Thảo luận Trao đổi kinh nghiệm sử dụng xe Kia Sorento 2010 Limited Premium

Trạng thái
Thớt đang đóng

nhareason

Xe container
Website
www.facebook.com
@kakalot: Vâng, em cám ơn Kụ. SO với Fe cùng máy thì chẳng có lý do gì mà không chọn SO Kụ nhỉ. X-Trail mà đắt hơn nhiều thì em cũng không dám đú :D. Tính em nó cẩu thả, mua xe đắt tiền cứ phải giữ gìn mệt lắm.

hungKC

Xe máy
người muốn đi xe 4B điều trước tiên là muốn khoe sự giàu có lịch lãm, vậy sao ta lại phải chọn xe mẫu mã bên ngoài + màu sắc không được đẹp lắm như X-Trail. Theo tôi khi chọn xe tôi thường chọn mẫu mã ngoài phải bắt mắt bên trong sẽ tính sau

Công nông 2011

Xe đạp
Cảm ơn bác Win đã chia sẻ. Nhưng hôm trước là em nhớ nhầm. Mấy hôm rồi em để ý kỹ lại thấy nó chỉ quanh quẩn ở mức 7 - 7,2 km/l thôi mới chết chứ. Liệu có cần thiết phải đi kiểm tra gì lại không bác? Xe em thường chỉ phải "tải" có mỗi mình em mà nó nhá thế này căng em quá. Hic hic

KITARO

Xe đạp
Chào các bác, số là e thấy đèn pha của So khi bật lên hơi thấp. Em muốn chỉnh cho ánh sáng của đèn Pha cao lên chút để chiếu xa hơn, có bác nào giúp e chỉnh cái vụ này không ah? Em xin đa tạ

kakal0t

Xe hơi
Website
kakalot.com
Chào các bác, số là e thấy đèn pha của So khi bật lên hơi thấp. Em muốn chỉnh cho ánh sáng của đèn Pha cao lên chút để chiếu xa hơn, có bác nào giúp e chỉnh cái vụ này không ah? Em xin đa tạ
Có 2 con ốc trên thân củ đèn pha, 1 ốc là điều chỉnh ngẩng lên xuống, 1 ốc ở dưới chỉnh liếc trái phải. 2 ốc này đều bằng nhựa, bác dùng cờ lê 8 để vặn. Nó rất dễ nhận ra, thân bu lông ở trên và có bánh răng ở dưới thân. Vặn theo chiều ngược kim đồng hồ là sẽ ngẩng lên. Bác đừng vặn cái ốc ở dưới mà lệch pha :D. Nó có hình hướng dẫn ở trên thân củ đèn ấy bác, bác soi đèn pin là thấy
<*kakalot*>

Winstorm07

Xe container
Cảm ơn bác Win đã chia sẻ. Nhưng hôm trước là em nhớ nhầm. Mấy hôm rồi em để ý kỹ lại thấy nó chỉ quanh quẩn ở mức 7 - 7,2 km/l thôi mới chết chứ. Liệu có cần thiết phải đi kiểm tra gì lại không bác? Xe em thường chỉ phải "tải" có mỗi mình em mà nó nhá thế này căng em quá. Hic hic
Thông số báo trên đồng hồ cũng kô chính xác lắm đâu.
Tốt nhất là bác nên kiểm tra bằng cách đổ đầy bình rồi reset lại trip A hoặc B sau đó theo dõi số km đã chạy tương ứng với số dầu bác đã đồ đầy.
Thông thường các bác ở đây chạy hỗn hợp đường phố và đường trường (đa phần là đường phố) thì đổ đầy bình chạy được khoảng 650km. So nhà em thì chỉ được khoảng 580km thôi. Tính từ lúc đầy cho đến lúc phải đổ tiếp với số Lít tương ứng.
Bác thử check theo cách đó xem sao.
Ngoài ra bác cũng nên vào gara của Huyndai hoặc Kia để họ cắm máy vào check xem có vấn đề gì kô.
Của em nếu chạy liên tục trong phố thì nó chỉ xuống đến mức 7.5~7.8km/L là cùng chứ chưa xuống đến 7km như của bác bao giờ cả.

