng rồi. Mõi phết. Bàn chân ngắn nên không để chạm gót xuống sàn xe được.
Tôi quen đặt gót chân ga xuống sàn, thấy cũng dễ điều khiển.

alyba3

Xe tải
có thể nhiều cụ đã biết nhưng em đưa ra đây cho bác nào cần thì đọc

- Khi các cụ ngủ trên xe, khi đi đường dài hay mệt ngủ tạm, thì nên hạ kính xuống một chút để lưu thông không khí.
Đóng kín cửa ngủ quên là nguy hiểm lắm các cụ ah

Chúc các cụ lx an toàn

Anhtuan279

Xe tải
Website
www.mvtek.vn
bài viết rất bổ ích, em lái mới phải note lại đọc dần :D vote cho bác

BINvsZIN

Xe máy
Hóng bài viết của cụ Su mà lâu rồi ko thấy

thaihoasaigon

Xe đạp
Em lấy bằng cuối tháng 11, chạy xe spark MT.

Ban đầu có nhờ người kèm và nhận ra những gì mình học được chỉ là học sao cho thi đậu cái bằng. Ra đường khác hẳn.

Ví dụ các thầy toàn dạy đánh lái chết, đi đường bằng.

Giờ em cho xe vào sân nhà em là phải lên gờ hơi dốc, khó ơi là khó.

Em đi thì đã rớt cái ốp lazang bánh trước bên phải đến 2 lần rồi. Rơi ra cứ nhẹ như không, kiểu quệt qua xe máy xe không đổ người không sao mà về thấy mất ốp lazang.

Vào sân thì mãi không quen, hôm nao cũng hì hục xoay trở trước cổng mãi mới phi vào được, rồi vào còn xoay xở chán chê mới thẳng bánh!

Em thât, lúc không có xe thì ham thế, căn bản toàn ngồi bên cạnh giai nhà lái, đến khi có xe riêng thấy khó đi quá, mỗi ngày đi làm 7km đi, 7km về mà căng thẳng quá. Em đi được khoảng mấy trăm km rồi không biết bao giờ sẽ hết căng thẳng hả các bác?