Trao đổi kinh nghiệm lái xe đúc rút từ bản thân!

Hà Nội Car

Xe hơi
Website
choxeotofun.net
Em thì đi đường đông trong phố thì lúc nào cũng hơi mín côn...chắc do em chỉ chạy số tự động nhiều

hoang viet cuong

Đi bộ
Ai có kinh nghiệm chỉ em cách cua với em là lái mới khi cua đoạn gấp toàn cua quá hoặc trả lái sớm hix

Cao Anh Tú

Đi bộ
Về vấn đề côn, phanh, ga mình cũng kém cái món này khi sử dụng thực tế vì mình là lái mới mà. Theo video hướng dẫn của nước ngoài thì khi phanh phải phanh trước, khi tốc độ xe giảm xuống thì mới đạp côn tức là vừa phanh chân và kết hợp phanh động cơ. Khi chuyển số thì mình thấy đồng thời cắt côn và nhả ga cùng lúc. Với mình thì vụ phanh đang còn kém đôi khi gấp quá xe bị chết máy vì đạp côn không kịp nên khi đi đường phố lúc có những tình huống đáng chú ý thì để sẵn chân lên bàn côn cho chắc. Tóm lại mình cũng phải tập nhiều mới nhuyễn được.
Theo e thự hành nhiều và ghi nhớ trong đầu là :
Côn ra - ga vào
Ngớt ga - rà phanh!
Nếu đi trong phố đi số nhỏ và chủ yếu đi bằng côn, nếu cảm thấy xe yếu mớm ga nhẹ để nuôi côn và chuyển chân ngay sang chân phanh. Chân phải của mình khi nghỉ ngơi phải ở bàn phanh, tránh tuyệt đôi nghỉ trên bàn đạp ga! Chúc mọi người lái xe an toàn và văn hoá!

Chỉnh sửa cuối:

Cao Anh Tú

Đi bộ
Về vấn đề côn, phanh, ga mình cũng kém cái món này khi sử dụng thực tế vì mình là lái mới mà. Theo video hướng dẫn của nước ngoài thì khi phanh phải phanh trước, khi tốc độ xe giảm xuống thì mới đạp côn tức là vừa phanh chân và kết hợp phanh động cơ. Khi chuyển số thì mình thấy đồng thời cắt côn và nhả ga cùng lúc. Với mình thì vụ phanh đang còn kém đôi khi gấp quá xe bị chết máy vì đạp côn không kịp nên khi đi đường phố lúc có những tình huống đáng chú ý thì để sẵn chân lên bàn côn cho chắc. Tóm lại mình cũng phải tập nhiều mới nhuyễn được.
Theo nguyên lý thì nếu xe đang di chuyển với tốc độ cao thì đạp phanh trước rồi đạp côn như vậy tốc độ sẽ đc hãm nhanh hơn nhưng theo kinh nghiệm của mình thì nó hợp lý khi chạy trên cao tốc hoặc đường thoáng, còn nếu bạn đi trong phố và khu đông dân cư tốc độ cho phép < 50km/h thì để tránh trường hợp chết máy bạn có thể đạp côn trước cũng k sao vì lúc đó bạn còn fai làm tổ hợp đạp côn đạp phanh giảm tốc độ và tay còn dai về số nữa!

hoang viet cuong

Đi bộ
bất kể cụ muốn chuyển số lớn hay bé hay đạp phanh thì cụ cũng phải đạp côn rồi muốn làm gì thì làm như thế nó ko hỏng máy và nát côn phanh
Cụ cho e hỏi ngu phát là đạp côn ở đây cụ nói là đạp hết côn hay đạp vừa vừa ah. cụ thông cảm em lái mới

blackcafe107

Xe máy
Em thì mới chuẩn bị đi học, giờ còn chưa biết học ở đâu cho uy tín đây ạ.

Hn_max

Xe máy
Quá hay. Tập luyện thôi

Toàn những k8nh nghiệm hay và ý nghĩa.cam ơn các cụ đã chia sẻ

SongHQS

Xe tải
bất cứ điều gì cũng thấy quý kinh nghiệm ko bao giờ thừa Thank! các cụ nhiều!

Mecedess500

Xe máy
cảm ơn mọi người đã chia se kinh nghiệm

Mecedess500

Xe máy
mình cũng mới lái nhờ các cụ co kinh nghiệm cứ úp bài để đàn e học nhé

SongHQS

Xe tải
Em chưa có kinh nghệm gì vào học hỏi kinh nghiệm các cụ thôi.

Mito

Xe máy
Thớt đã lâu rồi, nhưng đề tài luôn nóng hổi nhất là trong tình trạng giao thông lộn xộn hiện nay. Cám ơn cụ chủ!

Kyle.Dinh

Xe hơi
Phần tiếp theo:
Qui tắc COMPA và kỹ thuật tiến, lùi.
Compa có một điểm làm tâm và một điểm kia quay xung quanh. Khi tiến, lùi xe mà phải đánh lái để tránh những vật cản trong một khoảng cách hẹp thì điều này là rất quan trọng. Các bác tài ngày xưa thường dạy là tiến bám lưng, lùi bám bụng (trong hình chữ chi) chính là áp dụng qui tắc này.
Các bác hãy tưởng tượng hai bánh sau là tâm còn hai bánh trước là điểm quay xung quanh. Khi ta đánh hết lái, tiến hay lùi thì phần thân sau xe chuyển động rất ít, còn phần mũi xe sẽ chuyển động rất nhiều, có thể coi là chuyển động tròn quanh một tâm là bánh sau. Điều này thể hiện rất rõ khi các bác lùi vào điểm đỗ bên đường chỉ đủ chỗ cho 1 xe. Nhiều người mới tập thường cố tiến vào chỗ đỗ, hoặc khi đi ra lại cố lùi ra. Khi có một cảm nhận chính xác về chuyển động compa của xe thì các thao tác sẽ rất chính xác.
Một lưu ý là do chuyển động compa nên hai bên sườn xe dễ bị va vào các vật cản (hai bên mũi xe thì dễ nhìn, nhưng nhiều người ít chú ý đến hai bên sườn xe)

Một vài kinh nghiệm nhỏ, hy vọng không làm mất thời gian của các bác !
Vụ này hay, em phải thực hành nhiều hơn mới được. Cảm ơn cụ.

namphongmh

Xe hơi
kinh nghiệm hay quá cụ ạ. em phải tiếp thu ngay.

banotore.com

[Tịch thu bằng lái]
Ko dẫm chân ga thì xe vẫn chạy được à các bác? E đi tập xe ko phải dậm chân ga.

maria_obama

Xe tải
cảm ơn cụ đã share, em mới lái đọc được bài này quá bổ ích luôn

Ba Phải

Xe hơi
Mình cũng mắc bệnh này nặng lắm. Cứ thấy em nào tre là ngoái đầu nhìn. Mặc váy ngắn mà chân dài, lại áo 2 dây thì khỏi fải nói