onespiggy

Xe đạp
Em đang có ý định đổi xe, có 4 cái đang trong tầm ngắm của em, em xin đưa ra đây để các Kụ tư vấn hộ em phát.
1. SO Ltd, cái này em kết nổ đĩa rồi chỉ ngại cái SO 2010 mới ra Kụ nào đi nhiều nhất cũng chưa đc 1 năm, sợ là nó chưa bộc lộ ra hết các lỗi.
2. Fe, có ưu điểm là ra lâu rồi các lỗi cũng đc coi như là đã bộc lộ và đc khắc phục hết, về hiệu thì Huyndai nói gì thì nói vẫn hơn KIA. Cơ mà về tính năng và kiểu dáng thì thua xa thằng SO.
3. Toyota fortuner, Toy về chất lượng thì khỏi nói rồi (em đang đi toy nên cái này em biết chỉ có đổ xăng thay dầu là chạy phé phé, thậm chí 1, 2 tháng em mới rửa xe một lần chẳng phải lo nghĩ gì luôn). Cơ mà ghét nhất bọn Toyota op chẳng có cái quái gì.
4. Nissan X-Trail: Cái này em thấy cũng đẩy đủ cả Camera lùi, DVD cửa nóc. Cơ mà thấy ở VN có vẻ ít dùng không hiểu vì sao luôn.
Các Kụ tư vấn cho em với ạ. Em xin chân thành cảm ơn.
Trả lời cụ luôn, Fortuner bỏ qua 1 bên vì k đủ tầm để so sánh, X-Trail thì đắt quá k chơi được
Sorento ngay luôn, đảm bảo cụ k hối hận.
Cám ơn nhiều

pupil

Xe điện
Đồng hồ không chính xác lắm đâu, khi chạy nhiều trong phố tôi thử đơn giản thế này: đợi hết dầu, mua 800.000 ~ khoảng 54 lit dầu, reset lại đồng hồ cả Trip A và Trip B cho đỡ nhầm, với lượng dầu này có thể chạy khoảng 520 - 550 km trong phố (ODO chỉ ~ 8.6 - 9.2km/l), 620km đường hỗn hợp (ODO chỉ ~ 9.8 - 11km/l) và 700km (ODO chỉ ~ 14 - 14.6 km/l) khi chủ yếu chạy đường trường (một ít trong phố thôi). Đặc biệt chú ý, chỉ sử dụng dầu Diesel 0.05s và bơm những trạm lớn của chính hãng Petrolimex. Tình trạng em nhà tôi (máy dầu 2.2, đã chạy 8000km, luôn bật điều hòa) từ đầu đến giờ luôn ổn định như vậy. Báo cáo hết!

Chỉnh sửa cuối:

KITHA1416

Xe tải
Nghe nhời các cụ cảnh báo, tôi theo dõi và thấy thế này: Nhiệt độ 6.40' sáng nay là 24 độ C, nổ, ralăngti phình phường (~800rpm), tắt Radio, đợi 30 giây thì khởi hành. Khi chạy mỗi lần thốc ga lên thì thấy tiếng kêu phành phành không to nhưng rõ (vì mình để ý mà) - tiếng đặc trưng của xe dầu. Trong quá trình chạy tôi thường xuyên thốc ga để kiểm tra, tiếng kêu nhỏ dần. Chạy được 1.5km thì êm ru chả thấy kêu kiếc gì nữa. Theo cảm nhận tôi dự là sau khi để qua đêm, bơm chưa bơm được dầu theo đúng lưu lượng thiết kế do vấn đề độ nhớt của dầu, sau khi chạy 1 đoạn ổn định nó sẽ hoạt động phình phường. Do đó lần sau tôi cứ để nổ máy 1 phút cho cẩn thận. Gần đây khi nhiệt độ ban sáng xuống khoảng 23 -24 độ C mới thấy lão Win kêu ca càng chứng tỏ lúc đó độ nhớt của dầu chưa đạt độ nhớt vận hành nên chưa phát huy 100% khả năng bôi trơn. Báo cáo hết !
các cụ chú ý : máy dầu máy phải nóng lên và khi nhiệt độ máy lên mức ổn định 1/2 trên đồng hồ báo nhiệt độ thì máy hoạt động sẽ êm ru thôi mà.

phonghamy

Xe điện
Hi các bác, các bác để ý vụ màn hình, GPS xem thế nào cái, lên xe mà nó cứ như cái đài( radio) chán waaa

tuanbac

Xe tăng
Cái 'screen' che khoang để hàng thì là kèm theo xe mà bác, không có thì bác đòi chỗ bán thôi. Manual có bản tiếng Anh rồi bác. Nếu cần để anh em gửi. Enjoy your Sorento!
Bác cho tôi xin một bản Manuel tiếng Anh nhé.D/c của tôi:nguyenvutuan1957@yahoo.com.Thanks!

kakal0t

Xe hơi
Website
kakalot.com
Tôi chạy đường trường(đường HCM) mà nó chỉ báo 12Km/l.Vậy chắc là không chuẩn rồi,phải làm sao nhỉ,hướng dẫn tôi với.Thanks!
Ko phải ko chuẩn đâu bác ạ, tùy độ dài quãng đường mà mới lên được mức 14-15km/1L
Em đi kỷ lục được 15.3Km/L.

Em có 1 kinh nghiệm là với những đoạn bị giới hạn tốc độ 40km/h, các bác lưu ý có 3 mốc tốc độ phù hợp với cấp số (gear) của xe, đó là 40, 60 và 80km. Để em giải thích, theo em thấy thì khi đi số bán tự động (lên và giảm số bằng tay) thì khi vòng tua lên tới gần mức 2000 vòng phút thì ta lên được số. Vì thế, với những đoạn đường giới hạn 40km/h thì nếu để số tự động sẽ vẫn ở số 3 và vòng tua chưa đủ để lên số 4, vì thế nếu đi trong đoạn đường đó, để đỡ hại máy, các bác chuyển sang số bán tự động, đẩy vòng tua lên cao hơn 1 tý để sang số 4. Bởi vì đi tốc độ 40km/h ở số 4 vòng tua khoảng 1500 thì nhẹ nhàng hơn số 3 ở vòng tua gần 2000.

Đó là kinh nghiệm của em. Đi quen rồi mình cảm giác rõ được lúc nào xe nó chuyển số ấy mà. Em thi thoảng đi trong thành phố vẫn đi số tay, đi tầm tốc độ tầm 40 mà chuyển đc sang số 4 thì ta đi nhẹ nhàng hơn nhiều.

p/s: Hướng dẫn sử dụng tiếng anh em vừa mới post ở trang trước ấy, các bác tìm lại nhé.
<*kakalot*>

pupil

Xe điện

Công nông 2011

Xe đạp
[Đồng hồ không chính xác lắm đâu, khi chạy nhiều trong phố tôi thử đơn giản thế này: đợi hết dầu, mua 800.000 ~ khoảng 54 lit dầu, reset lại đồng hồ cả Trip A và Trip B cho đỡ nhầm, với lượng dầu này có thể chạy khoảng 520 - 550 km trong phố (ODO chỉ ~ 8.6 - 9.2km/l), 620km đường hỗn hợp (ODO chỉ ~ 9.8 - 11km/l) và 700km (ODO chỉ ~ 14 - 14.6 km/l) khi chủ yếu chạy đường trường (một ít trong phố thôi). Đặc biệt chú ý, chỉ sử dụng dầu Diesel 0.05s và bơm những trạm lớn của chính hãng Petrolimex. Tình trạng em nhà tôi (máy dầu 2.2, đã chạy 8000km, luôn bật điều hòa) từ đầu đến giờ luôn ổn định như vậy. Báo cáo hết!]

Cảm ơn các bác nhiều, phen này chắc em cũng phải kiểm tra thủ công như các bác đã chỉ giáo thử xem sao. Có điều em cũng ít chạy xe nên chờ hết 1 bình dầu phải mất hơn tháng mất. Kết quả e sẽ báo cáo các bác sau.

Chỉnh sửa cuối:

nghesi_xuanbac

Xe đạp
em định hỏi các bác, con xe này mua sau 1 năm mà bán lại lỗ khoảng bao nhiêu nhỉ ?

pupil

Xe điện
em định hỏi các bác, con xe này mua sau 1 năm mà bán lại lỗ khoảng bao nhiêu nhỉ ?
Ít ra cụ cũng phải trừ cái này đi xong hãy tính nhé:
Sử dụng ít nhất 5 ngày/tuần hãy mua xe, khi đó: 20ngày/tháng x 12 = 240 ngày/năm, nếu đi thuê con này không dưới 800k/ngày chưa kể nhiên liệu, vậy cứ mỗi ngày đi xe cụ đã "lấy lại" ít nhất 400k rồiL-). Vậy vô hình 1 năm phải trừ đi 240 ngày x 400k = ~100 củ đã sau đó mới tính lỗ lãi! .. Còn tính về chất lượng cuộc sống và độ an toàn thì cái này là vô giá!

Chỉnh sửa cuối:

tuanbac

Xe tăng
theo thống kê sơ bộ của tôi vậy là trong hội So nhà ta ở HN hiện nay đã 4 cụ Tuấn : cụ Tuấn 0903453344 (3 Huỳnh Thúc Kháng) - cụ Tuấn 0945869999 chạy em So trắng 30Z-3077 - cụ Tuấn(hơn anh em chữ Anh) 0936353299 chạy em So đen 30X-7420 tại khu vực Thái Hà và Tuấn (tôi) 0913506365, chạy So xám 30Z-3613 khu vực Thanh Xuân-Tây Sơn-Nguyễn Lương Bằng. đông thế hay ta lập nhóm "Cafe Tuấn So" đê...he...he...(Nếu các cụ So khác nhiệt tình, nghiện cafe thì mời các cụ tham gia luôn, ta lại thành nhóm "Cafe Tuấn So open")=)):21: nếu đồng ý các cụ phone cho tôi nhớ:100::101:
Vẫn thiếu các bác ạ,còn tôi:Tuấn 0913212722,So lông chuột,30Y-4570.Khi nào các bác cafe cho tôi tham gia nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng